Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili, karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukielekea moja kwa moja sasa katika makala matumaandalia, tukielekea katika studio zetu za Nairobi ambako mwandishi wetu Jason Nyakuni anatusubiri na alojiri katika wikendi na wiki iliyopita huku mivutano kati ya nchi za mashariki na magharibi ikiendelea kushika kasi mwaka huu wa 2023, hofu imetanda kwamba Afrika kwa mara nyingine tena ni eneo lenye ushindani mkubwa wa kuwania, huku Marekani, Ufaransa, China na Urusi zikichuana kuwa na ushawishi mkubwa zaidi katika bara hili. Marekani kwa sasa inajaribu kuizuia Urusi kupata ushindi mpya nchini Niger, nchi iliyokumbwa na mapinduzi. Niger imekuwa kituo cha operesheni za Marekani na Ufaransa dhidi ya wanamgambo katika eneo la Sahel. Hasana tangu yatokea mapinduzi ya kijeshi katika nchi jirani ya Mali, nchi ambayo imetimua majeshi ya nchi za magharibi na kukaribisha kikosi cha mamluki cha Gwagna cha Urusi. Lakini ni kipi haswa kimechangia bara la Afrika kuangaziwa sana na mataifa makubwa duniani miaka ya hivi karibuni? Tom Ndahiro ni mchambuzi wa siasa nchini Rwanda. ukiangalia nchi za Afrika Magharibi ambazo zilitawaliwa na wafaransa zinazotumia sarafu ya CFA. Nchi hizi mimi ukiniuliza kwa ma, maoni yangu si nchi huru, kwa sababu kama hu, hudhibiti sarafu huna lolote, huna chochote, kwa sababu sa, fedha yako ndiyo inajenga uchumi wako na kama kumudu sarafu yako ana, anayeimudu yuko Paris, huo uhuru haupo. Sasa hivi ukiangalia nchi hizo zina sheria ambazo zina zililazimishwa kuwepo mwaka sitini na miaka ya baadaye kuhusu majeshi madini na, na kadhalika, kitu ambacho kinazifanya hizi nchi kutokuwa na uhuru wa kujiendesha zenyewe sasa hivi. Na wengine wa, ni kama wengine wamejua kuwa kumbe bara la Afrika ndio bara lenye rasilimali rasilimali ya watu, rasilimali ya madini, ina maji safi pamoja na kuna hata penye, penye majangwa kama Sahara kuna, kuna dhahabu kuna uranium, kuna kila kitu. Watu wengine wanasema kwa nini tusiende huko tukafanya biashara na biashara ambayo ni, ni halali. Nadhani kitu ambacho kinaonekana ni kwamba kuna watu ambao wameona mkono wao umekutwa kwenye sefu, sasa na wengine wakitaka kuingiza huo mkono kwenye sefu wanaanza kuwapigia kelele. Nchi za Afrika zinaweza kunufaika iwapo zitajipanga vizuri. Katika kujipanga huko, kuwepo na kujua kuwa walivyo navyo vinaweza vikawanufaisha iwapo havitachukuliwa bure, kwa sababu kuna nchi mba, nimekupa mfano wa Ufaransa, zimezoea kuchukua vitu bure kuna nchi ambazo zimezoea zo, zime kuleta mizozo katika nchi za Afrika. Sasa akija mwingine ambaye anasema kuwa mi nataka kuwekeza, nataka na mimi niwe na, na kipande niwe, niwe nifanye biashara, unakuta wengine we, we waanze kupiga kelele. Sasa Waafrika kitu ambacho wanachokifanya kwangu mimi ni maoni, wajipange, wajue kuwa rasilimali walizonazo ziwe kwa manufaa yao na wajipange katika kujitosheleza kwa vitu wanavyovitaka wenyewe. Wakuu wa majeshi ya ECOWAS hawakukutana kama ilivyopangwa jana Jumamosi mosi mjini Akra kwa sababu za kiufundi. Baadhi ya wa wajumbe walikumbana na matatizo ya kufika mji mkuu wa Ghana kwa wakati, kwa sababu safari za ndege za kibiashara hazikuhuiana jinsi ilivyotakiwa. Wakuu hawa wa majeshi walipaswa kukutana ili kuanzisha kikosi cha dharura cha jumuiya ya Afrika Magharibi kwa ajili ya kurejesha utaratibu wa kikatiba nchini Nija, uamuzi uliochukuliwa na ECOWAS katika mkutano wa kilele wa Agosti 10 huko Abuja. Duru za kuaminika zinasema mkutano huo unatarajiwa kufanyika mapema wiki ijayo, tarehe na sania kubainishwa na kuthibitishwa, lakini hili halipaswi kuchelewesha mchakato wa kuanzishwa kwa kikosi hiki kwa lengo la kwenda kurejesha utawala wa kikatiba nchini Neja. Wakuu wa majeshi ya Benin, Cote d'Ivoire, Ghana na Nigeria walikuwa na vikao vya kazi Ijumaa. Baadhi walikutana ana kwa ana, wengine walifanya mkutano wa mtandaoni. Kwa mujibu habari wa habari idadi ya wanajeshi wa kikosi hiki imeongezeka kutokana na nchi zingine kutangaza kwamba zitachangia kwa wanajeshi kama vile Jini Bisau. Wakati huu mapema Jumamosi, maafisa wawili wa nchi za magharibi waliliambia shirika la habari la AP kwamba utawala wa Niger ulimwambia mwanadiplomasia mkuu wa Marekani kwamba watamuua Bazoum ikiwa ji jirani zitajaribu kuingilia kati kijeshi kurejesha utawala wake. Haijulikani ni lini au wapi kikosi cha ECOWAS ingetumwa na jinsi ripoti za vitisho dhidi abanzoom, wa wa hiyo, ya banzum zitaathiri uamuzi wa jumuiya hiyo yenye wanachama kumi na tano kuingilia kati. Wataalamu wa mizozo wanasema kikosi hicho kinaweza kuwa na wanajeshi elfu tano wakiongozwa na Nigeria na kinaweza kuwa tayari ndani ya wiki chache. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameshutumu uamuzi wa, wa Benki ya Dunia kusitisha ufadhili mpya ikiwa ni majibu kwa sheria kali ya kupinga mapenzi ya jinsia moja nchini Uganda. Alisema Uganda itathamini bajeti yake ili kuziba mwanya unaoweza kujitokeza kutokana na hatua hiyo ya benki ya dunia. Benki ya Dunia imesema Jumanne kwamba sheria hiyo ambayo imeweka adhabu ya kifo kwa vitendo vya mapenzi ya jinsia moja inapingana na thamini zake, na kwamba itasimamisha ufadhili mpya mpaka itakapoangalia hatua za kuzuia ubaguzi wa miradi ambayo wanahifadhili. Benki ya Dunia ilikuwa imetenga dola bilioni tano nukta mbili kwa ajili ya Uganda. Sheria dhidi ya mapenzi ya mapenzi ya jinsia moja ilipitishwa mwezi Mei na imezusha ukosoaji mkubwa kutoka kwa, kwa taasisi za ndani na kimataifa za haki za binadamu pamoja na serikali za Magharibi, ingawa ni maarufu zaidi ndani ya nchi. Na wafugaji kutoka na jamii ya Kimaasai nchini ya Tanzania wameitaka serikali kuwapa elimu pamoja na kujenga miundombinu wezeshi ili waweze kuondokana na ufugaji wa zamani ambao unawapa shida kutokana na ukame, ukosefu wa ardhi, Uhaba wa madaktari wa mifugo na kuhamia kwenye ufugaji wa kisasa. Wamesema wamekuwa wakipitia changamoto nyingi kama vile migogoro ya ardhi, ukosefu wa maji na elimu kwa watoto kutokana na kuhama mara kwa mara, pamoja na magonjwa kwa mifugo kwa sababu ya ukosefu wa wataalam. Wamesema serikali imeandaa mpango wa jenga kesho bora kwa upande wa mifugo, ambao unalenga kuandaa wafanya biashara na sio watu wa kuchunga, sambamba na utoaji wa elimu na kuwamilikisha ardhi. Wafuaji wanasema ili miradi kama hii iweze kuendelea, basi ina wajibu wa kuwaunga mkono, hususan kuwapatia maeneo kwa ajili ya malisho. Mwandishi wetu Jason Nyakundi apo na taarifa hizo, kutoka studio zetu za Nairobi, akitaarifa ilojiri wiki iliyopita, pamoja na wikendi hii barani Afrika. Mengi zaidi kuhusu ile ambayo umesikia bila shaka zikapata kwenye tovuti yetu ambayo ni SBS.com.au Swahili. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.