unasikiliza idhaa ya kiswahili ya b jambo poto lipo karibu katika makala a idhaa ya kiswahili ya sbs uko na migodo migerano katika studio za sbs na mtandaoni anaani ambaoni sbscu swahili pia azapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa facebook anani ambao ni facebook com mkoa na kama unapendekeza makala wala ungependa kuja lolote lile waweza katunikia kwa habari pepe anaani ambaoni swahili progam At sbscomau kwa sasa tusungumzie hoja ya dp world kampuni ya kigeni ya DP world ambayo kwa upande mmoja imepokewa kwa mikono miwili na serikali ya tanzania lakini wananchi wanasema kwamba inabidi pawe mazungumzo ya ziada kujua kilichomo katika mkataba wa kati ya serikali ya tanzania na kampuni ya dp world maandamano yalipendekezwa nchini tanzania polisi wakasema kwamba hakuna maandamano yanaoruhusiwa lakini wananchi pamoja na vyama vya kisiasa vinasema kwamba lazima wananchi wapewe fursa ya kuweza kuhoji pamoja na kuweza kuelezea hisia zao kwa hilo mmoja wa wale ambao pia wanapinga mkataba kati ya serikali ya muungano wa tanzania na kampuni ya dp yad ni daktari ana frida ambaye anajiunga nasi kwa sasa hu jambo jambo kabisa mwanzo kabisa kwanini unapinga makubaliano ama mkataba ambao serikali ya tanzania imeingia na kampuni ya dp world kwa kweli mimi pamoja na kikundi changu cha si sauti ya wa watanzania tunapinga kwa sababu taratibu sahihi kwanza hazikuchukuliwa halafu na mkataba ambao tumeuona ambao tumeupata sio kwa njia rasmi au kuwekwa vizuri vifungu vilivyomo mle katika ule mkataba unaonekana ni mkataba mbovu kabisa ambao kuna vitu vingi naweza kuongelea unachukua nguvu ya watanzania unachukua rasilimali ya wa watanzania kuiweka kwenye mikono ya wageni huu sio tuge- uwekezaji ndio umesema kwamba taratibu hazikufuata pia mkataba ni mbovu uh, ubovu wa mkataba huo ni upi ha, ubovu ni mkataba sehemu nyingi sana ya kwanza kabisa mkataba kuna aina mikataba iko aina mbalimbali nchi inaweza kuingia kwa mkataba na nchi au kampuni kwa kampuni mkataba huu unaonyesha kama vile tanzania kama nchi imeingia mkataba na dubai um, dubai government dubai government sio nchi na chini ya dubai government imewekwa dpw ambayo ni kampuni kwa hiyo wametumia njia za kutengeneza mkataba wa kati ya nchi na nchi bilateral agreement lakini wakapenyezea like bringing through the back kisirisirihe kisirisiri world kwa hiyo sio mkataba sahihi kingine hata ukiangalia zile t-information tunazozipata namna mkataba ulivyofikiwa zimekuwa zinakingana conflicting information nyingine zinasema kwamba walibidi makampuni mengi na nyingine zinasema walikwenda dubai katika expo maonyesho ya expo halafu wakakutana na watu wakuli wakafanya mkataba ch- tunauhakika tumeupata kulikuwa hakuna bidding ukitaka kampuni inabidi kuwe na bidding wametumia njia za kuingia mkataba na nchi wakati wanaingiza kampuni binafsi halafu kuna mambo mengine mengi kwa upande wenu daktari tatizo ni DP world ama tatizo mnalo na serikali ya tanzania ama ule utaratibu uliotumia kuingia mkataba huo maana world ni kampuni inayofanya kazi katika mataifa mengi mojaazo ikiwa ni australia sasa kuna ubaya gani wakifanya kazi na serikali ya tanzania hata kama pengine utaratibu hukufuatwa na nkama wanatekeleza vilivyomo katika mkataba na wanatoa fursa kwa watanzania kupata ajira na vingine kama hivyo nakushukuru kwa swali hilo cha kwanza kabisa kuhusudr tuseme ni mkataba mkataba ni mbovu mkataba ungekuwa ni mkataba uliofanywa kwa njia zilizo sahihi na mkataba ulioko sahihi tungeweza kuuheshimu nina, nina, ninajua kabisa kwamba wako nchi nyingi pamoja na hapa australia lakini walivoingia katika nchi hizo sivo walivoingia tanzania kila nchi ina ina taratibu zake za kuingia mikataba na makampuni binafsi tanzania kama ingekuwa ni makampuni binafsi wangeweza kufanya bid, bid zile waangalie ni nani bora kuliko mwingine kuna faida gani kulinganisha vitu mbalimbali halafu mnachagua ile mnayoona italeta maslahi kwa nchi hicho hakikufuatwa sio hicho tu mkataba ule kwanza haukufata taratibu za mikataba ya bilateral agreement. ambazo ungefanywa mkataba alafu upelekwe bungeni watu wamejadili wakubaliane haikufatwa umefanywa mkataba baada ya kuvuja kujulikana kwa watu tumeanza kupiga kileli ndio akapelekwa bungeni na kuna, vi, kuna, vi, kuna, vi, kuna vipengele nyeti kabisa katika ule mkataba namba moja kwa mfano kikubwa kabisa kuhusu umiliki wa ardhi tunazo taratibu za umiliki wa ardhi kule tanzania ambapo wananchi wengi hawamilikishwi ardhi tu namna hiyo iko chini ya uangalizi wa wa, wa, wa, wa rais wa nchi lakinid katika mkataba ule wamesema wana, wame, watapewa special consideration waweze kumiliki ardhi pale walipopewa nafasi ambapo ikiwa watanzania wenyewe hawapewi kumilika ardhi kwa nini wapewe hawa kwa, kwa muda mrefu na pia kuna, ta, kuna ishu ya muda haukutajwa mkataba huu ni wa urefu wa muda gani maneno yaliyotumika ni kama vile wanapewa bandari hizi kwa miaka mingi sana mpaka wao watakapoamua kwamba wahitaji kuwepo nchini hiyo ni mfano tu ambayo inaonyesha mkataba ni mbofu mngependa sasa hii weje sasa mkataba ufutwe ama urejelewe kwa, kwa mashauriano ili vipengee ambavyo mngependa viwekwe viongezwe vi, vi, vi ama hamtaki kabisa mkataba na dp world ungependelea kampuni nyingine ndio pewe kandarasi hiyo ishu siyo, siyo DP world mkataba huu kama ukiusoma unasema tunawapa world bandari zote zilizoko indian ocean na bandari zote zilizoko kwenye maziwa lakes, na tunawapa tunawapa kuna vipengele vingine vinavyozungumzia kwa mfano njia za usafiri E, na bandari za nchi kavu tunawapa tunawapa tuna madaraka hayo na njia za usafiri kutoka kwenye bandari hizi tunawapa wao mkataba wa namna gani hii ni kama tunauza nchi nzima kwa hiyo mkataba ni mbovu kabisa um, mkataba inabidi usiwepo na kama utakuwa haupo na tunahitaji investors then tutafuata zifuatwe taratibu za kawaida za investment kama wafanya wanaweza waka wakaita waka, waka wa zabuni na wakaangalia zabuni kwa njia ambazo ni za kawaida tulizokubaliana tulizokubaliana na sio kutoa bandari zote za za, za za maziwa za bahari za nchi kavu na njia za usafiri kutoka kwenye hizo bandari tunatoa kitu kimoja kimoja au vichache vichache kwa muda tuliopanga alafu unaweza ku, ku, ku, ku, ku, kuchek kwamba tumepata faida gani na faida gani wananchi wanapata tatizo sio investment tatizo ni jinsi ilivyofanywa na mkataba mbovu hmm. kuhusu d nadhani kama ukiita ukiita zabuni watakuja nchi mbalimbali na wataonyesha wao faida au comparative advantage gani wanazoleta na tunaweza tukachagua hata kama watakuwa watakuwad ambayo si dhani lakini kama wakiwa wao wameshinda wanaweza kushinda kwa ukiangalia upande mwingine mwinginedngaje wako hapa australia nadhani wako darwin nadhani wanayo bandari moja tu wanayofanyia kazi sio bandari zote au sijui kama ni darwin na sydney lakini sio bandari zote na mkataba wao ukiangalia ufanani na huwa watanzania Kuhu wa tanzania nadhani tunahitaji kufikiri zaidi na kuweka vizuri sasa wakati bunge limesha pitisha azimio la kuridhia ushirikiano huo itakuwaje sasa ni kusema kwamba itabidi tu mwendelee tu na kampeni zenu ama ni kushawishi sasa uh, wabunge wa maeneo mnako ushawishi warejeshe hoja bungeni kwa ajili ya kuweza kujadili na, na kufanya ma, marekebisho hapo ama ikishapitishwa imepitishwa bungeni kuna taratibu za kupitisha mikataba kwa mikataba ya namna hii ya kibiashara tuliyousikia sisi nadhani hii ni mara ya kwanza lakini hata ukiangalia kama unafuatilia taratibu za kupitisha bungeni pia hazikufuatwa bungeni kuna kamati ambayo walipewa wakatoa samari mhitasari mhitasari ule wamesomewa wa bunge hawakupewa muda wa kujadili wale waliotaka kujadili wamenyamazishwa spika wa bunge aliacha shughuli yake ya spika na kuchukua maswali moja kwa moja kumuuliza yule anayetaka kuuliza maswali na ndio maana utakuta kwa hiyo wabunge wakaulizwa mnakubali mnakataa mna, mna, mna wakapiga meza wakasema wanakubali wabunge ukisikiliza wanaotoa hoja hata wengi hawajui kwenye ule mkataba kuna nini hawajausoma ule mkataba ni kama tunavyoita kiswahili wanalishwa matango pori ukiwauliza wanasema tumeambiwa na kuna wengine wanasema tumeambiwa tuseme hivi kwa hiyo kama unavyojua ndugu yangu wabunge walioko kule tanzania uwang, hata kiwango chao cha elimu kinatofatinatofautianana wako wengine ni mradi kujua kusoma na kuandika kwa hiyo hawajawahi kusoma hii mikataba hata kufikiria tukikubali matokeo yake yatakuwaji kwa wananchi wetu walikuwa hawajui kwa hiyo sisi tutaendelea kuhamasisha watu angalau mimi nitaendelea kuwasapoti wanaohamasisha watu mpaka mkataba huu ufutwe proses yanzwe upya ikifanywa vizuri tatizo sio uwekezaji lakini tunawekeza ili wananchi wapate faida sio kuwekeza na kuondoa rasilimali kwa watanzania hata vigizaji kama ni kwa miaka mia moja kwa nini tufanye maamuzi mabaya namna hii yatakayoathiri watoto wetu na watoto wa watoto wetu hiyo ndio hoja inayotusumbua kama unaojuunga nasi tunazungumza na daktari anafreda ambaye anazungumzia hoja nzima ya upinzani wa mkataba ambao umeingiwa kati ya serikali ya tanzania na kampuni ya DPW DP world kampuni ya dubai kwa masuala ya uendeshaji wa bandari za tanzania penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya SBS kwenye facebook