unaskilizauaendelea kuisikia idhaa ya kiswahili ya sbs, idha kiswahili ya SBS ukiwana migodi migerano katika studio za sbs na mtandaoni anaonimbaonisko iswahili kwa sasa tugeuzie macho swalazima la kura ya maoni ijayo metakuwa karibia mwisho wa mwaka watu wataingia debeni kuweza kupiga kura kwa moa iwapo katiba ya australia inastahili fanyiwa mageuzi au la swali litakuwa ni moja tu kuhusiana swala so zima la kuweka sauti ya waustralia wa kwanza ndani ya katiba au kuacha katiba ilivyo kwa sasa je wajua kwamba waaborigina na wanavisiwa wa torest hawatambuliwi ndani ya katiba ya australia serikali ya shirikisho imeitisha kura ya maoni kwa waustralia kuamua kama wangependa kufanyia katiba mageuzi na kujumuisha sauti ya waustralia wa kwanza bungeni kwa hiyo kura ya maoni ni nini nani anastahiki kupiga kura nchini australia na sauti kwa bunge itafanya kazi gani serikali ya shirikisho inawaomba wapiga kura wanaostahiki waamue kama wataboresha katiba ya australia ili iwatambue wa australia wa kwanza kupitia tume ya uwakilishi itakayojulikana kwa kimombo kama voice to parliament the voice itakuwa ni kundi litakalopigiwa kura kushauri serikali kuhusu maswala na sheria zinazo waathiri wa australia wa kwanza th ni msemaji wa tume ya uchaguzi ya ustralia aec hiyo ni tume huru ya, kima, ya kitaifa inayosimamia maswala ya uchaguzi mkuu huyu hapa na maelezo zaidi a anasema kura ya maoni australia. ni kura ya kitaifa kwa swala maalum ili libadilishwe au si katiba ya australia njia tu wanaweza badili katiba ya australia ni kupitia kura ya watu bunge haina mamlaka ya kufanya hivyo bwana bsh amesema katiba hutoa mwongozo jinsi serikali ya shirikisho itafanya kazi huamua msingi wa jinsi madola majimbo na watu watajumuika pamoja na aina ya sheria zitakazotengezwa na bunge za majimbo na shirikisho watu wataombwa wapige kura ya ndio au la kwa swali lifuatalo pendekezo ya sheria kubadili katiba iwatambue waaustralia wa kwanza kwa kuanzishwa sauti ya waborigial na wanavisiwa wa wanavisi strait swali ni hili je unaidhinisha badiliko hili lililopendekezwa msemaji wa aec eken anafafanua kuwa kura ya maoni kufanikiwa idadi ya watu wengi mara mbili lazima waiunge mkono kama anavyoelezea anasema kuwa kura ya maoni kupitishwa lazima ipate wingi wa kura ya ndio kitaifa na wingi wa kura ya ndio katika majimbo mengi kwa hiyo angalau mtu mmoja kati ya waaustralia wanne lazima apige kura ya ndio wakazi wa act na nt hupiga kura sawia na australia wengine kwa kuweka alama kwenye jibo la ndio au la kwenye karatasi ya kura kura hizo huhesabiwa kwa wingi wa kitaifa pekee na si kwa kiunzi cha pili ambacho kura hiyo ya maoni lazima ipite kwa hiyo kura za wilaya bado ni muhimu sana kwa idadi ya wingi wa kura kitaifa pendekezo la voice to parliament itakuwa tume yenye usawa wa kijinsia wa wawakilishi wa wustralia wa kwanza watakaochaguliwa na jamii za waustralia wa kwanza kuwawakilisha kushauri bunge wakati mrasimu za sheria zinawaathiri tume hiyo haitakuwa na mamlaka ya kupitisha sheria kupinga maamuzi au kugawa uwekezaji bunge itaendelea kufanya kazi yake kama kawaida rofmega davis ni mwanamke kutoka ukoo wa cobo cobo yeye pia ni mwenyekiti wa sheria ya kikatiba katika chuo cha new south chast alikuwa sehemu ya jopo la wataalam kwa kuwatambua wa wa aboriginal na waaborigialna wanavisi katika katiba iliyopendekeza the voice amesema nchi zingine zimefanikiwa kutekeleza mifumo kama hiyo na This is a very anasema hili ni geuzi la kawaida sana ambalo hufanywa katika mifumo ya kidemokrasia kote duniani kuhakikisha sauti ya watu wa asili zinasikizwa wakati serikali zinatunga sheria na sera kwa kuwahusu moja ya sababu ambazo hatujaweza funga pengo kwa hasara nchini australia ni kwa sababu ni nadra kwa serikali kushauriana na jamii wakati wanatunga sheria na sera zinazowahusu ner ni mwanaume kutoka ukoo wa kandamuka yeye pia ni mkurugenzi wa from the heart kampeni ya kuweka voice to parliament ndani ya katiba anaamini kuwa the voice inaweza saidia kutoa dhamana ya kujiongoza kwa waustralia wa kwanza kwa sababu lazima serikali ziwasikize watu wanaojua changamoto zinazokabili jumuiya zao vizuri So governments... anasema inahusu kuleta utaalamu wa waboriinna visiwa torre strat mezani ili bunge na serikali zitunge sheria na sera bora pamoja na kupata matokeo bora mashinani tunaona kupitia ripoti za kufunga pengo tunasikia kuhusu takwimu kila mwaka na waaustralia wengi kwa kweli wana wanavyadhabu kuwa hatuoni mageuzi tunayotaka ona ndani ya jamii zetu waustralia wa kwanza wana maoni mbalimbali ya kisiasa baadhi hawakubaliani na pendekezo la voice hii inajumuisha baadhi ya wanasiasa kutoka jamii za waustralia wa kwanza sent wa wilaya kaskazini wa chama cha liberal yaj i na kiongozi wa zamani wa chama cha bo warren mandin ni mionguni ya wanaounga mkono kampeni ya la wanasema the voice to wanasemah haitafanya chochote kutoa suluhu kwa masaibu ya waustralia wa kwanza kura hiyo ya maoni inapoendelea kukaribia kampeni za ndio na laa zitawasilisha kesi mbalimbali kwa nini zinaunga mkono au kupinga the voice msemaji wa ac evan mth amesema ac inatengeza kampeni ya taarifa ya kuarifu zaidi ya waustralia wa milioni 17 ambao wamesajiliwa kupiga kura huyu hapa na maelezo zaidi We'll unasema uh, tutakuwa na maelfu ya vituo vya kupiga kura kote nchini siku ya kura ya maoni pia kutakuwa na fursa ya kupiga kura mapema katika wiki zinazokaribia kura hiyo pia kwa hiyo kama hutaweza piga kura siku hiyo unawezaenda katika kituo cha kupiga kura mapema tutawezesha wapiga kura ambao wako ng'ambo tutakuwa na vituo vya kupiga kura vitakavyosafiri katika maeneo ya tofauti kutakuwa uwezekano wa kutuma kura yako kupitia posta pia pamoja na kupiga kura kwa simu kwa watu ambao wana ulemavu wa kuona kihistoria na kuwashawishi australia kubadilisha katiba haijawa rahisi tangu mwanzo wa shirikisho mnamo ni pendekezo nane tu kati ya4 kwa mageuzi ndizo zimefanikiwa kura ya mwisho ya maoni kwa masuala ya wustralia wa kwanza ilikuwa mnamo mwaka 7 mafanikio yake yaliruhusu waaustralia wa kwanza watambuliwe kama waustralia wa chini ya sheria za madola na kwa hivyo walihesabiwa katika sensa kwa upande wa jinsi ya kupiga kura katika kura ya maoni ijayo kimsingi itabidi waandike neno ndio au la katika kiingereza kwenye karatasi ya kura pat calenan ni mwakilishi wa aec anaelezea aina mbalimbali za rasilimali ambazo wapiga kura watawezapata kwa hoja hii anasema tutakuwa na rasilimali zitakazotafsiriwa katika zaidi ya lugha thelathini tofauti kwenye tovuti yetu ya kupitia simu utaweza piga huduma ya wakalimani pia na kama umesajiliwa kupiga kura katika uchaguzi utastahiki pia kupiga kura katika kura ya maoni hii maana kuwa kupiga kura katika kura ya maoni ni lazima kwa raia waliosajiliwa kupiga kura waate so an anasema unapasha kuwa tu raia wa australia ila tunaweza hamasisha watu kama umehama au kama hauna uhakika kama mwsajili ama usajili wako uko sahihi unaweza pata taarifa za usajili wako kwenye tovuti hii AEC.gov.au, na unaweza tazama hapo uhakikishe kuwa maelezo yako ya usajili ni sahihi bwana ekinsmith anaamini ni muhimu kushiriki katika mjadala na kufanya utafiti wako binafsi kabla ya kupiga kura kwa sababu Really that... anasema fikiria vizuri kuhusu mada hiyo hiyo ndio tofauti ya kura ya maoni maonihaufikirii kuhusu wagombea ambao unaweza chagua unafikiria kuhusu swala hilo kwa hiyo hfanya utafiti kwa makini ukifikiria kuhusu kama unataka piga kura ya ndio au la na hakikisha unakuja kupiga kura ukiwa na taarifa kamili ni muhimu sana kujua kuwa matokeo yake yanadumu bwana bwacalena na maelezo zaidi anasema ni muhimu sana kuwa na usemi wako kwa njia yoyote unayopiga kura kwa aac hatujali vile watu wanapiga kura tunachojali ni kwamba watu wanapiga kura na ni jambo la pekee sana kuwa na uwezo kuwa na maoni yako kwa hilo swala kwa hiyo tunawahimiza watu wachukue hilo kwa uzito walo alisisitiza bwaa tutumae kwamba taarifa hii imekupa uelewa kuhusu umuhimu na kinachohusika katika swala so zima la kupiga kura kwa kura ya maoni ya kuweza kuongeza sauti ya waustralia wa kwanza ndani ya katiba ya australia na ndani ya bunge la taifa na iwapo ungependa kujua mengine mengi zaidi kuhusu makala basi tembele tofuti yetu u mkwaju shmilaih nagode na je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata