Jambo popote lipo na karibu katika taarifa za habari kutoka studio za SBS Radio. Huu hapa ukiwa ni muktasari wa habari. Suluhu ya kisheria yaafikiwa kuhusu mtafuta hifadhi kutoka Iran aliyekuwa akiishi katika kisiwa cha Manas. Anthony Albanese aongeza mwito wa kuwepo likizo ya umma iwapo Matilda zotashinda kombe la dunia, na kamata kamata zaendelea kwa wanaopinga mkataba wa bandari nchini Tanzania. Katika michezo, Marekani lilivu ashinda mchezo wa wazi ya Uingereza, na ligi kuu za mipira wa barani Ulaya za anza rasmi, wakati Simba waonyesha unyama mwingi katika fainali ya ngao ya jamii mkoani Tanga. Wazazi wa mwomba hifadhi kutoka Iran aliyewawa wa wakati wa mgomo katika kisiwa cha Manas mnamo mwaka 2014 wamefikia suluhu ya siri na serikali ya shirikisho pamoja na kampuni ya ulinzi ya G4S. Reza Barati alipigwa hadi kufa na walinzi pamoja na wakandarasi wengine wakati wa mgomo katika kizuizi cha ngambo kilichokuwa kikisimamiwa na Australia mnamo Februari mwaka 2014. Familia yake ilifungua mashtaka dhidi ya serikali katika mahakama kuu ya Victoria miaka mbili iliyopita. Mwanasheria Jennifer Kanis, aliyewakilisha familia ya Reza Barati, amesema suluhu hiyo haijumuishi kukiri kwa wajibu kutoka kwa serikali ya Australia. Na ripoti mpya imebaini kuwa wafanyakazi muhimu wanatumia hadi ya asilimia sabini ya mishahara yao kwa kodi. Ripoti hiyo imepata kuwa walimu wa elimu ya mapema ya watoto, wauguzi, pamoja na wafanyakazi katika huduma za malezi ya wazee wa muda wote wanaweza mudu tu nyumba moja kati ya nyumba mia moja za kukodi. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la Anglicare Australia Casey Chambers amesema kwamba hali hiyo ni tata haswa kwa wafanyakazi hao muhimu. Na mamlaka jimboni Hawaii wanafanya uchunguzi kubaini kama mengi zaidi yangefanywa kuwaonya wakazi wa kisiwa cha Maui katika masaa kabla ya moto mbaya wa vichaka kukabili eneo hilo mioto hiyo iliteketeza kijiji kizima cha Lahaina na imethibitishwa kuwa watu 93 walifariki na mamia haijulikani waliko. Barani Afrika, polisi nchini Tanzania wamewakamata wa wakili mmoja na wanasiasa wa upinzani wakiwatuhumu kwa kuchochea na kupanga maandamano kote nchini humo kwa lengo la kuiangusha serikali. Wakili Boniface Anyasile Mwabukusi na mpaluka nyagali walikamatwa Jumamosi. Wakili mwabukusi alikuwa miongoni mwa wakili waliowasilisha kesi mahakamani kupinga mkataba huo, na kesi ilitupiliwa mbali Alhamisi wiki iliyopita, amesema atakata rufaa. Wakili mwabukusi alikuwa miongoni mwa wakili waliowasilisha kesi mahakamani kupinga mkataba huo. Hata hivyo, kesi hiyo ilitupiliwa mbali Alhamisi wiki iliyopita. Wakili huyo amesema pia kwamba atakata rufaa. Wakili wawili hao, Philip Mkilima, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba alikuwa anafanya kila juhudi kuzungumza na wateja wake wanaozuliwa na polisi na kwamba madai dhidi yao ni ya uongo. Jumuiya ya kiuchumi ya mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, imeendeleza juhudi zake za kutafuta njia za kidiplomasia za kubatilisha mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika Niger mwezi uliopita. Juhudi hizo zinafanyika wakati ECOWAS zikiendeleza msimamo wake wa kutishia kuingilia kati kijeshi kwenye taifa hilo katika mzozo huo mkubwa uliozivuta nchi zenye nguvu duniani. Jumuiya hiyo pia juzi za Jumamosi ilisema kwamba imedhamiria kutuma kamati ya bunge ili kutane na viongozi wa mapinduzi ambao wanashikilia rais aliyepinduliwa Mohamed Bazoum na wameshavunja serikali yake. Mapinduzi ya kijeshi ya Niger ni ya saba Afrika ya Magharibi na Afrika ya Kati katika kipindi cha miaka mitatu. Katika taarifa za michezo, tukianzia hapa nchini Australia, ambapo uwezekano wa kuwa na likizo ya umma kuenzi mafanikio ya Australia katika kombe la dunia anaendelea kukaribia baada ya waziri mkuu kuongeza sauti yake kwa wito wa sherehe ya kitaifa. Matilda walikita katika nusu fainali baada ya kushiriki katika mikwaju penati ya kusisimua dhidi ya Ufaransa, hatua ambayo inayoikutanisha sasa na Uingereza Jumatano, wenyeji wakishinda na kuingia katika fainali na washinde fainali hiyo. Pia Waziri Mkuu Anthony Albanese amependekeza uwezekano wa wafanye kazi nchini kupewa likizo ya umma kuenzi ushindi huo, wow. Na tukisalia katika soka za kimataifa sasa katika klabu barani Ulaya, ambako ligi rasmi zimeanza kote Ulaya, na tukianzia kule katika Premier League ambako Chelsea na Liverpool walicheza sare ya kufungana goli moja kwa moja, Louis Dias akifunga katika dakika kumi na nane na Axel Disasi akisawazisha katika dakika ya thelathini na saba. Licha juhudi za pande zote mbili, uwezekano wa kupata ushindi ulikuwa ni mdogo mno. Na kwa kule Uhispania, matokeo ya mechi za kwanza za msimu mpya ambazo ilikutanisha Hetafe dhidi ya Barcelona, ambapo walitoka sare ya kutofungana na kadi nyekundu moja kwa moja zikichangiwa kwa timu zote mbili. Katika sehemu nyingine, uh, Club Athletic ya kule Uhispania nayo vile ilipigwa magoli mawili kwa sufuri na Real Madrid. Wakati timu nyingine ambayo ilijipa ushindi ni Real Betis waliopata ushindi wa magoli mawili kwa moja dhidi ya Villarreal. Tukitazama kwa haraka hali ilivyo katika utabiri wa hali hewa katika miji mikuu kote nchini, jijini Adelaide nyuzi joto pale ni 15, wakati jijini Brisbane ni 24.7. Tukielekea kule Canberra ni 11.1, Darwin 36.6 11, Hobart 9.7, Perth 19.9, Melbourne 12.1 na Sydney nyuzi joto pale ni 13.3. Kufikia hapo ni mwisho taarifa habari ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Endeleeni ni kufuatilia makala hapa pamoja na kusema makala mengine ambayo tunachapisha kwenye tovuti yetu ananyumbani sbs.com.au, mkwaju Swahili.