Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamarek, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote ulipoona, karibu katika makala ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano. Hivi sasa ni saa nne dakika moja kwa masaa mashariki ya Australia, vile vile ni saa mbili dakika moja kwa masaa magharibi ya Australia. Wakati huo ni saa tisa dakika moja kwa masaa ya Afrika Mashariki na saa nane dakika moja kwa masaa ya Afrika ya Kati. Hapo mingi ambayo tumeandalia kutoka studio zetu, lakini tunakaa moja kwa moja katika muktasari wa habari kitoletea mengine mengi zaidi kutoka studio zetu. Katika muktasari wa habari jioni hii ya leo, wanaharakati wa kampeni ya ndio wametupilia mbali matokeo ya hivi karibuni ya kura ya maoni yanayodokeza uungwaji mkono wa the voice unapungua. Manuari ya nyuklia ya Marekani imewasili katika jimbo la magharibi Australia kupiga doria katika sehemu ya mpango wa AUKUS, na uchunguzi waendelea baada ya watoto na baba yao kufariki katika moto ndani ya nyumba yao jimboni Queensland. Katika taarifa za kimataifa, Ufaransa yaahidi kuunga mkono kurejeshwa kwa utawala wa kiraia kule Niger, wakati ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu yafungwa nchini Uganda na hali ya tahadhari yatangazwa kwenye mkoa wa Ethiopia wa Amhara. Katika michezo, mbichi na mbivu zitabainika katika viwanja vya vi michezo kote nchini pamoja na katika kombe la dunia vigogo wa soka ya kinadada watupo nje katika kombe la dunia la FIFA jijini Melbourne. Yote yana mengine mengi zaidi katika makala ya michezo hivi punde. Wanaharakati wa kampeni ya ndio wametupilia mbali matokeo ya hivi karibuni ya kura ya maoni yanayodokeza uungwaji mkono wa The Voice unapungua, wakidai kura hiyo ya maoni imefeli kutambua asilimia kubwa ya watu ambao bado hawajafanya maamuzi. Watu elfu moja waliojibu kura hiyo ya maoni waliulizwa kama wanapiga kura ya ndio au la na asilimia pinga kura hiyo. Hata hivyo, asilimia arobaini na mbili ya waliojibu kura hiyo ya maoni walidokeza pia kuwa hawana uhakika kama wataunga mkono kampeni ya ndio au la. Dean Parkin kutoka kampeni ya ndio amesema kwamba matokeo ya kura mpya ya maoni yanatoa mtazamo usio sahihi kuwa waaustralia wamefanya maamuzi ya msimamo wao tayari. Huyu hapa na maelezo zaidi. Well, the latest poll also just rules out undecided voters. It basically says that the Australians have made their minds up. We know that anasema matokeo mapya ya kura ya maoni yamewapuuza wapiga kura ambao hawajafanya maamuzi, ikisema kimsingi kuwa Waaustralia wamefanya maamuzi na tunajua kuwa sivyo, na asilimia 40 ya Waaustralia bado hawajafanya maamuzi kwa swali hili. Hao ndio wapiga kura tunaolenga na ndio sababu tunaongeza juhudi kwa hili, alisema bwana Parkin. Tukilekea moja kwa moja mm, hadi katika jimbo la magharibi Australia ambapo manowari ya nyuklia ya Marekani imewasili katika jimbo hilo kupiga doria ya kawaida katika kanda hiyo, wakati Marekani inaongeza juhudi ya kuthibitisha dhamira yake kwa ukanda wa Pacific. Ziara hiyo ni sehemu ya ongezeko ya ujio wa manowari katika bandari ambako manowari za Marekani na Uingereza zinapanga kupiga doria moja baada ya nyingine katika maji ya Australia kuanzia mwaka elfu mbili ishirini na saba. Waziri wa sekta ya ulinzi wa jimbo hilo Peter Papalia alipokea rasmi manuari hiyo akisema kwamba jimbo la magharibi Australia ni mpaka wa kimkakati wa taifa na nafasi yake katika mradi wa ulinzi wa OCAS itakuwa changamoto kubwa ila muhimu this Anasema uwepo wa manowari hii hapa leo na ongezeko la uwepo wa OCAS unathibitisha hali hiyo. Sekta ya ulinzi ya magharibi ya Australia ina kazi kubwa mbele yake katika siku za usoni: kujiendeleza, kujenga uwezo wetu, kuwezesha manowari za kawaida, na bila shaka ni kitu ambacho kitatoa changamoto, ila tunatazamia pia fursa ambayo inaleta. Hiyo ni sauti ya waziri wa sekta ya ulinzi ya jimbo la magharibi Australia, Paul Papea akizungumza katika taarifa hiyo. Na katika taarifa za kusikitisha, watoto watano pamoja na baba yao wameuawa kupitia moto uliochoma nyumba moja katika kisiwa cha Russell jimboni Queensland. Mwanamke mwenye umri wa miaka 28 anayeaminiwa kuwa mama ya watoto hao alifanikiwa ku Po, kutoroka wala kupona moto huo na amepokea matibabu ya kupumua moshi ila hakupata majeraha yote ya kimwili. Mwanamke mwingine mwenye miaka ishirini na moja aliyedhaniwa pia kuwa ndani ya nyumba hiyo na wa moto huo ulipoanza, naye pia alifanikiwa kujiokoa. Msemaji wa jeshi la polisi Matt Kelly amesema kwamba jeshi la polisi la Queensland linafanya uchunguzi kwa kilichosababisha moto huo na linatoa msaada kwa jamii na? Uh, uh, anasema totoa msaada kwa jamii. Kwa kweli linasikitisha hawa, na ni vijana ni wavulana ambao wangekuwa wanaume katika siku za usoni. Mwanaume pia amepoteza maisha yake, na kwa kweli ni pigo kwa jamii na huduma za dharura pia vile vile tukielekea kutoka hapo tuelekee moja kwa moja hadi katika taarifa za kimataifa, ambapo serikali ya Ufaransa ilisema Jumamosi kwamba itaunga mkono juhudi za kurejesha uongozi wa kiraia nchini Niger kufuatia mapinduzi ya kijeshi siku moja baada ya jumuiya ya Afrika Magharibi ECOWAS kusema kuwa una mpango wa kuingilia kijeshi. Mapinduzi ya kijeshi ya Niger ambayo ni ya saba katika Afrika Magharibi na kati katika, katika kipindi cha miaka mitatu yametikisa eneo la Sahel magharibi Niger ikiwa mojawapo ya mataifa maskra, maskini zaidi duniani yenye umuhimu ya kimkakati kwa mataifa yenye nguvu duniani. Wakuu wa ulinzi kutoka Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi ECOWAS wananuia kuchukua hatua za kijeshi ikiwa viongozi wa mapinduzi hawatamrejesha madarakani rais aliyechaguliwa Mohamed Bazum ifikapo Jumapili, na hivyo kuzua hali ya mzozo zaidi katika eneo ambalo tayari linapigana na uwasi wa wapiganaji wa Kiislamu. Na katika taarifa zingine kule Afrika Mashariki, ambapo ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ilisema kwamba Ijumaa imelazimika kufunga ofisi yake nchini Uganda na kwamba itasitisha rasmi shughuli zake nchini humo kufikia Jumamosi. Katika taarifa yake ya kutangaza kufungwa, Volker Turk, kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu, alisema kwamba katika nukuu, ni kwamba ninasikitika kwamba ofisi yetu nchini Uganda ililazimika kufungwa baada ya miaka kumi na nane ambapo tuliweza fanya kazi kwa karibu na mashirika ya kiraia na watu wa tabaka mbalimbali mbali nchini Uganda, pamoja na kushirikiana na taasisi za serikali kwa ajili ya kukuza na kulinda haki za binadamu za Waganda wote, mwisho wa nukuu. Msemaji wa kamishna mkuu Ravina Shamdasani aliambia vyombo vya habari kwamba serikali ilifahamisha Turke mwezi Februari kwamba haitasaini upya mkataba wa nchi mwenyeji ambao mnaruhusu ofisi ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa kufanya kazi nchini humo. Serikali ya Uganda bado haijatoa tamko lolote la ziada kupitia hilo. Hapo tulike moja kwa moja hadi kule Ethiopia ambapo baraza la mawaziri la Ethiopia limetangaza hali ya dharura katika mkoa wa Mhara baada ya mamlaka kuomba msaada kufuatia kuongezeka kwa mapambano kati ya vikosi vya kieneo la jeshi la serikali. Ofisi ya waziri mkuu imetangaza hali hiyo mapema hii leo baada ya viongozi wa kieneo kusema kwamba maafisa wa usalama wameshindwa kudhibiti hali, ingawa bunge linahitaji kuidhinisha hatua hiyo. Tangazo hilo limesema kwamba katika nukuu ni kwamba tishio lililopo linahujumu usalama wa kitaifa na kuvuruga amani ya umma kila uchao. Uchumi pia unasemekana kuathirika wakati makundi yenye msimamo mikali yakilaumiwa. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerano. Kwanza tulekea moja kwa moja katika maswala ya michezo, tukianzia katika mchezo wa pete ambapo timu ya Australia almaarufu Diamonds wametinga fainali ambako watamenyana na Uingereza katika fainali ya kombe la dunia. Alafu kitafuta pale kulipisa kisasi katika mechi hiyo, ambapo wameingia katika mechi yao dhidi ya vijana kutoka Jamaica katika jiji la Cape Town, Afrika Kusini. Mechi hiyo iliisha kwa alama hamsini na saba na vikapu hamsini na nne kwa upande wa Jamaica, Australia akipata ushindi. Roses wa Uingereza sasa haupasa. Wataingia pale katika mechi hiyo wakiwa katika nafasi ya tatu kwa ubora duniani, na itakuwa sasa ni mambo moto moto katika mechi hiyo. Kutoka hapo utaelekea moja kwa moja katika mechi ambayo itachezwa hapo kesho alfajiri, mida sasa usiku itakuwa ni mida ya saa nane usiku wa leo, ambapo Australia itakichapa vile vile katika matokeo mengine sasa mechi za kombe la dunia hapo, hapa nchini Australia ni kuhusiana na taarifa kutoka kwa mwalimu wa timu ya taifa ya Australia Matildas, Tony Gustafson, ambaye kwa sasa anasema kwamba mchezaji nguli na mahiri Sam Kerr atacheza katika mechi hiyo dhidi ya Denmark itakayochezwa hapo kesho usiku jijini Sydney. Tangu mwanzo wa mechi za kombe la dunia kwanza, Sam Kerr ajaweza kushiriki na alipata jeraha katika masaa machache kabla ya mechi hiyo ya kwanza, alipopata jeraha katika kipasha pasha misuli kabla ya mechi hiyo. Katika mazungumzo na waandishi wa habari, mwalimu Gustafson alikuwa naye kusema kuhusu uwezekano wa SMK kucheza katika mechi hiyo dhidi ya vijana kutoka Denmark. Samahani kwa hitilafu za sauti na, lakini anasema kwamba ni mchezaji ambaye tunamwamini kabisa natutazungumza naye usiku wa leo na tutazungumza zaidi kuhusu kile ambacho anatarajia na kile ambacho tunamtarajia. Huenda akacheza dakika tisini ama huenda akacheza nusu saa ama hata huenda akaingia katika dakika za nyongeza ikitakiwa, lakini ki, katika mipango yetu ya mchezo yupo kesho na ataweza kucheza vile vile. Australia iliweza kuwashinda Denmark mwisho wa msim, msimu huu na ilikuwa ni tarehe na pia aliweza kucheza na Ufaransa kupata ushindi vile vile ambapo sasa ilikuwa ni kwamba watapata kucheza nao tarehe kumi na mbili. Baadaye vile vile Ufaransa watacheza na Morocco tarehe kumi na mbili jijini Brisbane, ambapo huenda mshindi kati yao ataweza kucheza dhidi ya Australia hapo Australia itashinda dhidi ya Denmark katika mechi yao. Kutoka hapo tuelekea moja kwa moja katika matokeo ya mechi zilizochezwa hii leo na muda mfupi uliopita, ilikuwa ni mechi kati ya Sweden na Marekani ilisha mechi hiyo sufuri sufuri katika dakika za kawaida kwanza tisini, na katika dakika za nyongeza pia vilevile vile, sufuri sufuri likaingia katika matuta ma mikoja penati kama ukipenda, na vijana kutoka Sweden wakapata ushindi wa magoli matano kwa nne baada ya penati nne kupotezwa, mbili ikiokolewa na kipa na zingine zikitupwa nje. Katika mechi ya awali kabla hiyo ilikuwa ni Afrika Kusini ambayo iliingia dimbani dhidi ya vijana kutoka Holland lakini bahati mbaya Afrika imetupwa nje, timu ya Afrika imetupwa nje baada ya kucharaza magoli mawili kwa sifuri katika mechi hiyo ambayo ilichezwa jijini Sydney vile vile. Kutoka hapa tutazame matokeo katika mchezo wa AFL ambapo matokeo ya mechi zilizochezwa hii leo ilikuwa ni kati ya Fremantle dhidi ya Brisbane, Fremantle wakicharaza nyumbani kwao alama zikiwa ni sabini na saba kwa sabini na nne wakati St. Kilda vile vile wakonja kichapo kutoka kwa Carlton sabini na tatu kwa, kwa hamsini na nne na North Melbourne wakapata kichapo kutoka Melbourne Demons alama ni mia na tatu kwa sabini na moja Katika mchezo wa NRL, matokeo ya mechi zilizochezwa hii leo ilikuwa ni kati ya Raiders dhidi ya West Tigers, Raiders kupata ushindi wa alama 22 kwa 18, wakati Eels wakicharaza Dragons 26 kwa 20. Dolphins wakiliwa na Knights alama 30 kwa kumi na nane, wakati Rabbitohs vile vile wakipata kichapo kutoka kwa Sharks wa Cronulla 26 kwa kumi na sita Kuingia katika masoko, tutazame jinsi hali ilivyo katika ubadilishaji wa fedha. Dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya senti 65 za Marekani, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1854 za Burundi, na dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1632 na senti 25 za Kongo. Vilevile, dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1774 a za Rwanda wakati dola moja sula na thamani ya shilingi elfu mbili mia tatu sabini na mbili za Uganda na dola moja sula na thamani ya shilingi tisini na nne na senti tisa za Kenya wakati dola moja sula na thamani ya shilingi elfu moja mia sita thelathini na tatu na senti ishirini na tisa za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia jijini ambapo nje joto pale ni saba nukta sita Brisban zikiwa ni kumi na tano nukta moja Canberra nne nukta nane Darwin ni ishirini na nne nukta nane Hobart ni nane nukta tano. Wakati Perth ni kumi na nne nukta moja tukielekea Melbourne ambapo ni tisa nukta tatu na Sydney jijoto pale ni kumi na tatu nukta nne kufika pone mwisho wa taarifa bara ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Endelea ni kutafuta wala kusikiza makala haya kwenye tovuti yetu ambao ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.