unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahili karibu tena katika makala ya idhaaya kiswahili ya sbs ukiwana migodo migirano tukielekea moja kwa moja sasa katika makala mwetumaandalia tukielekea katika studio zetu za nairobi ambako mwandishi wetu jason nyakunda natosubiri na alojiri katika wikendi na wiki iliyopita huku mivutano kati ya nchi za mashariki na magharibi ikiendelea kushika kasi mwaka huu w hofu imetanda kwamba afrika kwa mara nyingine tena ni eneo lenye ushindani mkubwa wa kuwania huku marekani ufaransa china na urusi zikichuana kuwa na ushawishi mkubwa zaidi katika bara hili marekani kwa sasa inajaribu kuizuia urusi kupata ushindi mpya nchini nija nchi iliyokumbwa na mapinduzi nijaa imekuwa kituo cha operesheni za marekani na ufaransa dhidi ya wanamgambo katika eneo la sahel hasa tangu yatokea mapinduzi ya kijeshi katika nchi jirani ya mali nchi ambayo imetimua majeshi ya nchi za magharibi na kukaribisha kikosi cha mamluki cha gwagna cha urusi lakini ni kipya swa kimechangia bara la afrika kuangaziwa sana na mataifa makubwa duniani miaka ya hivi karibuni tom dahiro ni mchambuzi wa siasa nchini rwanda ukiangalia nchi za afrika magharibi ambazo zilitawariwa na wafaransa zinazotumia sarafu ya Safeway nchi hizi mimi ukiniuliza kwa ma, maoni yangu si nchi huru kwa sababu kama hudhibiti sarafu huna lolote huna chochote kwa sababu sababufedha yako ndiyo inajenga uchumi wako na kama hu- humudu sarafu yako anayeimudu ana yuko paris huo uhuru haupo sasa hivi ukiangalia nchi hizo zina sheria ambazo zina zililazimishwa kuwepo mwaka sitini na miaka y baadaye kuhusu majeshi madini na, na kadhalika kitu ambacho kinazifanya hizi nchi kutokuwa na uhuru wa kujiendesha zenyewe sasa hivi na wengine ni kama wengine wamejua kuwa kumbe bara la afrika ndio bara lenye rasilimali rasimiali ya watu rasiiali ya madini ina maji safi pamoja na kuna hata penye penye majangwa kama sahara kuna kuna dhahabu kuna uranium, kuna kila kitu watu wengine wanasema kwanini tusiende huko tukafanya biashara na biashara ambayo ni nadhani na kitu ambacho kinaonekana nikuna watu ambao wameona mkono wao kwenye safe. sasa na wengine wakitaka kuingiza huo mkono kwenye waktuzu wanaanza kuwapigia kelele nchi za afrika zinaweza kunufaika iwapo zitajipanga vizuri katika kujipanga huko kuwepo na kujua kuwa walivyo navyo vinaweza vikawanufaisha iwapo havitachukuliwa bure kwa saba kuna nchi mba, nimekupa mfano wa ufaransa zimezoea kuchukua vitu bure kuna nchi ambazo zimezoea kuleta mizozo katika nchi za afrika sasa akija mwingine ambaye anasema kuwa mii nataka kuwekeza nataka na mimi niwe na na kipande niwe, niwe nifanye biashara unakuta wengine we, we waanza kupiga kelele sasa waafrika kitu ambacho wanachokifanya kwangu mimi ni maoni wajipange wajue kuwa rasilimali walizonazo ziwe kwa manufaa yao na wajipange katika kujitosheleza kwa vitu wanavyovitaka wenyewe wakuu wa majeshi ya wakukutana kama ilivyopangwa jana jumamosi mjini akra kwa sababu za kiufundi baadhi ya wajumbe walikumwa na matatizo ya kufika mji mkuu wa ghana kwa wakati kwa sababu safari za ndege za kibiashara hazikuhuiana jinsi ilivyotakiwa wakuu hawa wamajeshi walipaswa kukutana ili kuanzisha kikosi cha dharura cha jumuia ya afrika magharibi kwa ajili ya kurejesha utaratibu wa kikatiba nchini nija uamuzi uliochukuliwa na ecow katika mkutano wa kilele wa agosti kumi huko abuja duru za kuaminika zinasema mkutano huo unatarajiwa kufanyika mapema wiki ijayo tareni na sania kubainishwa na kuthibitishwa lakini hili halipaswi kuchelewesha mchakato wa kuanzishwa kwa kikosi hiki kwa lengo la kwenda kurejesha utawala wa kikatiba nchini neja wakuwa wa majeshi ya benin Caudivoy, ghana na nigeria walikuwa na vikao vya kazi ijumaa baadhi walikutana ana kwa ana wengine walifanya mkutano wa mtandaoni kwa mujibu wa habari idadi ya wanajeshi wa kikosi hiki imeongezeka kutokana na nchi zingine kutangaza kwamba zitachangia kwa wanajeshi kama vile wakati huo mapema jumamosi maafisa wawili wa nchi za magharibi waliliambia shirika la habari la ip kwamba utawala wa neja ulimwambia mwanadiplomasia mkuu wa marekani kwamba watamuua b ikiwa ji jirani zitajaribu kuingilia kati kijeshi kurejesha utawala wake najulikani ni lini au wapi kikosi cha kingetumwa na jinsi ripoti za vitisho dhidi ya bz zitaathiri uamuzi wa jumuiya hiyo yenye wanachama 1a kuingilia kati wataalumu wa mizozo wanasema kikosi hicho kinaweza kuwa na wanajeshi elu a wa kiongozwa na nigeria na kinaweza kuwa tayari ndani ya wiki chache rais wa uganda oeri museveni ameshutumu uamuzi wa benki ya dunia kusitisha ufadhili mpya ikiwa ni majibu kwa sheria kali ya kupinga mapenzi ya jinsi moja nchini uganda alisema uganda itatathimini bajeti yake ili kuziba mwanya unaoweza kujitokeza kutokana na hatua hiyo ya benki ya dunia benki ya dunia imesema jumanne kwamba sheria hiyo ambayo imeweka adhabu ya kifo kwa vitendo vya mapenzi ya jinsia moja na thamini zake na kwamba itasimamisha ufadhili mpya paka itakapoangalia hatua za kuzuia ubaguzi wa miradi ambayo wanahifadhili benki ya dunia ilikuwa imetenga dola bilioni5b kwa ajili ya uganda sheria dhidi ya mapenzi ya jinsia moja ilipitishwa mwezi mei na imezusha ukosoaji mkubwa kutoka kwa, kwa taasisi za ndani na kimataifa za haki za binadamu pamoja na serikali za magharibi angawoni ya maarufu zaidi ndani ya nchi na wafugaji kutoka na jamii ya kimaasai nchini ya tanzania wameitaka serikali kuwapa elimu pamoja na kujenga miundombinu wezeshi ili waweze kuondokana na ufugaji wa zamani ambao unawapa shida kutokana na ukame ukosefu wa ardhi uhaba wa madaktari wa mifugo na kuhamia kwenye ufugaji wa kisasa wamesema wamekuwa wakipitia changamoto nyingi kama vile migogoro ya ardhi ukosefu wa maji na elimu kwa watoto kutokana na kuhama mara kwa mara pamoja na magonjwa kwa mifugo kwa sababu ya ukosefu wa wataalam amesema serikali imeandaa mpango wa wjenga kesho bora kwa upande wa mifugo ambao unalenga kuandaa wafanyabiashara na sio watu wa kuchunga sambamba na utoaji wa elimu na kuwamilikisha ardhi wafuaji wanasema ili miradi kama hii iweze kuendelea basi ina wajibu wa kuwaunga mkono hususan kuwapatia maeneo kwa ajili ya malisho mwandishi wetu jeson yakundi na taarifa hizo kutoka studio zetu za nairobi akitaarifa iliojiri wiki iliopita pamoja na wikendi hii barani afrika mengi zaidi kuu swahili ambayo amesikia bila shaka wazikapata kwenye tovuti yetu nani maoni sbsco au mkwajuu swahili