unasikiliza ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tuna wakubali wa na aborijin natorestede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo pote na karibu katika makala a idha kiswahili ya sbs ukona migode migerano katika studio za tuuleta makala hayo moja kwa moja kupitia tofuti yetu pia nmbayo niuauuoego tmeandalia lakini kwa sasa tupate kionjo cha kile ambacho ombele hususan kupitia kukaribia kwa mataifa yakiafrika kwa serikali ya urusi je yeah, nini na ni kwa maslahi ya afrika ama yao wenyewe ukiona urusi inapotaka kufanya mazungumzo na viongozi wa afrika sio kwamba wanapenda afrika wanajipenda wenyewe na wanajua wakiongea na viongozi wa afrika wataweza kupata manufaa na pia mambo yao yanaweza kuangaliwa jinsi wow, wao huyo, wenye huyo ni daktari martin olo mchambuzi wa masuala ya kisiasa hapo kutoka kenya akifunguka kuhusu kile ambacho anashuhudia katika jitihada za rais vladimir ptin kukaribia mataifa ya afrika katika mahusiano yake ya hivi karibuni ambayo amekuwa kifanya na mataifa hayo na katika ambayo ningine ni nikuhusiani pamoja yale ambayo ambayoanajiri katika maswala mazima ya michezo ambapo australia imepiga hatua ya kuingia kutoka makundi sasa wao na nieria wamejipa nafasi lakini kabla ya hiyo tupate muktasari wa habari ktika muktasari wa habari jioni hii ya leo makombora ya kisiasa ya rushwa ndani ya bunge kati ya waziri mkuu wa zamani na waziri mkuu wa sasa mmoja akimshutumu mwenzake kwamba anafanya uhuni wa kisiasa dhidi yake na mwingine akisema kwamba hana huruma kwa waathirika wa mfumo wa rob wakati huo viwango vya riba vya salia vilipo lakini upinzani wasema kwamba watu wajikaze a wajitayarishe kukaza mikanda zaidi hususan kwa wale ambao wana mikopo ya nyumba na kutoka hapo tutatazama taarifa zingine ambazo zimajiri ambapo sudan makundi ya sudan yazishtumu pande mbili zinazopigana kule sudan ambapo kundi la mashirika ya haki zabila, ya taaluma ya asudan azishutumu pande mbili zinazopigana nchini sudan vilevile vile. rais wa nieria achukua hatua kadhaa za kukabiliana na kupanda kwa gharama ya maisha nchini humo wakati hali si hali kule nie ambako kumekuwa mapinduzi ya serikali na jeshi na nchini kenya mrengo wa azimio umetoa orodha ya watakaowasilisha kesi yao katika mazungumzo ya pande mbili pamoja na vilaatakakuwa na upatanisha na vilevile vile, upande wa serikali kenya kwanza nao watarajiwa kutangaza watakaowakilisha serikali katika mazungumzo kama hayo katika michezo mbichi na mbivu zimebanika katika viwanja vya kombe la dunia hapa nchini na kule new newzeland ambako australia jana ilifanya ilichostahili kufanya na sasa ni zamu ya uingereza kukichapa dhidi ya china mida ya saa bil usiku kwa sasa mechi ambayo inaendelea ni kati uh, uh, ya holan ambao wmeacharaatat d hanzsmhistkatengewa ktia mechio wakati ureno na marekani bado wana sare ya kutofungana kwa sas ikiwa atia kipindi cha kwanza ikiesha kwamba hali kendeleaah mrekntndwkishindwareka watatuwa n akini tund moja kamoja katia taarifa ambazo tumeandalia za idhaya kiswahili ya ss na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs waziri mkuu antony albanesi amejibu shutma za waziri mkuu wa zamani scott morison kwa kumshutumu u kutokuwa na huruma kwa waathiriwa wa mfumo wa robot jana mbunge wa wacook scott morrison alijitetea dhidi ya matokeo ya ripoti ya tume kifalme ya rb ambapo aliita ripoti hiyo uhuni wa kisiasa wa serikali ya albanesi ripoti hiyo ilifanyiwa tathmini ya mfumo huo wa kurejesha deni ambao kwa sasa umepota ulikuwa kinyume sheria na imeshtumu bwana morrison kwa kuruhusu baraza la mawaziri wake kupotoshwa kuhusu vipengele vya mfumo huo waziri mkuu albanizi alisema kuwa madai ya bwana morrison yanajihurumia na hayazingatii wa waathiriwa halisi wa mfumo huo yesterday the member for cook suggested there was only one victim of robo de- him anasema so jana mbunge wa cook alijitokeza kulikuwa weather. mwathirika mmoja tu wa war yeye yeah, yeah. anajihurumia sana kujitambua kidogo sana hakuna chochote kuhusu watu ambao this. katika mazingira magumu waliosakwa kwa hela ambazo hawakustahili hmm. lipa na hata baadhi yao walisukumwa hadi kwa vifo vyao alisema waziri mkuu albanizi katika jibu lake bungeni jana na benki kuu ya australia maarufu rba imeamua kutoongeza kiwango cha hela taslim asilimia 4 1 kwa mwezi wa pili mfululizo ikidai kuwa viwango vya juu vya riba vinafanya kazi kupunguza mfumuko wa bei katika mkutano wa benki hiyo mapema hii leo rba imesema kwamba viwango vya juu vimefanya kazi kuunda usalama endelevu zaidi katika, ya, katika, kwa utoaji na mahitaji katika uchumi bodi ya rba imesema kwamba hili likiungwa pamoja na sintofahamu inayozingira mwonekano wa uchumi wa australia ulisababisha benki hiyo kuacha viwango vya riba vilipo kuruhusu muda wa ziada ya kufanya tathmini kwa manufaa ya ongezeko ya kiwango kingine msemaji wa masuala ya hazina katika upinzani ngestl amesema hatua hiyo inakaribishwa kwa watu wengi ila serikali ya albanizi yna mwaka hazina, hazina chams bado wana kazi nyingi ya kufanya kupunguza shinikizo za mfumuko kama anavyoelezea hapa tukaendelea na yale ambayo tumeandalia katika makala haya kwa sasa tutazame kile ambacho kimejiri katika makala hayo na ni pamoja na hapa ambapo kunakuwa na ongezeko katika yale ambayo yamejumwishwa kaka nyumba na vingine vi, ambavyo vitajiri katika wakati huo ambapo kwa mjibu wa tathmini ya yaclic asilimia ya, ya julai imeongezeka kwa upande wa nyumba zinazoongezewa na zingine ambazo zitakuwa ni kuongezakutoaa asilimia hadi asilimia 2 kufikia isho wa mei mkurugenzi wa ma utafiti wani mb mesema soko lasyd kwa sasa linaongoza katika ongezeko ya mapato hususan kwa wale ambao wanauza nyumba na wengine ambao pia wanaweka nyumba za kukodi tukpouleke moja kwa moja katika taarifa za kimataifa tukianzia kule nigeria ambapo rais wa nigeria jumatatu alitangaza hatua kadhaa za kukabiliana na kupanda kwa gharama ya maisha ikiwemo kutoa tani lakimbili za mafuta ya akiba baada ya ghala la chakula kuporwa kaskazini mashariki mwa nchi hiyo tangu alipoingia madarakani mwezi mei rais bolatinubu amechukua maamuzi kadhaa yanayokusudia kuimarisha uwekezaji wa muda mrefu lakini hatua hizo zimeathiri vibaya kaya na kuongeza umaskini katika taifa hilo lenye uchumi mkubwa na idadi kubwa ya watu barani afrika mwezi uliopita rasio iliondoa ruzuku ya mafuta na kusababisha bei ya petroli kuongezeka maradufu na kupanda kwa bei ya chakula nchini humo kutoka pato lekee moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo zinajiri kutoka taifa la niger ambapo uongozi wa kijeshi nchini niger jumatatu umeshtumu ufaransa kutaka kuingilia kati kijeshi ili kumrejesha madarakani rais aliyengatuliwa mohamed bazum huku vivutano ikiengezeka kati ya niger na ufaransa iliyokuwa mtawala wa kikoloni wa niger na majirani wezake ufaransa alijibu mara moja jumatatu johni huku waziri wa mambo ya nje katrinaolan akihkanusha madai hayo na kuongeza kuwa bado inawezekana kumrejesha madarakani bazum na katika ishara ya kuongezeka kwa mvutano wa kikanda serikali za mali na bukina faso zinazoongozwa na wanajeshi jumatatu joni zilionya kwamba uingiliaji kati wowote wa kijeshi nchini niger utachukuliwa pia kama tangazo la vita kwa nchi zao zote mbili bazum mshiriki wa karibu wa nchi za magharibi ambaye kuchaguliwa kwake miaka miwili iliyopita kuliashiria kukabidhiana madaraka kwa njia ya mani kwa mara ya kwanza tangu ura niger aliondolewa madarakani tarehi6 julai nakiongozi wa kikosi cha ulinzi wa rais mkuu wa kikosi cha ulinzi wa rais jenerali abdurahman tiani alijitangaza kuwa kiongozi lakini madai yake yalilaaniwa kimataifa na jumuiya ya uchumi ya nchi za afrika magharibi ea ilimpa wiki moja kurudisha madaraka kutoka potoleke moja kwa moja hadi nchini sudan ambapo mzozo wa kivita ambao unaendelea kule sudan kwa sasa umewalazimu takriban watu milioni t5 kukimbia makazi yao yakiwemo wakiwemo watu84 ambao wamekwenda nchi jirani kutafuta usalama kwa mujibu wa umoja wa mataifa zaidi ya makundi 30 ya haki za binadamu nchini sudan na taasisi za kitaaluma zilishtumu vikosi vya wanajeshi wa sudan na vikosi vya msaada wa haraka vya kijeshi rsf kwa kutekeleza ukiukaji wa haki za binadam dhidi ya raia katika jimbo la darfur nchini sudan na kwingineko katika taarifa ya pamoja iliyotolewa jumamosi mashirika hayo ya kutetea hk binadam yalitaka uchunguzi wa haraka kuhusu ukiukaji huo ufanyike na suala hilo lipelekwe kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu icc kupitia baraza la usalama la umoja wa mataifa na nchini kenya mirengo ya kenya kwanza na wazimia la umoja inaonekana kuchezeana mchezo paka na panye kuhusu mazungumzo ya maridhiano yanayotarajiwa kusuluhisha masuala tata nchini humo hilo ni licha ya wakenya kuelekeza macho yao yote kwa vinara wa mrengo hiyo miwili rais william ruto arlaodinga mtawalia kuhusu juhudi zao za kutatua mzozo huo hapo jana jumatatu wanachama watatu wa kamati ya malalamishi ya bunge wanaoegemea kenya kwanza walipinga uamzi wa kuteuliwa kwa rais wa zamani wa nigeria aleshagun obasanjo kuwa mpatanishi mkuu baina ya mirengo hiyo miwili mwenyekiti wa kamati hiyo bwana nimrod mbai kutoka kitui mashariki na wanachama wawili clement sloye kutoka sabatia na ernest ogesi wa vihiga walisema kuwa mzozo uliopo baina ya mirengo hiyo miwili unaweza kusuluhishwa kupitia bunge la kitaifa bila kuhitaji usaidizi kutoka nchi za nje watoto hao walisema kuwa nigeria iliyoongozwa na bwana obasanjo ina matatizo mengi kuliko kenya walisema pia kuwa bwana obasanjo anafaa kushughulikia matatizo hayo badala ya masuala madogo yanayoikumba We well. We, um, We... tukielekea moja natukielekeamotukilekea katika taarifa sasa za michezo ambapo masuala ambayo tumewaletea kwa sasa ni pamoja na yale ya mchezo wa soka katika kombe la dunia ambapo australia kama tulivyoeleza tuivyoelezapo kabla wameepuka mtego wa kutotoka nje ya kundi sawia na wenyeji wenza new zealand ambao kwa bahati mbaya namasikitiko makubwa sana ya mashabiki na waandalizi wa michezo hiyo walikosa tu kwa goli wali tina ohtajika katika nje ya makundi kilichohitajika katika mechi yao dhidi yanada ya ambao alikuwa katika nafasi bora ya kuweza kufuzu badaleya uralia na kuwacharaza kwa magoli manne katika mechi ambayo ambayoliua hchihiyo ilishuhudiwa na umati mkubwa wa watu huku nchini na hata kimataifa ambako wengi waliweza kutazama vigogo na nyota wa australia ambao waliweza kujiweka mbele na kujitosa katika zile kazi ambazo walikuwa walikuwa hapo wakati ambao wanahitajika tukitazama kingine ambacho kimejiri katika mchezo huo wa soka kwa sasa ni pamoja na matukio ya ambayo yamejiri katika mechi ambazo sasa ni zingine za kuni ni kundi ambako kuna waholanzi wanaoongoza kundi laku alama saba marekani ikiwa na alama tanona wareno wana lamaaushal likatkamsimamo huo wareno wanaondoka iwapo watapata ushindi katika micheo dhidi ya marekani ambayo katika kipindi cha dakika hamao alama magoli ni sufurisufuri sufuri bado lakini katika mechi kati ya waholanzi na vietnam ni kimbunga cha magoli kule ambapo kwa sasa vijana kinadada kutoka vietnam wamepigwa mkono tayari magoli matano nikimaanisha hapo na katika mdambaoutakua uta, mrefu sana itakua ni kati sasa mechi kati ya uingereza dhidi ya china ambao watakichapa hapo nchini australia vilevile vile. it itaingia dimbani dhidi ya denmark katika kundi lao vilevile ambalo ni kundi d kumanisha kwamba mshin ymshindi kati ya denmak china na england wanaweza wakafuzu kwa sasa mak inawezo wakuweza kufuzu iwapo watashinda michi yao dhidi ya haiti na iwapo china itashinda michi yao dhidi ya nland sasasemkwamba kutakua s sasa ni swala la kutazama nani ana magoli mengi magoli machache nani ana kadi chache vilevile nni na kadi nyingi kwa mua atakayefuzu kuelekea katika hatua itakayofuata kutoka hapo tuelekea moja kwa moja katika suala zima la fedha na tuone masoko yanasemaje kwa sasa ambapo katika masoko kwa sasa dola moja ya australia na thamani ya senti stina sita za marekani wakati dolamoja australia na thamani ya faranga moja, za burundi elm zabuuni a za na na thamani ya faranga a za, za, za uganda a za kenya na dooamani ya shilingi 3 na senti 36 za tanzania katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa nyuwzi joto jijini ad ni kmbm brba zikiwa ni ish ntata amra t 38hbrt 8 wakati wakatimlu ni ta2 nadkwa sasa noopali ni k5asb je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata