Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo pote ulipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS na Migodo Migerano katika, katika studio za SBS na mtandaoni anani ambao ni sbs.com.au mkoa juu swahili. Pia unapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook anani ambao ni facebook.com com mkoa juu SBS swahili. Na kama unapendekeza makala wala ungependa kujua lolote lile, waweza katunikia kwa barua pepe anani ambao ni swahili.program At sbs.com.au. Kwa sasa tuzungumzie hoja ya DP World, kampuni ya kigeni ya DP World ambayo kwa upande mmoja imepokewa kwa mikono miwili na serikali ya Tanzania, lakini wananchi wanasema kwamba inabidi pawe mazungumzo ya ziada kujua kilichomo katika mkataba wa kati ya serikali ya Tanzania na kampuni ya DP World. Maandamano yalipendekezwa nchini Tanzania, polisi wakasema kwamba hakuna maandamano yanayoruhusiwa lakini wananchi pamoja na vyama vya kisiasa vinasema kwamba lazima wananchi wapewe fursa ya kuweza kuhoji pamoja na kuweza kuelezea hisia zao kwa hilo. Mmoja wa wale ambao pia wanapinga mkataba kati ya serikali ya muungano wa Tanzania na kampuni ya DP World ni Daktari Ana Frida ambaye anajiunga nasi kwa sasa. Hujambo? Jambo, sijambo kabisa. Mwanzo kabisa, kwa nini unapinga makubaliano ama mkataba ambao serikali ya Tanzania imeingia na kampuni ya DP World? Kwa kweli mimi pamoja na kikundi changu cha si Sauti ya Watanzania tunapinga kwa sababu taratibu sahihi kwanza hazikuchukuliwa, halafu na mkataba ambao tumeuona, ambao tumeupata sio kwa njia rasmi au kuwekwa vizuri, vifungu vilivyomo mle katika ule mkataba unaonekana ni mkataba mbovu kabisa ambao kuna vitu vingi naweza kuongelea. Unachukua nguvu ya Watanzania, unachukua rasilimali ya wa Watanzania, kuiweka kwenye mikono ya wageni. Huu sio tuk... uwekezaji. Ndio, umesema kwamba taratibu hazikufuata, pia mkataba ni mbovu. Uh, ubovu wa mkataba huo ni upi? Ha, ubovu ni mkataba sehemu nyingi sana. Ya kwanza kabisa, mkataba, kuna aina ya mikataba, iko ya aina mbalimbali. Nchi inaweza kuingia kwa mkataba na nchi au kampuni kwa kampuni. Mkataba huu unaonyesha kama vile Tanzania kama nchi imeingia mkataba na um, Dubai Government. Dubai Government sio nchi, na chini ya Dubai Government imewekwa DPW ambayo ni kampuni. Kwa hiyo wametumia njia za kutengeneza mkataba wa kati ya nchi na nchi, bilateral agreement, lakini wakapenyezea kisirisiri like bringing through the back door, kisirisiri wakaleta DP World. Kwa hiyo sio mkataba sahihi. Kingine, hata ukiangalia zile information tunazozipata, namna mkataba ulivyofikiwa, zimekuwa zinakingana conflicting information. Nyingine zinasema kwamba walibidi makampuni mengi, na nyingine zinasema walikwenda Dubai katika expo, maonyesho ya expo, halafu wakakutana na watu wakule wakafanya mkataba. Kinacho tunacho uhakika tumeupata, kulikuwa hakuna bidding. Ukitaka kampuni inabidi kuwe na bidding. Kwa wametumia njia za kuingia mkataba na nchi wakati wanaingiza kampuni binafsi, halafu kuna mambo mengine mengi. Kwa upande wenu Daktari, tatizo ni DP World, ama tatizo mnalo na serikali ya Tanzania ama ule utaratibu uliotumia kuingia mkataba huo? Maana DP World ni kampuni inayofanya kazi katika mataifa mengi, mojawapo ikiwa ni Australia. Sasa kuna ubaya gani wakifanya kazi na serikali ya Tanzania, hata kama pengine utaratibu hukufuatwa na kama wana- wanatekeleza vilivyomo katika mkataba na wanatoa fursa kwa watanzania Tanzania kupata ajira na vingine kama hivyo? Na kushukuru kwa swali hilo cha kwanza kabisa kuhusu DP World, tuseme ni mkataba, mkataba ni mbovu. Mkataba ungekuwa ni mkataba uliofanywa kwa njia zilizo sahihi na mkataba ulioko sahihi, tungeweza kuuheshimu. Nina, nina, ninajua kabisa kwamba wako nchi nyingi pamoja na hapa Australia, lakini walivyoingia katika nchi hizo sivyo walivyoingia Tanzania. Kila nchi ina ina taratibu zake za kuingia mikataba na makampuni binafsi Tanzania. Kama ingekuwa ni makampuni binafsi wangeweza kufanya bid, bid zile waangalie, ni nani bora kuliko mwingine, kuna faida gani, kulinganisha vitu mbalimbali, halafu mnachagua ile mnayoona italeta maslahi kwa nchi. Hicho hakikufuatwa. Sio hicho tu, mkataba ule kwanza haufuata taratibu za mikataba ya bilateral agreement ambazo ungefanywa mkataba, alafu upeleka bungeni, watu wamejadili wakubaliane. Haikufatwa, umefanywa mkataba, baada ya kuvuja kujulikana kwa watu tumeanza kupiga kelele, ndio ukapelekwa bungeni. Na kuna, vi, kuna, vi, kuna, vi, kuna vipengele nyeti kabisa katika ule mkataba namba moja, kwa mfano kikubwa kabisa, kuhusu umiliki wa ardhi. Tunazo taratibu za umiliki wa ardhi kule Tanzania ambapo wananchi wengi hawamilikishwi ardhi tu namna hiyo iko chini ya uangalizi wa wa, wa, wa wa rais wa nchi lakini DP World, katika mkataba ule wamesema wana, wame, watapewa special consideration, waweze kumiliki ardhi pale walipopewa nafasi ambapo ikiwa Tanzania wenyewe hawapewi kumiliki ardhi kwa nini wapewe hawa kwa kwa muda mrefu na pia kuna, ta, kuna ishu ya muda haukutajwa mkataba huu ni wa urefu wa muda gani maneno yaliyotumika ni kama vile wanapewa bandari hizi kwa miaka mingi sana, mpaka wao watakapoamua kwamba hawahitaji kuwepo nchini. Hiyo ni mifano tu ambayo inaonyesha mkataba ni mbovu. Mngependa sasa iweje? Sasa mkataba ufutwe ama urejelewe kwa, kwa mashauriano ili vipengee ambavyo mngependa viwekwe vi, vi, vi, viongezwe ama hamtaki kabisa mkataba na DP World? Mngependelea kampuni nyingine ndio pewe kandarasi hiyo? Ishu sio DP World. Mkataba huu kama ukiusoma unasema tunawapa DP World bandari zote zilizoko Indian Ocean na bandari zote zilizoko kwenye maziwa lakes, na tunawapa, tunawapa. Kuna vipengele vingine vinavyozungumzia kwa mfano njia za usafiri E, na bandari za nchi kavu tunawapa tuna, tunawapa madaraka hayo na njia za usafiri kutoka kwenye bandari hizi tunawapa wao. Mkataba wa namna gani hii? Ni kama tunauza nchi nzima. Kwa hiyo mkataba ni mbovu kabisa. Um, mkataba inabidi usiwepo, na kama utakuwa haupo na tunahitaji investors then tutafuata zifuatwe taratibu za kawaida za investment kama wafanya assessment, wanaweza waka- float bid, waka wakaita wazabuni na wakaangalia zabuni kwa njia ambazo ni za kawaida tulizokubaliana tulizokubaliana, na sio kutoa bandari zote za za, za za maziwa za bahari za nchi kavu na njia za usafiri kutoka kwenye hizo bandari. Tunatoa kitu kimoja kimoja au vichache vichache kwa muda tuliopanga, alafu naweza ku, ku, ku, ku, ku kuchek kwamba tumepata faida gani na faida gani wananchi wanapata. Tatizo sio investment, tatizo ni jinsi ilivyofanywa na mkataba mbovu mm. Kuhusu DPW nadhani, kama ukiita ukiita zabuni watakuja nchi mbalimbali, na wataonyesha wao faida au comparative advantage gani wanazoleta, na tunaweza tukachagua hata kama watakuwa DPW ambayo sidhani lakini kama wakiwa wao wameshinda, wanaweza kushinda kwa sababu. Ukiangalia upande mwingine DPW ingawaje wako hapa Australia nadhani wako Darwin, nadhani wanayo bandari moja tu wanayofanyia kazi, sio bandari zote, au sijui kama ni Darwin na Sydney, lakini sio bandari zote. Na mkataba wao ukiangalia ufanani na huo wa Tanzania, huo wa Tanzania nadhani tunahitaji kufikiri zaidi na kuweka vizuri. Sasa wakati bunge limeshapitisha azimio la kuridhia ushirikiano huo Itakuwaje sasa? Ni kusema kwamba itabidi tu mwendelee tu na kampeni zenu, ama ni kushawishi sasa, uh, wabunge, waki, wamaeneo, ma, ushawishi sasa wabunge wa maeneo mnako ushawishi warejeshe hoja bungeni kwa ajili ya kuweza kujadili na, na pengine kufanya ma, marekebisho hapo, ama ikishapitishwa imepitishwa bungeni. Kuna taratibu za kupitisha mikataba kwa mikataba ya namna hii ya kibiashara tuliyohusikia sisi, nadhani hii ni mara ya kwanza lakini hata ukiangalia kama unafuatilia taratibu za kupitisha bungeni pia hazikufuatwa bungeni. Kuna kamati ambayo walipewa wakatoa summary, mhitasari, mhitasari ule wamesomewa wa bunge, hawakupewa muda wa kujadili, wale waliotaka kujadili wamenyamazishwa. Spika wa Bunge aliacha shughuli yake ya uspika na kuchukua maswali moja kwa moja kumuuliza yule anayetaka kuuliza maswali, na ndio maana utakuta. Kwa hiyo wabunge wakaulizwa, mnakubali? Mnakataa? mna, mna, mna, wakapiga meza, wakasema wanakubali wabunge. Ukisikiliza wanaotoa wa hoja hata wengi hawajui kwenye ule mkataba kuna nini, hawajausoma ule mkataba. Ni kama tunavyoita Kiswahili, wanalishwa matango pori. Ukiwauliza wanasema tumeambiwa na kuna wengine wanasema tumeambiwa tuseme hivi. Kwa hiyo kama unavyojua ndugu yangu, wabunge walioko kule Tanzania uwang, hata kiwango chao cha elimu kinatofautiana tofautiana, na wako wengine requirement ni mradi kujua kusoma na kuandika. Kwa hiyo hawajawahi kusoma hii mikataba, hata kufikiria tukikubali matokeo yake yatakuwaje kwa wananchi wetu, walikuwa hawajui. Kwa hiyo sisi tutaendelea kuhamasisha watu, angalau mimi nitaendelea kuwasapoti wanaohamasisha watu mpaka mkataba huu ufutwe, prosesi yanzwe upya, ikifanywa vizuri. Tatizo sio uwekezaji, lakini tunawekeza ili wananchi wapate faida, sio kuwekeza na kuondoa rasilimali kwa Watanzania, hata vigizaji kama ni kwa miaka mia moja. Kwa nini tufanye maamuzi mabaya namna hii yatakayoathiri watoto wetu na watoto wa watoto wetu. Hiyo ndio hoja inayotusumbua kama unajiunga nasi. Tunazungumza na Daktari Ana Frida ambaye anazungumzia hoja nzima ya upinzani wa mkataba ambao umeingiwa kati ya serikali ya Tanzania na kampuni ya DPW ama DP World, kampuni ya Dubai, kwa maswala ya uendeshaji wa bandari za Tanzania. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.