Jambo jambomote, alipona, karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Hizi hapa ni taarifa za habari zilizofikia hivi sasa, tukianza kwa muktasari wa habari. Wanne wahofiwa kufa katika ajali ya helikopta ya jeshi la Australia. Niger inahitaji mageuzi, asema mwanajeshi aliyejitangaza kuwa rais mpya wa nchi hiyo baada ya kumng'oa rais madarakani, na umoja wa Ulaya kuwawekea vikwazo wahusika wakuu katika vita vya Sudan, na katika michezo bichi na mbivu za banika katika viwanja vya kombe la dunia la FIFA la kinadada nchini Australia na new Zealand. Taarifa kamili ya habari. Juhudi za kutafuta na kuokoa zinaendelea kwa wanahewa wanne waliokuwa ndani ya helikopta ya jeshi la ulinzi la Australia lililoanguka ndani ya bahari karibu ya kisiwa cha Hamilton usiku wa kuamkia leo. Ndege hiyo ilikuwa ikishiriki katika mazoezi ya kijeshi yaliyofanywa usiku katika mazoezi ya Talisman Sabre iliyohusu helikopta mbili ilipofanya ajali karibu ya pwani ya Queensland mida ya saa tano usiku wa Jumaa tarehe 29. Talisman Sabre ni mazoezi ya kijeshi ya wiki mbili yanayojumuisha vikosi elfu thelathini kutoka nchi ya kumi na tatu. Waziri wa ulinzi Richard Miles amesema familia za wanahewa wanne waliohusika katika ajali hiyo wamearifiwa, na fikra na mawazo yake yako kwa, kwa timu zinazohusika katika juhudi hizo za kutafuta na uokozi. Chama cha Greens kinasimama wima kwa madai yacho, kikiwa kimekata kuunga mkono mfuko wa serikali wa shirikisho wenye thamani ya mabilioni ya dola kwa ujenzi wa nyumba kama matakwa yao hayatatekelezwa. Waziri mkuu Anthony Albanese amehamasisha chama cha Greens kiunge mkono mradi huo wa ujenzi wa nyumba au kitakuwa katika hatari ya kuwarejesha wapiga kura debeni mapema. Hata hivyo, chama cha Greens kimeandika barua ya wazi kwa bwana Albanizi iliyosema wataunga mkono mswada huo tu kama serikali inakubali masharti kadhaa yanayojumuisha kusitisha kuongeza kodi pamoja na ahadi ya kuwekeza bilioni 2.5 kwa nyumba za umma na za bei nafuu na serikali ya shirikisho inatarajiwa kuwasilisha tena mswada huo bunge itakapoanza vikao tena wiki ijayo, ila ukikataliwa tena, bwana Albanizi amesema kwamba tisho la kufunga bunge na kuitisha uchaguzi mkuu bado lipo. Na viunganisho vya gesi vinatarajiwa kupigwa marufuku katika nyumba zote zinazojengwa jimboni Victoria kuanzia mwezi ujao, kuanzia Januari mosi mwaka elfu mbili ishirini na nne nyumba zote mpya za makazi pamoja na zinazojengwa kando ya nyumba hizo zitahitaji kibali cha upangaji na zitatumia umeme pekee. Lili Dambrosio, ni waziri wa nishati wa jimbo hilo, amesema mageuzi haya hayatasaidia Victoria kufikia lengo lake la uzalishaji sufuri wa kaboni kufikia mwaka elfu mbili arobaini na tano. Na Jenerali Abdurahmani Chani amejitangaza kuwa kiongozi mpya wa taifa la Niger baada ya mapinduzi ya kijeshi. Kiongozi huyo wa kundi la wanajeshi lililopindua serikali na kumfunga rais aliyechaguliwa kidemokrasia alihutubia taifa hilo Julai 28, siku mbili baada ya jeshi kuchukua mamlaka. Jenerali Shani ambaye hutumia jina la Omar pia amesema nchi hiyo inahitaji kubadilisha mwelekeo wayo ili kupata uhifadhi wayo, na kuwa yeye pamoja na wengine waliamua kuingilia kati kukabiliana na changamoto za kiuchumi, usalama na kijamii. Jenerali Omar ameongezea kuwa alizungumza kwa niaba ya baraza la taifa kwa ulinzi wa nchi hiyo CNSP, kundi la wanajeshi linalodai uwajibikaji kwa kufanya mageuzi hayo. Aliongezea pia kuwa CNSP ina nia ya kuheshimu makubaliano yote ya kimataifa ambayo jamhuri ya Niger imetia saini pamoja na haki za binadamu. Na Umoja wa Ulaya hatimaye umeanzisha mfumo maalum wa vikwazo vinavyowalenga wahusika wakuu katika vita vya Sudan vinavyoendelea kwa kuwekea kuwawekea uh, vikwazo na vizuizi vya kusafiri na mali zao zikiwemo kuwafungia akaunti za benki. Vyanzo vya kidiplomasia vinavyofahamu suala hilo vimesema hati ya mapendekezo yaliyotumwa kwa nchi wanachama mwishoni mwa wiki iliyopita ni maelezo zaidi kuhusu suala hilo yatajadiliwa wiki ijayo. Vyanzo vya kidiplomasia vilisema lengo ni kumaliza muundo wa kazi ifikapo Septemba. Baada ya hapo, wanaweza kutumika kutengeneza orodha ya watu binafsi na makampuni yaliyopigwa marufuku. Vyanzo viliongezea, EU tayari imeyawekea vikwazo mashirika na watu binafsi wanaohusishwa na kundi la mamluki la Wagna la Urusi linaloongozwa na Yevgeni Prigozhin, likiwemo shughuli zake nchini Sudan pamoja na makampuni mawili ya dhahabu. Na katika michezo, ulinganisho kati ya Erling Haaland na Rasmus Hojlund uko wazi. Wote wana urefu wa futi sita na rangi ya nywele zao inafanana. Wote wawili hawana huruma wakati wa kushambulia. Mwanzoni mwa msimu mpya wa ligi kuu, wote wanaweza kuwa wanacheza vilabu vya Manchester. Akizungumza siku ya Jumatatu, meneja wa United Eric Ten Hag alisema klabu hiyo imepiga hatua kutafuta mshambuliaji mpya. Holland mwenye miaka ishirini anasalia kwa shabaha ya wazi zaidi ya wa United, ingawa mashetani wekundu wana sita kufikia dau la Atalanta la pauni milioni sitini kwa mchezaji huyo wa kimataifa wa Denmark. Na katika soka ya kimataifa, hususan soka kombe la dunia la kinadada, Matokeo ya mechi zilizochezwa mapema hilo ni ifuatavyo: Sweden amewacharaza Italia magoli matano kwa sufuri wakati Faransa amecharaza wa Brazil magoli mawili kwa moja na Panama ikila goli moja kwa sufuri kutoka, kutoka Jamaica. Na tukitazama kwa haraka ya utabiri wa hali hewa jijini Adelaide ambako nyuzi joto kule ni 15.6 wakati mjini Brisban ni 20 wakati tukielekea kule Canberra zikiwa ni kumi na saba jijini Darwin ishirini na sita nukta tano tukielekea kule Hobart nyuzi joto huko ni kumi na sita Perth ni ishirini wakati jijini Melbourne ni kumi na saba Sydney zikiwa ni ishirini na moja Kufika hapo na mwisho taarifa habari ambazo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine, maana ya kujia kutoka studio zetu za SBS Radio.