Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Muktasari wa habari jioni hii ya leo: mswada wa nyongeza ya malipo ya jobsika wakaribishwa ila kiwango cha nyongeza cha kosolewa na wadau. Uchunguzi umeanza kwa kilichosababisha ajali ya helikopta ya jeshi wakati katika visiwa vya Whitsunday jimboni Queensland. Na wiki ya watu waliopotea imeanza kwa juhudi za kutoa uelewa wa watu ambao wamepotea kwa muda mrefu pamoja na misaada ambayo inayotolewa kwa wale ambao wameachwa nyuma hususan wanafamilia na wengine. Barani Afrika, muungano wa azimio nchini Kenya sasa wakubali mazungumzo na serikali ya Kenya. Kwanza na pande zinazozana Sudan za daiwa hazina nguvu ya kumudu vita. Na rais wa Burundi afanya ziara nchini China kwa mara ya kwanza tangu kuteuliwa kuwa rais. Idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migerano, tafra kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS, tukianzia hapa nchini ambapo mswada wa kunyongeza ya malipo ya jabsika unatarajiwa kuwasilishwa bungeni vikao vitakapoanza tena kesho Jumatatu tarehe 31 Julai. Waziri wa huduma za jamii Amanda Rishworth ametangaza tayari kuwa mafao hayo ya kutokuwa na ajira yataongezwa kwa dola 40 kila wiki mbili kuanzia Septemba ila kwa mageuzi hayo kutokea, mswada wa leba lazima upitishwe katika wiki mbili zijazo za vikao. Cassandra Goldie kutoka baraza la huduma za jamii za Australia amesema kwamba makundi ya ustawi yamesikitishwa kwa kiwango cha nyongeza, kwa sababu ni chini sana ya kilichopendekezwa na kamati ya ushauri ya ujumuishi wa kiuchumi ya serikali. Huyu hapa na maelezo zaidi. Anasema we'll will... kila dola inakaribishwa, ila hii haitatufikisha tunakotaka kuwa. Job seeker bado itakuwa malipo ya umaskini licha ya nyongeza itakayokuja Septemba, Bigoldi alisema. Na uchunguzi umeanza kwa kilichosababisha ajali ya helikopta ya jeshi katika visiwa vya Whitsunday jimboni Queensland. Timu ya wachunguzi wa ajali hiyo imewasili jimboni Queensland kuanza uchunguzi, wakati vikosi vya kutafuta na kuokoa vinaendelea kupekua eneo hilo kwa mabaki ya helikopta hiyo pamoja na waliokuwa ndani yake. Helikopta hiyo aina ya MRH 90 Taipan iliyohusika katika ajali imejipa sifa ya kutotegemewa katika miaka hivi karibuni ambako imekumbwa na matatizo ya kiufundi ambayo yamelazimisha helikopta kadhaa kutotumiwa nchini Australia. Ila kiongozi wa jeshi la Australia lutenant jenerali Simon Stuart amesema kwamba hata akishawishi matokeo ya timu ya uchunguzi, kwa sababu anasema lengo ni kuelewa kilichotokea na kwa nini kilichotokea. Uvumi kati ya sasa na wao kufanya kazi yao hautasaidia. Sitazotoa maoni yoyote na ninaomba wengine pia wazingatie familia, marubani, wengine waliohusika na tuache timu hiyo ifanye kazi yake. Luteni Jenerali Greg Bilton amesema pia kwamba helikopta za Taipan sasa hazitatumiwa tena, matokeo ya uchunguzi yakisubiriwa. Na katika taarifa zingine, wiki ya tatu ya watu waliopotea imeanza kwa juhudi za kutoa uelewa kwa watu ambao wamepotea kwa muda mrefu na kumulika kiwewe ambacho wapendwa wao wanaoacha nyuma hupitia. Hisia za matumaini kutoweza kufanya chochote ambacho wapendwa huhisi hu huzingatiwa kuwa moja ya aina mbaya ya viwewe na dhidi ya wanayopitia wakati, kuna huduma chache sana za misaada kufunika pengo hilo, shirika la The Mist Foundation limezindua darasa la bure mtandaoni kusaidia jeshi la polisi wafanyakazi wa jamii pamoja na familia kukabiliana na huzuni. Dr Sara Weiland ni profesa mshiriki katika chuo cha New England. Ameunda na kusimamia darasa hilo. Huyu hapa akifunga kuhusu yale ambayo watafanya katika darasa hilo. Anasema is is no changamoto ya mtu anapopotea ni kwamba kwa hakuna uwezekano wa kuweza kuketi wala kujifunza chote na kukubali kwamba kupotea ama kupoteza mtu kimetokea, na kupotea huko kunakuwa bila shaka kunazua hali ya sintofahamu pamoja na kutokuwa na uhakika, na inafanya hali iwe ndefu sana na wakati huo kuwa mrefu sana. Takriban Waaustralia elfu hamsini na tano huripotiwa kwamba wamepotea kila mwaka, na takwimu hiyo pia kwa mradhi hii, ilikuwa ni mwaka jana pekee ilikuwa ni watu 55 walioripotiwa kupotea, na takwimu ya kila mwaka ni kwamba imeongezeka kwa asilimia 35, tangu mwaka elfu mbili na ishirini kutoka patuliki moja kwa moja hadi barani Afrika ambapo kumekuwa na maoni ya mchanganyiko miongoni mwa Wasudan kuhusiana na hatma ya mapigano yanayoendelea kati ya wa majenerali wawili waliowahamasiana wa, huku baadhi yao wakiwa na matumaini huenda mapigano yakamalizika na wengine wakiwa na ma, wamepoteza matumaini ya kurejea kwa amani katika taifa hilo la Afrika. Wakizungumza na Sauti ya Marekani, baadhi ya Wasudan wameelezea imani yao kuwa juhudi za usuluhishi zinazofanywa na jumuiya ya kimataifa zinaweza kuzu, kuzaa matunda. Mkurugenzi wa sera za uchumi wa Afrika katika Umoja wa Mataifa Adam Elhiraika amesema anaimani kuwa vita hivyo vilivyozuka Aprili 15 vitamalizika kwa vile jeshi na vikosi vya dharura vya resefa havina uwezo wa kumudu kuendelea na mapigano kwa muda mrefu. Tukapo tulekea moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo katika taarifa ambayo imetolewa ni kwamba Azimio sasa wamekubali mazungumzo na serikali, ikiwa ni taarifa ambayo ilitolewa katika masaa machache yaliyopita. Katika nukuu ya taarifa ile iliyotolewa ni kwamba, sisi kama uongozi wa Kenya Kwanza na Azimio la Umoja wa Kenya baada ya kushauriana kwa kina, tunakubaliana kubuni jopo la watu kumi kuendesha mazungumzo ya kusuluhisha tofauti kati yetu kwa amani na kwa manufaa ya watu wetu, taarifa hiyo ilisema, mwisho wa nukuu. Kamati hiyo ya maridhiano itajumuisha watu wanne kutoka nje ya bunge, wawili kutoka kila mrengo, kiongozi wa wengi na wachache, na wabunge wanne, wawili kutoka kila upande, Mwanashungua ambaye ni kiongozi wa wengi pamoja na Wandae ambaye ni kiongozi wa wachache unaeleza kuwa kamati hiyo itajadili maswala matano ambayo ni uteuzi wa makamishna wapya wa tume ya, ya huru ya uchaguzi ya mipaka IEBC, utekelezaji wa sheria ya usawa wa kijinsia na kuwekwa kwa sheria ya hazina ya ustawi ya wamaneo bunge NGCDF, katika katiba. Aidha, kamati hiyo itajadili swala la kubauniwa kwa afisi ya kiongozi rasmi wa upinzani na kutia katika Mm, katiba ya sasa afisi ya mkuu wa mawaziri. Kutoka patuleke moja kwa moja katika taarifa taifa la Burundi, ambapo rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye hi jumaa amewasili kwenye mji mkuu wa jimbo la Sichuan wa Chengdu kusini magharibi mwa China ili kuhudhuria hafla ya ufunguzi wa michezo ya 31 ya shirikisho la michezo ya vyuo vikuu vya kimataifa fisu pamoja na kutembelea China, hiyo ni ziara ya kwanza ya Bwana Mheshimiwa nchini China baada tangu uh, aposhika madaraka Juni mwaka elfu mbili na ishirini. Msafara wake unashirikiana waziri wa mambo ya nje na ushirikiano na wa maendeleo, waziri wa, wa mazingira, kilimo na mifugo, pamoja na maafisa wengine wa serikali. Mara komara, uyu, kwa mara rais huyu amekuwa akisema kuwa Burundi inaichukulia China kama rafiki na mfano mzuri, akielezea kuwa nchi yake ingependa kuendelea kuimarisha urafiki na ushirikiano wa taifa hilo ili kupata maendeleo pamoja kupa waendelea kusikia idhaa Kiswahili ukiwa na migodi migeran asatuleke. Moja kwa moja katika masuala ya michezo, tukianzia hapo katika mchezo wa soka ambapo timu ya moroko timu ya moroko ambayo ni moja ya timu tano za bara la Afrika imeiga mfano wa Nigeria ambao waliwacharaza Australia kwa magoli matatu kwa mbili usiku wa Alhamis. Na sasa Moroko imeibuka mshindi katika mechi yake kwa goli moja kwa sufuri dhidi ya korea kusini jijini Adelaide ambapo Ibtasim Jreide alifunga goli lake katika dakika ya sita na wakaendelea kushikilia nafasi hiyo hadi ilipofika tamati ya mechi hiyo, kumaanisha kwamba sasa wana alama tatu, Moroko, na baada ya kuchapwa magoli sita na Ujerumani, kumaanisha kwamba sasa iwapo watapata ushindi, iwapo watapata ushindi dhidi ya simu ya Colombia basi huenda Moroko wakajipa nafasi ya kuendelea mbele. Hii ikija baada ya Colombia kwa charaa za Wajerumani, magoli mawili kwa moja. Kwa maana hiyo sasa, maana kwamba Colombia ina alama sita, Ujerumani ina alama tatu, Moroko alama tatu, so, uh, Korea Kusini sufuri. Hii sasa ina maana kwamba iwapo Wajerumani watashindwa na Korea Kusini na Morocco itoke sare ya kufungana wala sare yoyote tu na Colombia, basi itakuwa ni Morocco na Colombia ndio watapiga hatua mbele. Wapo Morocco watashinda Colombia, basi watafuzu vilevile, lakini wajerumani wakishinda, basi inakuwa ni kwaheri kwa, kwa Morocco katika kombe la dunia. Katika mechi ingine ilichezwa mapema hii leo, ilikuwa ni kati ya wenyeji New Zealand dhidi ya Norway, na ambapo sasa New Zealand wako hatarini wanapoingia katika mchezo wao dhidi ya timu sasa ya Norway watakapo shiriki katika mechi ambapo mshindi ndio atajikatia tiketi ya kuendelea mbele, wakati atakaepigwa basi ndio itakuwa ni hivyo, ni kuondoka. Waswizi wana alama tano, wakati Norway na New Zealand wote wa wana alama nne, na Philippines ama wafilipino wana alama tatu, wapotashinda basi inopia, na pia wanaweza kaweza kuweka nafasi yao bora kuelekea mbele katika mechi ambayo itakuwa ni kesho. Mechi ingine ambayo ilichezwa hapo jana ilikuwa ni kati ya Ufaransa dhidi ya Brazil, Wafaransa wakiibuka washindi wa, wa magoli mawili kwa moja na kujipa nafasi bora katika kundi lao, ambapo wa wana alama nne, Jamaika wana wana alama alama nne vilevile, wakati Brazil wana alama tatu, Panama, sufuri. Na mechi hiyo, mechi ya mwisho itakuwa ni moja ya kukata na shoka na kuweza kuamua atakayepiga hatua ya kwenda mbele. Mechi ambayo itakuwa ni kesho itakuwa ni kati ya Canada dhidi ya Australia. Vilevile vile itakuwa ni kati ya Republic of Ireland na Nigeria. Zote mechi zitapigwa mida ya saa mbili usiku, moja ikipigwa pale Melbourne na nyingine ikipigwa kwingineko, ambapo sasa mshindi atakuwa ni kujipa nafasi ya kuondoka. Kwa sasa Nigeria wana alama nne katika kundi hilo, wakati Canada ina alama nne vile vilevile Australia alama tatu na jamhuri ya Ireland ina sufuri katika mechi hizo zote ambazo wamecheza, wakiza mbili na kupoteza mbili vilevile vile. Iwapo Nigeria watatoka sare ya kufungana na Ireland, Nigeria watapiga hatua mbele kwenda kuelekea katika nje makundi, lakini Australia inahitaji ushindi ili kuakisha kwamba wana nafasi ya kuweza kujiondoa katika makundi hayo. Katika mchezo wa NRL hapa nchini, matokeo ya mechi zochezo hileo ilikuwa ifuatavyo timu ya Titans ilipata ushindi dhidi ya Cowboys alama ishirini na mbili kwa kumi na tatu wakati Bulldogs wakiwacharaza Dolphins kwa alama moja tu, ishirini na tatu kwa ishirini na mbili na vilevile, Panthers wakiwacharaza Cronulla Sharks ishirini na nane kwa sufuri, na Dragons wakiliwa na Seagulls ishirini na nne kwa kumi na nane katika AFL. katika mchezo wa AFL tutazamia iliojiri hii leo ni kwamba timu ya West Coast Waliwacharaza North Melbourne 72 kwa 67, wakati Hawthorn wakacharazwa na St Kilda 22 kwa 93 na Richmond wakicharazwa na Melbourne 98 kwa 130. Tukitazama katika masoko yaliyojiri kwa sasa, ni sawa hivi dola moja ya Marekani dola moja ya Australia ina thamani ya senti 66 za Marekani na dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1880 za Burundi na dola moja ya Australia ina thamani ya ya thamani faranga 1672 na senti mbili za Congo wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 781 za Rwanda na dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 2400 za Uganda na dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 94 na 83 za Kenya. Kwa dola moja wa shula ina thamani ya shilingi 1683 na senti 15. Na tukitazama katika utabiri wa hali ya hewa, katika jiji la Adelaide ni joto pale ni 13.2, wakati Brisbane ni 17.3, Canberra zikiwa ni 10.5, Darwin 24.8, Hobart ni 7.7, Perth 13.7, vilevile Melbourne 12.4 na Sydney nyuzi joto pale ni 16.3. Kufikia pona mwisho wa taarifa ya bana matomwandalia, bakini nasi kwa makala mengine bana kuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Enda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.