Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamarek, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Talipona, karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukuletea makala kutoka studio za SBS na mtandaoni anani ambao ni sbs.com.au, kwa juu sahili hivi sasa ikiwa ni saa kumi na mbili dakika moja kwa masaa ya Afrika Mashariki, kwa mradhi, kwa masaa ya Australia na mashariki vilevile vile. ni saa kumi kwa masaa ya magharibi Australia, saa tano asubuhi kwa masaa ya Afrika Mashariki na saa nne asubuhi kwa masaa ya ukanda wa Afrika ya Kati. Hapo mengi a tumeandalia, lakini tuelekee moja kwa moja katika muktasari wa habari, kisha tuletea mengine mengi zaidi kutoka studio zetu. katika muktasari wa habari jioni hii ya leo, waathiriwa wa unyanyasaji wa kifamilia kufaidi kupitia uwekezaji wa zaidi ya dola milioni tano kwa ujenzi wa makazi ya dharura jimboni New South Wales. Wapiga kura wako tayari kurejea debeni mapema iwapo mswada wa leba kwa nyumba utapitishwa bungeni. Utafiti wa baini na mbunge huru Kate Shaini awasilisha mswada wa kurejesha uaminifu ambao unalenga lengo la kuboresha wazi katika siasa. Katika taarifa za kimataifa, viongozi wa Afrika Magharibi wapanga mkutano utakaofanyika Alhamisi kujadili hatua ya serikali ya Niger, wakati Human Rights Watch waikosoa Tanzania kukandamiza wakosoaji na wawili wa wao kwa kupigwa risasi katika siku ya tano ya maandamano katika mji wa Cape Town, Afrika Kusini. Katika michezo Matilda zatinga robo fainali ya kombe la dunia, wakati matarajio ya Nigeria kutinga robo fainali ya gonga mwamba mjini Brisbane. Sasa tegemeo la Afrika limesalia kwa miamba ya Moroko watakaoingia dimbani muda usio mrefu dhidi ya Ufaransa mida ya saa tatu usiku kwa masaa ya mashariki ya Australia. Mengi na mengine kama hayo kwa taarifa za habari ambazo zinakujia muda usio mrefu. Sikiza idhaa Kiswahili ya SBS akiwa na migode migerano na yapa. Ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu. Serikali ya New South Wales inawekeza dola milioni 58 kwa utoaji wa makazi ya wanawake na watoto kote jimbo la New South Wales wanaokimbia unyanyasaji wa vurugu ya nyumbani. Uwekezaji huo utaelekezwa kwa ujenzi wa nyumba 11 zenye huduma zote ndani kwa ajili ya kuwasaidia wanaokimbia unyanyasaji wa nyumbani. Jodie Harrison ni waziri wa kuzuia unyanyasaji wa nyumbani na unyanyasaji wa kijinsia jimboni New South Wales. Imesema kutakuwa makazi kwa zaidi ya wanawake elfu mbili mia tisa pamoja na watoto wanaokimbia unyanyasaji wa nyumbani kila mwaka kufikia mwaka elfu mbili ishirini na sita wakati vitengo vyote vitatu vya makazi ya janga vita vinapotarajiwa kuwa tayari kutumiwa. Huyu hapa na maelezo zaidi. It's a really anasema ni mfano mzuri wa ubunifu kwa sababu inatoa huduma kamili kwa wanawake na watoto wanakoishi, ila kama nilivyosema, muhimu zaidi itatoa makazi huru ambako wanawake na watoto wanaokimbia unyanyasaji wa nyumbani wanaweza rejeshewa heshima na uhuru wanakoishi, na wanaweza ishi nyumbani kwao, alisema waziri Jodie Harrison. Kutoka Patalikei moja kwa moja. Katika suala lingine la makazi, hususan katika kiwango cha shirikisho, ambapo utafiti umebaini kuwa Waustralia wa wanaunga mkono uwasilishaji wa vikomo vya kodi, pamoja na pendekezo kuwa wanaweza unga mkono kufungwa kwa bunge na uchaguzi kui mkuu kuitishwa kwa sababu ya hoja hiyo hoja matumizi ya ziada kwa nyumba za bei nafuu nayo inaendelea kuungwa mkono pia na wengi. Taasisi ya Australia ilifanya utafiti huo kwa watu elfu moja mia tano, na ilipata watu watatu kati ya watu wanne wanaunga mkono kuwasilishwa kwa vikomo vya ongezeko ya kodi, na takriban asilimia tisini wamekubali serikali na sahili tumia hela za ziada kwa nyumba za bei nafuu. Utafiti huo pia ulipata kuwa asilimia hamsini na nne wanaunga mkono kufungwa kwa bunge na uchaguzi mkuu kuitishwa kama mswada ambao serikali ya Albanizi inawasilisha inafeli tena bungeni. Joel Dinam ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Better Renting na amesema kwamba hajashangazwa na takwimu hizo, kwa sababu amesema, nadhani Waustralia wengi wanataka wana serikali ikichukua hatua. Wameshangazwa na aina ya ongezeko ya kodi ambazo wenye nyumba wanadai. Nadhani inaonyesha kuwa watu wametambua hili ni suala muhimu, wanataka ona seneti inayotaka shirikiana, kama itakuwa kupitia kufungwa kwa bunge hicho, ndicho watu wanataka ona. Bwana Digna Mapo alisema katika hotuba yake. Tukitoka katika masuala mengine na ya kisiasa, uh, kitaifa, mbunge huru Kete Sheni amewasilisha mswada wa kurejesha uaminifu ambao una lengo la kuboresha uwazi katika siasa. Mswada huo una mageuzi kumi na tatu yanayoungwa mkono na sehemu kubwa ya wabunge wengine huru na vyama vidogo. Inapendekeza pia mageuzi kadhaa yanayojumuisha kuweka wazi anayefadhili mgombea, taarifa za papo hapo za michango yote ya kisiasa inayozidi dola elfu moja pamoja na kupiga marufuku uongo katika kampeni za kisiasa. Mswada huo pia unapiga marufuku kwa michango ya kisiasa kutoka kile ambacho Bisheni ameelezea ni sekta za madhara ya jamii kama sigara, pombe na kamari, kwa ajili ya kuhakikisha maamuzi yanafanywa kwa maslahi ya Waustralia wa Bisheni amesema mswada huo unaongezea kuwa kazi ya tume ya kitaifa ya kukabiliana na ufisadi. Kama anavyoelezea hapa, anasema "Hautaona mswada huu ukitoka kwa vyama vikubwa, wanania kudumisha hali ilivyo, kulinda vyanzo vya uwekezaji vya wao na kupunguza ushindani wa kisiasa. Wabunge huru na vyama vidogo wanafahari ya kihistoria ya kuwajibisha serikali na kubadili gumzo kwa mageuzi ya kisiasa alisisitiza bisheni. Na tukielekea katika taarifa zingine, ambako chama cha Greens kinataka waziri mkuu wa zamani Scott Morrison atumwe katika kamati ya, ya bunge kwa sababu ya nafasi yake katika kashfa ya Robodebt. Tume ya kifalme ilitoa ripoti ambapo imesema kwamba mfumo huo wa kurejesha madeni ulikuwa ni kinyume ya sheria na imemshutumu bwana Morrison kwa kuruhusu baraza la mabunge kuweza kupotoshwa kwa sababu ya ukosefu wa halali wa swala hilo. Ameomba spika wa, wa, wa nyumba wa wakilishi Milton Dick achukue na azingatie kuruhusu bwana Morrison kutumwa katika kamati hiyo ambapo atajibu maswali pamoja na kuweza kujieleza katika kile ambacho alifanya. Uamuzi wa bwana Dick bado haujatolewa na haujajulikani ni lini utatolewa. Tukilekea moja kwa moja katika taarifa za kimataifa, tukianzia katika suala zima la ECOWAS ambapo viongozi wa magharibi, magha, Afrika Magharibi Jumatatu walipanga mkutano utakaofanyika Alhamisi kujadili hatua ya serikali ya Niger kukataa amri ya kumrejesha madarakani rais aliyoondolewa mamlakani na hivyo kuibua matumaini ya kimataifa ya kutafuta suluhu bila ya kutumia nguvu. Jumuia ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, ilikuwa imewaambia viongozi wa mapinduzi ya Julai 26 kujiuzulu ifikapo Jumapili, la sivyo wakabiliwe na uwezekano wa uingiliwaji wa kijeshi. Lakini utawala wa kijeshi badala yake ulifunga anga ya Niger na kuahidi kuilinda nchi hiyo. Umoja huo haujajibu hoja moja kwa moja, lakini ulisema Jumatatu utafanya mkutano wa Alhamisi kujadili mkwamo huo, uamuzi ambao Umoja wa Ulaya na Marekani zilisema zina unaruhusu nafasi ya upatanishi. Akiba ya uranium na mafuta ya Niger na jukumu lake ku katika vita na wanamgambo wa Kiislamu katika eneo la Sahel vinaipa umuhimu wa kiuchumi na kimkakati kwa Marekani, Ulaya, China na Urusi kutoka pato lake moja kwa moja hadi Afrika Kusini, ambapo watu wawili wameuawa kwa kupigwa risasi katika siku ya tano ya maandamano ya ghasia katika mji wa Cape Town nchini Afrika Kusini yaliyosababishwa na mzozo wiki iliyopita kati ya madereva wa mabasi madogo na mamlaka. Polisi wanasema mtu mmoja aliuawa na wengine watatu kujeruhiwa kwa risasi Jumatatu karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Cape Town baada wa ya waandamanaji kulipiga gari kwa mawe na dereva akajibu kwa kufatuliwa risasi. Mtu mmoja alifariki dunia kwa majeraha mengine ya ja risasa katika shambulizi za risasi tofauti. Ukamataji huo katika kwenye viunga vya mji wa pili kwa ukubwa wa Afrika Kusini. Inafuatia tangazo la Alhamisi iliyopita la mgomo wa wiki moja wa madereva wa mabasi madogo waliokasirishwa na kila wanachokiita mbinu nzito za polisi na mamlaka ya jiji. Na tukielekea moja kwa moja hadi Afrika Mashariki, tuelekee hadi nchini Tanzania, ambapo shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeitolea mwito serikali ya Tanzania kuacha kuwakandamiza wakosoaji wake, baada ya mamlaka za nchi hiyo kuwakamata watu wanaopinga mkataba wa uendeshaji bandari. Katika taarifa yake iliyochapishwa leo, shirika hilo limesema limerekodi visa ishirini na mbili vya unyanyasaji wa wanaharakati na waandamanaji tangu bunge la Tanzania liliporidhia mkataba huo wa kuendesha bandari kati ya nchi hiyo na Emirati ya Dubai. Mtafiti wa Human Rights Watch nchini Tanzania, Orem Nyeko, amesema ukandamizaji unaofanywa na mamlaka za taifa hilo ni ishara ya kukosekana uvumilivu wa maoni yasiyoipendeza serikali. Amesema pia kwamba badala yake serikali inapaswa kuheshimu haki za watu kwa kutoa maoni yao na kukusanyika pamoja na kuwasikiliza kwenye mawazo na mitazamo tofauti. Kuendelea kusikiliza Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano kwa satulekea moja kwa moja sasa, katika masuala ya michezo, tukianzia katika soka ya kimataifa, hususan kombe la dunia la kinadada ambapo kwa sasa hapa nchini, mechi ambayo ilitokea hapo jana ilichezwa jana ilikuwa kati ya Australia dhidi ya Denmark, ambapo ilikuwa ushindi tu ndio utasaidia Australia kwenda mbele, na walifanya walivyosalifanya kuweza kupanda hatua ya kuweza kuingia katika robo finali baada ya kuacharaza wa Denmark magoli mawili kwa sufuri mjini Sydney wakati Marekani, Ujerumani, Brazil na Kanada tayari wameabiri ndege na kurejea nyumbani baada ya kutimuliwa katika michezo hiyo. Wengine watakaowafuata katika uwanja wa ndege ni vijana kutoka Nigeria ambao licha kujikakamua katika mechi yao dhidi ya Uthidia, Uingereza na licha kuwa na nafasi kubwa ya kuweza kupata ushindi hatimaye waliambulia patupu baada ya kutolewa nje kupitia mikwaju penati ambapo walishindwa kwa magoli manne kwa mbili. Ikumbuka kwamba mchezaji Lauren uh, James ambaye ni nyota pia wa Chelsea alitupwa nje ya mchezo kwa kadi nyekundu baada ya kumkanyaga katika sehemu ya nyuma uh, mchezaji wa Nigeria ambapo alikuwa chini kwenye sakafu kisha kamkanyaga, ishara ambayo ilikuwa tosha kwamba ni utovu wa nidhamu na kumlazimisha kupigwa marufuku ya kuendelea kucheza mechi hiyo. Hata hivyo, Nigeria kuweza kutumia wingi wao uwanjani kuweza kujipa nafasi ya kupata ushindi na hivyo kufunga mwisho wao wa kushiriki katika michuano hiyo na kuakisha kwamba bara la Afrika linasalia tunategemea moja la Moroko ambao watakuwa dimbani dhidi ya Ufaransa mida ya saa tatu usiku. Kwa sasa mechi ambayo inakaribia kuanza ama inaendelea kwa sasa ni kati ya Colombia na Jamaica, ambayo mechi hiyo imeingia katika dakika za kumi na tano ya kipindi cha kwanza ikiwa ni sufuri sufuri kwa pande zote, lakini Jamaica wakiwa wamefyatua kombora moja kuelekea kalango la Colombia bila mafanikio yote. Tukirejia katika mechi ya Australia dhidi ya Denmark, mwalimu Tony Gustafson ambaye ni mwenyeji wa ni mwenyeji kule, kule, wa Sweden ambao pia ni jirani wa Denmark, alikuwa naye kusema baada ya vijana wake kupata ushindi. Amesema Denmark na walijitokeza na kutushangaza, waliweza kutufinya huko mbele bila shaka, na hawakuwa na haya yote. Uwanjani walifanya vile wanavyoweza, na tulijua kwamba, uh, hata atakuwa mchezaji mgumu waweza kukabili, na katika nafasi za viungo na nyuma ilikuwa ni vigumu, lakini tulifanya tulivyoweza, na licha ya kupata matatizo katika dakika za kwanza kumi na tano tulijitahidi na kuweza kuonesha ubora wetu katika mechi hiyo na kuweza kuonyesha vile vijana wetu wachezaji wetu wamekuwa usiku wa leo. Ushindi huo ulikuwa pia ni mechi ya kwanza ambayo nahodha wa Chelsea pamoja na Australia Sam Kerr aliweza kushiriki katika mara ya kwanza katika kombe kwa la dunia hapa nyumbani, baada ya kupata jeraha dakika chache kabla ya mechi ya kwanza ya kwa kombe la dunia. Alicheza muda wa dakika 15 na alipata hata fursa moja ya kujaribu kufunga goli, lakini bahati mbaya mkwaju um, wake ulipaa angani. Matilda sasa watamenyana katika robo fainali dhidi ya mshindi kati ya Ufaransa na Moroko Jumamosi mjini Brisban jioni ya tarehe kumi na mbili Agosti. na tukitazama hali ilivyo katika masoko nataka kutuma hela nyumbani. Dola moja ya Australia ina thamani ya senti 65 za Marekani, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1845 za Burundi, na dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 16 na senti 75 za Congo, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 74 za Rwanda. Dola moja ya Australia vilevile ikiwa na thamani ya shilingi 2364 za Uganda moja ya shilingi, na dola moja sulani na thamani ya shilingi 93 na senti 47 za Kenya, wakati dola moja sulani na thamani ya shilingi 1615 na senti 66 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa jijini Adelaide, nyuzi joto pale ni 15.2, wakati mjini Brisbane ni 18.3, tukielekea Canberra ni 8.5, Darwin 30.1, wakati Hobart ni 9.5. Tuelekee moja kwa moja hadi Perth ambapo ni 15.6. Melbourne, nyuzi joto ni 9.6, wakati mjini Sydney nyuzi joto pale ni 14.9. Kufikia hapo mwisho wa taarifa ya barabara ambayo tumeandalia, endeleeni kusikiza makala haya kwenye tovuti yetu SBS Swahili pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook facebook.com mkwa juu SBS Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.