Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migarano katika studio zetu za SBS na mtandao ambao ni sbscu mkwaju swahili. Kwa sasa tuliko moja kwa moja katika studio zetu za Nairobi, ambako mwandishi wetu Jason Nyakundi anatusubiri na makala yaliyojiri wiki hii. Rais Vladimir Putin wa Urusi ameahidi kuimarisha uhusiano wa kibiashara na kisiasa na Afrika. Akihutubia mkutano wa siku mbili wakilele, wa kilele wa Russia na Afrika, Putin alisisitiza kuwa Moscow itatathmini kwa kina pendekezo la amani kwa Ukraine ambalo viongozi wa Afrika wamekuwa wakitoa. Mkutano huu ulifunguliwa Alhamisi mjini St Petersburg, Russia, ikiwa chini ya wiki mbili tangu taifa hilo ilipojiondoa kwenye mkataba wa nafaka wa Black Sea. Wizara ya ulinzi ya Uingereza ilisema Ijumaa kwamba ni viongozi kumi na saba pekee waliohudhuria mwaka huu ikilinganishwa na arobaini na saba waliohudhuria kikao kilichopita. Wakili Martin Oloni ni mchambuzi wa siasa na kwanza nimemuuliza anavyouona uhusiano kati ya Urusi na mataifa ya Afrika. Kwanza kabisa sisi kama wananchi wa Afrika tujue ya kwamba Urusi haina haja na maslahi yetu, wao wanajitafutia maslahi yao. Uh, sio Urusi, sio China na sio wengine. Ni lazima tuweze kujiuliza ni uhusiano upi ama ni kipi tunaweza kufanya tuweze kujijenga. La muhimu hapa, Waafrika, Afrika tutafute suluhisho katika Uh, ngazi zetu hizi hizi za Kiafrika tuweze kuleta rasilim rasilimali yetu pamoja, tuweze kutafuta mbinu za kutatua. Na tukifanya hivyo tujue kwamba tutapigwa vita na Urusi na watu wengine, lakini la muhimu ni kwamba tusipofanya hivyo tutaendelea kugawanywa. Hasa ukiona Urusi inapotaka kufanya mazungumzo na viongozi wa Afrika, sio kwamba wanapenda Afrika, wanajipenda wenyewe, na wanajua wakiongea na viongozi wa Afrika wataweza kupata manufaa na pia mambo yao yanaweza kuangaliwa jinsi wao wenye wanavyotaka. Kwa hivyo Urusi ina haja na mambo yake, lakini inajua kwamba nchi za Afrika na viongozi wa Afrika huenda wakawa ni marafiki ambao wanaweza kufanya nao kazi. Viongozi wa Afrika wana haki ya kuenda kwa mkutano huo, kwa sababu wanajua mkutano huo sio wa kunufaisha Afrika, huenda ukawanufaisha wao wenyewe kibinafsi, ukawasaidia uh, kuweka, kukita mizizi katika nchi zao, na labda wakapata silaha na wakapata usaidizi ambao unaweza kuwasaidia kuendelea kuwakandamiza uh, wananchi wao. Kwa hivyo kuenda kwao sio kwa sababu wanataka wanaitakia Afrika uzuri, lakini wanajitakia wenyewe uzuri. Tangu jadi, tangu jadi, Urusi imekuwa ikihusika mahali ambapo kuna migogoro, kuna vita vya wenyewe kwa wenyewe wanachangia kuhakikisha ya kwamba uh, bunduki na silaha zinapeanwa pale, hivi kwamba vita hivyo viweze kupashwa moto, viweze kuongezeka zaidi. Kwa hivyo ni jambo ambalo si la like kigeni, limekuwepo tangu uh, jadi. Umoja wa Afrika AU umelitaka jeshi la Nijeia kurejea kwenye kambi zao na kurejesha mamlaka ya kikatiba ndani ya siku kumi na tano huku Umoja wa Ulaya pia ukiongeza shinikizo Jumamosi kwa viongozi wa mapinduzi ikisitisha ushirikiano wa kiusalama na nchi hiyo iliyotaabika na ghasia za wanajihad. Jenerali Abdurahmane Tiani, mkuu wa kikosi cha ulinzi wa rais tangu mwaka 2011 alionekana kwenye televisheni ya taifa siku ya Ijumaa akijitangaza kuwa kiongozi mpya kwa nchi hiyo ya Afrika Magharibi iliyo na matatizo. Vikosi vyake vimemfungia rais Mohamed Bazoum aliyechaguliwa kidemokrasia kwenye makazi yake rasmi katika mji mkuu wa Niamey tangu Jumatano, katika hatua ambayo Tiani amewasalimisha kama jibu la kuyumba kwa hali ya usalama inayohusishwa na umwagaji damu wa kijihad. Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya wameungana kulaani vikali unyakuzi wa madaraka unaokemewa kimataifa ikiwa ni hatua ya hivi karibuni kulikumba eneo la Sahel. Muungano wa upinzani nchini Kenya azimio la umoja umesema umekubaliana na serikali kuunda kamati ya watu kumi ili kujadili na kutatua changamoto zinazoikabili Kenya. Taarifa hiyo imetolewa Jumamosi jioni na kiongozi wa muungano wa upinzani bungeni Opiyo Wandai, ambaye amefanua kuwa maafikiano hayo yamekuja baada ya kushauriana na wenzao wa muungano wa Kenya Kwanza. Aidha, Wandai ameeleza mazungumzo hayo yataongozwa na kusimamiwa na rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo na yanalenga kutatua changamoto kati ya serikali na upinzani kwa manufaa ya wananchi wa Kenya. Kila upande utatoa watu watano kuunda kamatio. Taarifa hiyo pia imethibitishwa na upande wa serikali kupitia kiongozi wake bungeni Kimani Ichungwa. Hata hivyo, haijafahamika ni lini mazungumzo hayo yataanza. Na wizara ya ulinzi ya Rwanda imekanusha kile ilichotaja madai yasiyo ya msingi ya nchi ya DRC kwa wanajeshi wake walivuka mpaka na kuingia Kongo ambapo ripoti zinadai mwanajeshi wake mmoja aliuawa. Jeshi la Kongo FRDC kupitia kwa msemaji wake Sylvain Ekenge lilituhumu wanajeshi wa Rwanda kwa kuvuka mpaka na kuingia kwenye ardhi yake jimboni Kivu Kaskazini. Haya yanajiri wakati huu uhusiano wa majirani hawa ukiendelea kuzorota tangu kundi la M23 lianzishe uasi mwaka 2021 ambapo Kinishasa inadai wanasaidiwa na Rwanda tuma ambazo Kigali inakanusha. Mvutano kati ya majirani hao umeongezeka tangu kuzuka upya kwa wanamgambo wa M23 mwishoni mwa mwaka 2021 mashariki mwa DRC, huku Kinshasa ikituhumu Rwanda kuunga mkono waasi na Kigali ikikanusha madai hayo. Kundi la M23 limeteka maeneo mengi ya eneo la Kivu Kaskazini, na mwezi Mei DR Congo ilishutumu Rwanda kwa kupanga mashambulio katika mji mkuu wa eneo la Goma zaidi ya watu milioni moja wamekimbia makazi yao kutokana na mapigano tangu M23 kuanza tena makabiliano. Makundi yenye silaha yamekumba sehemu kubwa ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa miongo mitatu. Mwandishi wetu Jasi Nyakundi na taarifa hizo kutoka jijini Nairobi akituarifu lijiri wiki hii, moja kwa moja kutoka studio zetu za Nairobi. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.