Karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Zifuatazo ni taarifa za habari zilizotufikia hivi sasa. Katika muktasiri wa habari ni kwamba serikali ya shirikisho yachukua hatua dhidi ya, ya utovu wa nidhamu wa washauri wa kodi. Mbunge huru Kate Chaney awasilisha mswada wa kuboresha uwazi katika siasa, wakati kiongozi wa upinzani wa, wa Senegal alazwa hospitalini baada ya kususia chakula akiwa jela na katika michezo Australia yashinda kombe la dunia katika mchezo wa pete kwa mara ya kumi na mbili, na Matildas wajiandaa kwa mechi ya kufa na kupona dhidi ya Denmark katika kombe la dunia la FIFA mjini Sydney, ambako Marekani wametupwa nje katika matuta dhidi ya Sweden. Taarifa kamili za habari hivi sasa. Serikali itawasilisha hatua mpya za kuimarisha sheria za kodi kwa ajili ya kuzuia kashfa kama uvujaji wa kampuni ya Price Waterhouse Coopers. Serikali itatekeleza mapendekezo yanayosalia kutoka tathmini huru ya bodi ya watendaji wa kodi, wakati idara ya hazina itafanya tathmini ya adhabu na sheria za siri. Seneta wa chama cha Leba Debora Onil, ambaye amekuwa sehemu muhimu ya kufichua taarifa kuhusu uvujaji wa kodi wa kampuni ya PWC amesema serikali imejibu ipaswavyo matokeo ya tathmini hiyo. Mbunge huru KT Cheni amewasilisha mswada kwa jina la kurejesha uaminifu. Mswada huo una lengo la kuboresha uwazi katika siasa. Mswada huo una mageuzi 13 yanayoungwa mkono na wabunge wengine huru na vyama vidogo. Mswada huo pia unapendekeza mageuzi kadhaa yanayojumuisha kuweka wazi anayemfadhili mgombea, taarifa ya papo hapo kwa michango ya kisiasa ambayo inazidi dola elfu moja, pamoja na kupiga marufuku uongo katika kampeni za kisiasa. Mswada huo pia unapinga marufuku michango ya kisiasa kutoka kile ambacho Bisheni ameelezea kuwa ni sekta za madhara ya kijamii kama sigara, pombe na kamari, kwa ajili ya kuhakikisha maamuzi yanafanywa kwa maslahi ya Waaustralia. Bisheni ameongezea kuwa mswada huo unapiga jeki kazi ya tume ya kitaifa dhidi ya ufisadi. Na waziri wa afya wa shirikisho Mark Butler amesema ana nia ya kurejesha imani kwa sekta ya madawa katika jamii wakati madawa ya bei nafuu yanawasilishwa kuanzia Septemba mosi. Mamilioni ya wagonjwa wanaoishi na hali sugu za afya wataweza pokea mara mbili madawa wanayohitaji kwa gharama ya hati moja. Hata hivyo, chama cha Liberals na washawishi wa maduka ya madawa wanakosoa hatua wa hiyo, wakisema kwamba wakazi wa huduma za wazee pamoja na waaustralia wa wakongwe utabeba gharama ya maduka ya madawa, ila Bwana Butler amesema serikali ina nia ya kuwekeza hela tena zitakazookolewa kutoka hatua hizo, pamoja na uwekezaji wa dola milioni 350 za ziada kwa huduma za maduka ya dawa yanayotolewa katika makazi ya huduma ya wazee. Waziri wa afya kwa upande wake amekosoa anachoita kampeni ya woga kutoka chama cha Liberal na washawishi wa maduka ya madawa. Barani Afrika, kiongozi wa upinzani wa Senegal Usman Sonko, ambaye amekuwa akisusia chakula wakati akiwa gerezani kama njia ya kulalamikia mashtaka ya jinai dhidi yake, Jumapili amelazwa hospitalini, kulingana na ripoti kutoka chama chake. Sonko alipelekwa jela wiki iliyopita kabla ya kesi yake kusikilizwa, akituhumiwa kuitisha mapinduzi dhidi ya serikali, miongoni mwa mashtaka mengine. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, sababu ya Sonko kulazwa kwenye hospitali kuu mjini Dakar haijatolewa ingawa alikuwa buheri wa afya bila kuwa na maradhi yoyote yanayojulikana kabla ya kuwekwa jela. Chama chake kilichopigwa marufuku cha Patriots of Senegal kimesema hapo Julai 30 Sonko kupitia ukurasa wake wa Twitter ambayo sasa inafahamika kama X alisema kwamba angeanza kuhususia chakula. Tangazo hilo lilikuja siku moja tu kabla ya jaji wa mahakama ya Dakar kuamuru apelekwe jela. Mashtaka ya karibuni dhidi ya Sonko yamekuja wiki chache baada ya jaji kumpata na hatia ya kuchochea vijana na kutoa hukumu ya miaka mbili jela, hatua iliyosababisha maandamano makali kote nchini Senegal. Na maelfu ya wafuasi wa utawala wa kijeshi walimiminika kwenye uwanja wa michezo mjini Niamey katika mji mkuu wa Niger wakishangilia uamuzi wa, wa kutosalimu amri. Niger ilifunga anga yake siku ya Jumapili hadi itakapotoa taarifa baadaye, ikielezea tishio la kuingiliwa kijeshi kutoka jumuiya ya kikanda ya Afrika Magharibi baada ya viongozi wa mapinduzi kukataa amri ya kumrejesha madarakani rais wa nchi hiyo aliyepinduliwa. Awali maelfu ya wafuasi wa utawala wa kijeshi walimiminika kwenye uwanja wa michezo mjini Nimi katika mji mkuu wakishangilia uamuzi wa, wa, wa kutosalimu amri, shinikizo kutoka nje kutimiza maagizo ifikapo Jumapili kufuatia unyakuaji madaraka wa Julai 26. Na katika taarifa za michezo, Australia imeshinda kombe la dunia la mchezo wa pete kwa mara ya 12 katika ushindi ambao walikuwa na kulipiza kisasi dhidi ya Uingereza kwa vikapu 61 kwa 45. Timu ya English Roses ya Uingereza ilisababisha mtikisiko baada ya kuishinda Australia katika hatua ya makundi siku ya Alhamis, hatua ambayo ilikuwa ni ushindi wao wa kwanza dhidi ya Diamonds wa Australia. Hata hivyo, Diamonds hawakuwa na huruma katika fainali hiyo iliyochezwa jana Jumapili mjini Cape Town, Afrika Kusini. Katika soka ya kinadada, Marekani ya Jumapili iliondolewa kwenye kombe la dunia la wanawake mwaka elfu mbili ishirini na tatu baada ya kushindwa na Sweden kupitia mikwaju ya penati. Sweden iliishinda Marekani kwa mabao tano kwa nne na kufuzu kuingia kwenye robo fainali na kumzuia bingwa huyo wa mara mbili kutoa mataji matatu ya kihistoria mfululizo. Mechi hiyo iliochezwa mjini Melbourne iliamuliwa kwa njia ya video ya VAR huku mwamuzi Stephanie Frappart baada ya kukagua yaliyojiri akiona ya kuwa penati ya Lina Hurtig ilivuka mstari licha mlinda lango wa timu ya Marekani alisaneha kugusa mpira huo na kuonekana kama angeuokoa timu yake. Tukisalia katika taarifa za kombe la dunia la soka ya kinadada, timu ya Australia ya Matilda zinajiandaa kuingia katika mechi ya kufa na kupona dhidi ya Denmark katika dimba la Sydney mida ya usiku wa leo Jumatatu tarehe 7 Agosti. Australia inahitaji ushindi wa aina yoyote iwapo atashindwa itakuwa ndio mwisho wa safari ya Australia katika kombe la dunia, lakini haijulikani kama nyota wa timu ya Australia na Chelsea Sam Kerr atashiriki katika mechi hiyo, baada ya kuwa nje kwa sababu ya jeraha alilopata masaa machache kabla ya mwanzo kombe la dunia kuanza. Na katika taarifa za soka ya kimataifa, kule nchini Tanzania, Simba Sports Club walipata ushindi wa magoli mawili kwa sufuri dhidi ya upinzani wao kutoka Zambia wakati vilevile vile, katika kombe la ngao ya jamii kule Uingereza Arsenal, imebuka mshindi dhidi ya Manchester City kwa ushindi wa magoli matano kwa nne katika mikwaju ya penati. Na tukitazama okarakaraka taarifa za habari katika miji mikuu nchini tukianzia kule jijini Adelaide ambapo nyuzi joto ni kumi na sita wakati jijini Brisbane ni ishirini na tatu Darwin zikiwa ni thelathini na mbili Canberra ikiwa ni kumi na sita Sydney kumi na nane wakati mjini Melbourne kumi na tano Hobart kumi na tano vilevile na jijini Perth joto pale ni ishirini na tatu. Kufikia pona mwisho wa taarifa baada ambayo tumeandalia unazoendelea kusikiliza makala haya pamoja na kupata taarifa zingine kwenye tovuti yetu anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili.