Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aborijini na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote lipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migodi migerano katika studio za SBS hivi sasa. Ni saa kumi na mbili ya masaa ya mashariki ya Australia, vilevile vile ni saa kumi na moja kwa mradhi, ni saa kumi kwa masaa ya Australia magharibi, na vilevile vile ni saa tano kwa masaa ya Afrika Mashariki na saa 4 kwa masaa ya Afrika ya Kati. Hapo pinga moto maendelea, lakini tukianza kwa vionjo vile ambavyo vilivyohusika katika siku za hivi karibuni, hususan katika mazungumzo yaliyofanywa na wadau katika jamii kuhusiana na uongozi pamoja na changamoto ambazo wanakabili Wakati wa Covid kulikuwa na changamoto uh, nyingi kifedha kama wanafunzi kwa mfano, ama jamii kukosa mbinu za kujimudu kifedha, pia njia mbalimbali za kupata msaada kwa serikali au kwa jamii, hela ni kwa mchango kwa, kwa mfano. Na pia tulikuwa na misiba kadha wa kadha wakati huo wa Covid, kwa hivyo tulikuja pamoja na kufanya harambee. Kiongozi wa jumuia ya wakenya wanaoishi jimboni Victoria, bwana Justin Njuguna hapo akizungumza nasi kabla ama awali kipenda kuhusu baadhi ya changamoto walizokabili kama uongozi katika siku za hivi karibuni. Na je, ni kwa nini mataifa yaliyotawaliwa na Ufaransa yanaendelea kukumbuka matatizo pamoja na kupinduliwa kwa serikali hususan katika ukanda wa Afrika Magharibi? Ukiangalia nchi za Afrika Magharibi ambazo zilitawaliwa na Wafaransa zinazotumia sarafu ya CFA Nchi hizi mimi, ukiniuliza ukini kwa ma, maoni yangu maoni yake utasikia muda si mrefu huyo ni Bwana Tom Dahiro ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka nchini Rwanda. Yote hayo katika muda usio mrefu, lakini kwa saa moja kwa moja katika muktasari wa habari Katika muktasari wa habari jioni hii leo, ya leo hatimaye wa, wa Australia waanza kushuhudia ongezeko ya mishahara yao kama leba ilivyoahidi kabla ya uchaguzi mkuu, asema mwakazina wa taifa. Ndege ya Malaysia yalazimishwa kurejea Sydney baada ya abiria ya kuzua rapsha na kutoa vitisho kuhusu bomu ndani ya ndege hiyo ilipokuwa angani. Na kujimboni Victoria ya jumuiya za tamaduni mbalimbali zaonyesha mshikamano wao na Waaustralia wa kwanza kwa kura ya The Voice to Parliament. Katika ngazi za kimataifa, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump afunguliwa mashtaka ya uhalifu kwa mara nyingine. Kamishna wa kulinda data nchini Kenya aomba mahakama itoe amri ya data za Wakenya kulindwa baada ya kampuni ya Worldcoin kukusanya maelfu ya data za Wakenya. Na ukosoaji wa mpango wa bandari wa UAE waachiliwe mara moja, Amnesty International yaeleza serikali ya Tanzania. Katika taarifa za michezo, nyota wa timu ya Richmond Jack Rewolt atangaza kuwa ana staafu kutoka mchezo wa AFL. Nayo siku ya kiama yafika kwa Uhispania na Sweden katika Kombe la Dunia la kina dada. Wasikiliza idhaa Kiswahili ya SBS, hapa ni taarifa kamili. Habari kutoka studio zetu za SBS Radio. Mwanaume mmoja aliyelazimisha ndege ya Malaysia kurejea Sydney baada ya kutoa vitisho vya bomu ameripotiwa kuwa ana matatizo mengi ya afya ya akili na anakataa kuondoka gerezani ili apelekwe mahakamani. Muhamad Arif amefunguliwa mashtaka kwa kutoa kauli ya uongo kuhusu tisho kwa uharibifu wa ndege na kufeli kutii mwongozo wa usalama wa wafanyakazi wa ndege hiyo. Mwanamume huyo kutoka Canberra alitarajiwa kufika mbele ya mahakama ya Downing Centre hii leo asubuhi, ila alikataa kushirikiana na maafisa wa gerezani. Hali hiyo imejiri baada ya abiria waliokuwa ndani ya ndege hiyo walipolazimishwa kurudia uzoefu huo kwa kusafiri katika wakati mwingine. Baadhi ya abiria walisema walikuwa na hofu ya kurejea ndani ya ndege tena kwa sababu So anasema tunatumai, tukio hili halitarejerea tena na ukiniuliza, inakera sana na sijui sasa, tunataka enda nyumbani, lakini itakuwaje? Lakini tunataka turudi Malaysia. Alisema mwingine, kweli naogopa kusafiri kwa ndege, ni kama uoga mkubwa sana kwangu, mwingine alikiri na takwimu mpya kutoka ofisi ya takwimu ya Australia inaonyesha kuwa mishahara imeongezeka sambamba na mfumuko wa bei katika robo ya Juni. Mfumuko wa bei pamoja na kielezo cha bei ya mshahara viliongezeka kwa robo kwa sufuri nukta nane ya asilimia katika wakati huo, na kufanya iwe mara ya kwanza katika muda wa miaka mitatu ambapo mishahara halisi haijarejea nyuma. Alipozungumzia hoja hiyo, mwakazini wa taifa Jam Chamas amesema Australia inashuhudia ongezeko za mishahara ambayo Leba iliahidi kabla ya uchaguzi mkuu uliopita. Inflation is moderating and and wages are growing and that's welcome news on both fronts. chini ya watangulizi wetu alikashifu hapo mwakazina Jim Chalmers. Na katika taarifa zingine, ni kwamba jimboni Victoria zaidi ya jumuiya themanini zenye tamaduni na dini mbalimbali zimejumuika katika bunge la jimbo hilo kuunga mkono sauti ya Waaustralia wa kwanza bungeni. Kundi hilo limesema linakiri umuhimu wa nafasi ya utofauti wa jumuiya zao na kufanikisha kutambulishwa kwa katika katiba kwa Waustralia wa kwanza. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la Ethnic Communities Council of Victoria Mo Elfari amesema kwamba jumuia za tamaduni mbalimbali mbali zina nafasi muhimu katika kura ya maoni ijayo na This Anasema kura hii ya maoni ni muhimu na jumuia za tamaduni mbalimbali mbali zitakuwa muhimu sana kufanikisha kura hii kwa waustralia wa kwanza katika kura hii ya maoni sawia. Tunavyothamini utajiri wa urithi wetu mbalimbali mbali, tunachangia wajibu wetu wa pamoja kwa kufanya kazi pamoja kuunda siku bora za usoni kwa kila mtu. Sisi ni sauti za tamaduni mbalimbali mbali mbali. Pamoja tuchukue wajibu na tusogeze Australia mbele, alisema kiongozi huo El Rafihi. Na katika anga za kimataifa aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump wa na washirika wake 18 wamepatikana na mashtaka ya kujibu katika jaribio lao la, la, la kutaka kubatilisha matokeo ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini katika jimbo la Georgia. Trump na washirika wake wanashutumiwa kwa kujaribu kuvuruga matokeo ya uchaguzi katika jimbo la Georgia ambalo ilishindwa na ama, alishindwa na rais Joe Biden. Anadaiwa kumshurutisha msimamizi wa uchaguzi katika jimbo hilo Mrepublican mwenza kutafuta kura za kutosha kumpa ushindi ili aendelee kusalia madarakani anashutumiwa pia kuendelea kusema madai ya uongo kwamba uchaguzi mkuu ulikumbwa na udanganyifu na kujaribu kushawishi wabunge wa jimbo la Georgia kutotilia maanani maamuzi ya wapiga kura na kuchagua waidhinishaji feki wa uchaguzi kuidhinisha kwamba Trump alishinda uchaguzi huo kinyume cha sheria. Mashtaka hayo yanaelezea namna Trump alijaribu kuvuruga mashine za kupiga kura katika jimbo hilo la Georgia. Kutoka patuleke moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo afisi ya kamishna wa kulinda deta imeelekea kotini kuomba amri kwamba deta iliyokusanywa na kampuni ya Worldcoin ilindwe huku ikitaka kesi hiyo ishughulikiwe kwa dharura. Afisi hiyo inataka mahakama kuu iamuru kwamba deta zilizokusanywa kutoka kwa wakenya ihifadhiwe vizuri, kusubiri kukamilishwa kwa uchunguzi unaoendelea kubaini uhalali wa shughuli hiyo afisi hiyo pia imeshtaki kampuni ya Worldcoin ambayo imesajiliwa kwa jina la Tools for Humanity Corporation pamoja na kampuni za Tools for Humanity GmbH na Sense Marketing Limited. Bwana Oscar Utiano, ambaye ni naibu kamishna wa data anayesimamia kitengo cha kupokea malalamishi na uchunguzi, amesema kwamba katika hatikiapo kwamba ukaguzi wa mradi huo wa, wa Worldcoin nchini ulionyesha kuwa uchanganuzi wa data za kibinafsi haufuatii misingi ya ulinzi wa data iliyonakiliwa katika sehemu ya ishirini na tano ya sheria kuhusu ulinzi wa data. Kutoka hapo tulekee moja kwa moja hadi nchini Tanzania, ambapo shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty International imetaka mamlaka ya Tanzania kuachilia mara moja na bila masharti Wilbrod Sla aliyekuwa mbunge na balozi wa Tanzania nchini Sweden, Bonfesa Mwabukusi, mwanasheria na mwanaharakati, na Mdude Nyagali mwana, ambaye pia ni mwanaharakati wa kisiasa, ambao wote walikamatwa kati ya tarehe kumi na mbili na kumi na tatu Agosti kwa kosa la kukosoa swala la bandari, makubaliano kati ya Tanzania na Umoja wa Falme wa Kiarabu wa UAE. Amnesty International imesema makubaliano hayo yanaweka mfumo wa kisheria kwa UAE kushirikiana kushirikia na Tanzania katika maendeleo, usimamizi na uendeshaji wa bandari za Tanzania, kanda maalum za kiuchumi, mbuga za usafirishaji, korido za biashara na miundombinu mingine inayohusiana nazo. Kuendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukilikia moja kwa moja katika maswala ya michezo, tukianzia katika mchezo wa AFL ambapo mchezaji nguli na mchezaji nyota wa timu ya Richmond Tigers Jack Riewoldt ametangaza kwamba ana stafu kutoka AFL. Mchezaji huyo mwenye miaka thelathini na nne amecheza misimu kumi na saba katika timu hiyo ambapo wameshinda tuzo la timu hizo bora kwa mara tatu. Mfululizo amesema kwamba anafurahia kile ambacho timu hiyo inafanya na mwelekeo wake katika siku za usoni, lakini hawezi endelea kuifanyia kazi kama inavyotarajiwa. Amesema anasimama mbele ya wachezaji hawa kama mchezaji ambaye anastaafu, anacheza mechi yake ya mwisho wiki hii na ni kitu ambacho kwa kweli niko ni sehemu ya Richmond na nimeona matofauti nyingi na lakini pia vitusawia. Na mwaka elfu mbili kumi na sita tumefanya mengi na tumefanya mambo mengi makubwa, na ni wakati wa kuweza kuleta nguvu mpya katika klabu hii, na ni kitu ambacho bila shaka kitaweza kuweza kuzua vipaji vipya na kuweza kusogeza mbele timu hii pamoja katika AFL. Nyota huyo wa AFL sasa amecheza mechi yake ya mwisho dhidi ya north Melbourne katika uga wa MCG Jumamosi, tarehe kumi na tisa Agosti. Kutoka hapo, tuelekee moja kwa moja katika kombe la dunia la kina dada, ambapo mlinda lango wa Australia maarufu Matildas, Lydia Williams, amesema kwamba anaendelea kupata nguvu kutoka kwa msaada, pamoja na mashabiki wa taifa na mengine ambayo pia kuweza kuwakilisha na kuweza kutimiza ndoto zetu za kuwakilisha taifa letu ni kitu kikubwa sana, na malengo yetu yote sasa yako kwenye hilo, na kuweza kusema kwamba tunapiga hatua nyingine moja mbele tunapoelekea katika mechi hiyo dhidi ya Uingereza. Na kwa sasa vijana wa kike ama kina dada was... <coughs> kutoka Sweden na Uhispania wako katika kibarua wa kigumu pale katika jiji la Auckland, ambapo katika dakika kumi na tatu goli halijafungwa nyavu bado halijasumbuliwa, akiwa bado ni shambulizi ambazo zinaendelea. Lakini wahispania wamekosa kidogo tu kufunga goli katika dakika hiyo kumi na tatu, na hata hivyo wanadai kona, lakini mwamuzi anasema kwamba ondokeni, basi tuendelee na kazi. Bado kazi ipo. namna tutawajuza punde matokeo yatakapopatikana, iwapo patakuwa na goli ama tukio lote litakalofanyika katika mechi hiyo kati ya Sweden na Uhispania, bila shaka utaweza kujua moja moja kwa moja. Lakini kwa sasa tuingia katika masoko. Iwapo ungependa kutuma hela nyumbani, dola moja ya Australia ina thamani ya senti 68 za Marekani, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1840 za Burundi, na dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1585 na senti 53 za Congo, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 768 za Rwanda, na dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 247 za Uganda wakati dola moja australia na thamani ya shilingi 93 na senti 12 za Kenya, na dola moja australia na thamani ya shilingi 1616 na senti 36 za, za Tanzania. Katika utabiri hali ya hewa tukianzia jijini Adelaide ambapo nyuzi pale ni 15.1. Kule Brisbane ni, ni, ni, ni 20.8. Canberra ni 8.5. Darwin 28.2, wakati Hobart ni 8.8, tukielekea Perth ambako nyuzi pale ni 18.2 Melbourne Baridi ni rafiki pale ambapo nyuzi zetu imekuwa ni 9.4, wakati kwa sasa wanachezea 13.3. Mwisho wa taarifa tumeandalia, baki nasi kwa makala mengine, maana ya kujea muda usio mrefu utakapo pia, tutakuwa na ugeni kutoka Sweden. Je, mgeni wetu atakuwa na furaha ama itakuwa ni kula ndimu, kama navyosema na mitaani? Tutajua muda usio mrefu. Usende popote, penda, shiriki, toa maoni Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.