unasikiliza idaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamare watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijinl natole stede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote ulipona karibu katika makala aidha ya kiswahili ya sbs ukona migore migeraanatukaltia makala y kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ananembani sbsc au mkoaju swahili vile vilozapata makala haya kwenye ukurasa wt wa facebook facebook com mkoaju sbs swahili. na iwapo ungependa kutuandikia kwa bara pepe ananini swahili progam u yapo mengi ambavyo tumeandalia lakini tuanze kwa kionjo tu kidogo cha makala ambayo hapo mbele tukizungumzia hoja nzima kwa nini watanzania wanapinga mkataba kati ya serikali ya tanzania na kampuni ya dp world tunapinga kwa sababu taratibu sahihi kwanza hazikuchukuliwa halafu na mkataba ambao tumeuona ambao tumeupata sio kwa njia rasmi au kuwekwa vizuri vifungu vilivyomo mle katika ule mkataba unaonekana ni mkataba mbovu kabisa ambao kuna vitu vingi naweza kuongelea unachukua nguvu ya watanzania unachukua rasilimali ya wa watanzania kuiweka kwenye mikono ya wageni sauti ya dktr anfrida hapo akiweka wazi mabovu na kutofuata zile hatua zinazostahili ama utaratibu naofaa kwa kuweza kutoa kandarasi za mkataba huo ambao umetiwa saini kati ya kampuni ya dp world ya dubai na serikali ya muungano wa tanzania yote hayo baada ya taarifa ya habari lakini kwa sasa tutazamia kidogo yaliyomo katika muktasari wa habari jioni hii ya leo muktasari wa habari joni hii ya leo australia inastahili jiandaa kwa msimu wa joto vichaka ujao wakati mioto ya vichaka inaendelea kuchoma maeneo ya kaskazini ya dunia asema waziri mkuu wa albanizi chama cha ujenzi misitu madini na nishati kinaomba pawe kodi ya faida ya supa na idadi kubwa ya waustralia wa wajisajili kupiga kura katika kura ya maoni ijayo ya sauti ya waustralia wa kwanza bungeni kimataifa jenerali wa sudan akataa pendekezo lililoongozwa na kenya kuwalinda amani wa afrika mashariki wasaidie kumaliza vita wanajeshi kadhaa wamewawa somalia baada ya kambi yao kushambuliwa na kundi la al-shabab navuta ni kuvute kati ya vyama vya siasa nchini tanzania kuhusu dipy world aendelea kutokota katika taarifa za michezo timu za afrika zala vichapo vya kiama katika kombe la dunia la wanawake wakati samka samkaje atapona kwa wakati kucheza katika kombe la dunia na mende apindwa kabati katika kombe la dunia nchini new zeland ambapo phillipines wamekabiliana na new zeland na sugunyo yarudi kumramba mandonga mtu kazi mjini nairobi kwa na mengine mengi zaidi junge nasi kua taarifa za kamili za habari zinazoanza hivi sasa askiza idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano naihapa ni tafra kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs waziri mkuu anton albanes amesema kwamba australia inahitaji jiandaa kwa msimu wa moto wa vichaka ujao wakati mioto ya vichaka inaendelea kuchoma maeneo ya kaskazini ya dunia asubuhi ya leo bwana albanes alikuwa katika kitongoji cha milton ambacho kiko katika pwani ya kusini ya new south yas ambako alizungumza na wafanyakazi wa kujitolea wa utunzaji wa ardhi ambao amesaidia kukarabati eneo hilo baada ya msimu mbaya wa moto wa mwaka 9 na2 ameongezea kuwa waustralia wa wa hawastahili ridhika baada ya misimu ya mvua ya laninga wakati wataalam wanaonya kuwa msimu huu wa majira ya joto unaweza shuhudia kurejea tena kwa mazingira mabaya ya moto wa vichaka anasema tunasali fanya tuwezavyo kujiandaa kwa msimu ujao tumepitia msimu wa ajabu wa mvua ila sayansi na wataalamu wa hali ya hewa wanatueleza kuwa msimu ujao utakuwa mkavu sana na hali hiyo inakuja na hatari kwa hiyo maandalizi ni muhimu sana waziri mkuu hapo akizungumza kuhusiana umuhimu wa, wa kujiandaa kwa msimu wa majira ya joto na chama cha ujenzi misitu madini na nishati kinaomba pawe kodi ya faida ya super kuwekeza kwa ujenzi hatua itakayotatua janga la utoaji wa nyumba nchini australia zack smith ni katibu wa chama hicho amesema zaidi ya nyumba laki 750 zinahitajika kwa haraka nchini australia na uwekezaji wa dola bilioni2n kila mwaka zinahitajika kufunga pengo la makazi ameangiza kuwa suala hilo linaweza funikwa kwa urahisi na pendekezo lao la kodi ya faida ya supa na anasema faida za supa zinafeli katika mfumo wetu wa kiuchumi faida inastahili kuwa motisha tosha kwa biashara binafsi kufanya zinavyofanya mengine ni kutokuwa na tija nchini australia tumeruhusu kiritimba ili uzembe uwepo katika sehemu zote na hatuzungumzi tu kuhusu uchimbaji wa madini kwa benki kubwa masoko makubwa makampuni makubwa ya simu usafiri wa anga orodha hiyo inaendelea alisema bwana smith toulekee moja kwa moja katika tarifa zingine ambazo sasa idadi kubwa ya uchaguzi imekadiria kiwango kita, kitaifa, cha kitaifa kwa kwa kura ya maoni ya maoni bora ushiriki wstralia wameam caguikadikno a guzi wa shirikisho katika historia ya australia usajili kwa waustralia wa kwanza na wakazi wa wilaya kaskazini umepita asilimia 90 kwa mara ya kwanza mwaka huu kuna waustralia wa asili elu 60 zaidi waliojisajili kupiga kura kuliko mwisho wa mwaka jana kutoka pateleke moja kwa moja hadi nchini tanzania ambapo vyama vya kisiasa nchini humo sasa vimeanza kutumia majukwaa ya wazi na mikutano ya hadhara kuwashawishi wananchi juu ya kile kilichomo kwenye mkataba wa bandari kati ya nchi hiyo na kampuni ya kigeni ya dp world karata za vyama vya siasa kugeukia majukwaa ya wazi inakuja wakati wingu nene likiendelea kugubika hatma ya makubaliano ya mkataba huo ambao mjadala wake umegeuka mada inayotupiwa macho kila uchao chama kikuu cha upinzani chadema kikiwa na viongozi wa wake wakuu kimeanza kuwaalika wanaharakati pamoja na vigogo wa sheria na viongozi wa dini kuchambua na kukosoa mkataba huo huku kukizidisha lawama kwa serikali katika kile kinachosema kwamba ni kuingia kwenye mikataba mibovu hoja zinazotolewa na chama hicho pamoja na wanasheria zinakisi kile kinachoelewekwa uh, kuhusu baadhi ya vipengee kwenye mkataba huo kukosa afya kwa ustawi wa taifa kama vile wawekezaji kuwa na usemi mkubwa kuhusu bandari ya tanzania na baada ya taarifa hii za habari utapata uchambuzi wa kina kuhusu swala hilo kutoka kwa moja wawanarakaati hawo k moja kwa moja hadi kule sudan ambako jenerali mmoja wa sudan alikataa uh, akitoa lugha ya vitisho pendekezo ililoongozwa na kenya kwamba walinda amani wa afrika mashariki wasaidie kumaliza vita vya zaidi ya siku ma nchini humo katika video iliyotolewa jumatatu na kukosolewa vikali na mamlaka ya kenya mapigano hayo ya jeshi la sudan na vikosi vya rsf yamepokea maombi mengi ya upatanishi kwa kimataifa lakini hakuna waliofaulu kukomesha au hata kusitisha kwa kiasi kikubwa mapigano hayo yaliyozuka tangu aprili kumi na tano mapema mwezi huu jumuiya ya kanda ya afrika mashariki ambayo kenya ni mwanachama ilipendekeza mpango ambao utajumuisha kupelekwa kwa, kwa walinda amani katika mji mkuu wa hartum jeshi la sudan limekataa mara kwa mara mpango huo unaoongozwa na kenya likishutumu mamlaka hiyo ya kikanda kuungwa mkono ama kuunga mkono vikosi vya rsf kutoka sudan tuvuke mpaka tuelekee moja kwa moja hadi nchini somalia ambapo watu kadhaa wanaripotiwa kufariki katika shambulizi la kujitoa mhanga kwenye kambi ya mafunzo ya kijeshi ya jale siyad mjini mwaghadishu somalia mshambuliaji aliwalenga wa maafisa wa jeshi a walipokuwa wamejipanga foleni kupata kiamsha kinywa afisa wa jeshi ambaye hakutaka jina lake litajwe kwa sababu haruhusiwi kuzungumza na vyombo vya habari alieleza vyombo vya habari kwamba wanajeshi ishirini wamefariki nadazeni kujeruhiwa baadhi ya wanajeshi walijeruhiwa vibaya sana na hali yao si nzuri kundi la kigaidi la alshabab shabab limedai kuhusika na shambulizi hilo kutokapo tuvuke mpaka tuelekea hadi nchini kenya ambapo siku chache baada ya polisi kuvamia nyumba ya mwanawe rais wa zamani wa kenya uru kenyatta jomo mkuu huyo wa zamani wa nchi kwa mara nyingine amezungumza kuhusu kisa hicho akidai kuwa kulikuwa na mpango wa kumwwekea bunduki na dawa za kulevya wakati wa operesheni ya jumaa usiku wakati wa mkutano na wahariri wa habari mnamo jumatatu bwana kenyatta pia alizungumzia madai ya kuhifadhi bunduki zinazodaiwa kushikiliwa na wanawe wawili jomo na muhoho katika nukuu ya taarifa iliyotoa ni kwamba suala hili la bunduki limezingirwa na propaganda nyingi ili kugeuza mawazo kutoka kwa kile ambacho kimekuwa kikitokea nchini mwisho wa nukuu aliwambia waandishi wa habari katika nukuu nyingine ni kwamba ninaamini walitaka kuweka dawa na bunduki katika boma la mwanangu kenyatta aliyejawa na hasira amesema kwamba tukio hilo lilimuumiza sana rais huyo wa zamani anadai kuwa wanawe wawili wanamiliki bunduki sita kwa ujumla tatu kila mmoja na kwamba bunduki zote zimesajiliwa kisheria alifafanua pia kuwa bintie ngina hamiliki bunduki wakati huo rais uh, daktari william samuel apruto ameeleza vinara wa upinzani kwamba waweke watoto wao katika mstari wa mbele wa maandamano iwapo wataitisha maandamano baadale ya kutuma watoto wengine katika maandamano wakati wao wako salama mafichoni vilevile upinzani umesema kwamba siku ya kesho itakuwa ni siku ya kuweka kuwashami mishumaa kuweza kuomboleza waliowawa kupitia vurugu na ukatili wa jeshi la polisi aendelea kuskia idhaa kiswahili yawaaaoameouianziirawumoaaaawaeyndashome a iambe alipataahaaaaoaeneupata matibabu na kuwa mchezo nemchezo ambapo timu ikijiandaa kukichapa dhidi ya nigeria mjini brisba ahamis jioni kira mwenye miaka ht yuko tayari uh, hatashiriki katika mechi hii lakini matumaini bado yanaendelea kusalia kwamba huenda akashirii katika mechi ya mwisho dhidi ya canada ama hata katika hatua zitakazofuata iwapo ustralia itafuzu kucheza mechi za raundiya kumis wakati huo mchezaji kiung alikuwa nay kusema alipozungumza a waandish wa habari kuhusu ushiriki waadw As a team. Just on um, Sam's doing anasema kama things. timu malengo yetu yako kwa, kwa nigeria yeah, sam anafanya anachostahili fanya kupona haraka yawezekanavyo na hiyo pia ni muhimu ila ndio tunastahili lenga nigeria tu alisistiza kira c katika mazungumzo yake na waandishi wa habari kutoka hpa tutazame kilichojiri mapema hii leo katika mechi za kombe la dunia ambapo colombia waliwavaa korea kusini na kushinda mechi yao kwa magoli mawili kwa sufur katika uwanja wa sydny vilevile nwzland ambao walikuwa dimbani dhidi ya yaphilipine nyumbani kwao wamepigwa nyumbani wameshindwa goli moja kwa sufuri ambao ni ushindi wa kwanza na goli la kwanza kufungua katika kwa kombe la dunia na wanawake amatimu ya wanawake ya ufilipino hatua ambayo inawapa alama tatu new zeland vilevile wakiwa na alama tatu kumaanisha kwamba kundi hilo sasa litakuwa ni, ni kundi lenye utata ambapo norway wana alama moja switzerland ambao ni viongozi wa kundi hilo wana alama nne baada ya kushinda mechi mbili na kutoka sare mechi moja hii inamaana kwamba sasa kati ya new zealand wafilipino ama norway mmoja o itabidi sasa akatia tiketi ya kutoka nje kundi ama moja abaki nyumbani ama arejee nyumbani katika mechi zingine ziliochezwa hapo jana ilikuwa ni kati ya ujerumani na moroko ambapo wajerumani waliocharaza waafrika magoli sita kwa sufur, sita mtungi sufur sitatungiiama yani brazl vilevile nawakarejesha mkono kwawea kuwacharaza panama magoli mane kwa sufur hali ambayo bila shaka imeleta utata mkubwa sana na katika mechi kati ya switzerland na norway ni dakika ya 1t5 lakini bado hapajawa goli lolote na punde goli itakapofungwa bila shaka tutawajuza na ku harifu yote hayo nam tutazame sasahali ilivyo katika masoko dola moja ya australia ina thamani ya se27b za marekani wakati dola moja ya australia ina thamani ya faranga el19 na 17 za burundi na dolamojaustlia ina thamani ya faranga 1657 na senti43 za congo vilevile dolamojaina vile thamani ya faranga l kwa mradhi 7 a 94 za rwanda na dolamoatrlia aama shilini2 za uganda wakati dola moja na thamani ya shilingi na za wakatidm a shini9 as9 aanzania tutazama katika utabiri wa halia hewa tukianzia jijini Adelaide ambapo nopale i ni 1 wakati222 15 melb 9.8 na sydney nyeziyoto pale ni 14. sf kufikia punde misho tarifa abara ambayo tumeandalia bakinasi kwa makala mingine manakujia kutoka studio zetu za sbs radio penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswaili ya sbs kwenye facebook