Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jamba popote, na karibu katika makala aidhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona migore migera anatukultia makala ya kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anan ambani sbsau mkoaju swahili vilevilazopata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom com mkoaju sbs swahili, na iwapo ungependa kutuandikia kwa barua pepe, anwani ni swahili progam at sbscom au yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini tuanze kwa kionjo tu kidogo cha makala ambayo hapo mbele tukizungumzia hoja nzima, kwa nini watanzania wanapinga mkataba kati ya serikali ya Tanzania na kampuni ya DP World. Tunapinga kwa sababu taratibu sahihi kwanza hazikuchukuliwa, halafu na mkataba ambao tumeuona, ambao tumeupata sio kwa njia rasmi au kuwekwa vizuri vifungu vilivyomo mle katika ule mkataba unaonekana ni mkataba mbovu kabisa, ambao kuna vitu vingi inaweza kuongelea. Unachukua nguvu ya Watanzania, unachukua rasilimali ya wa Watanzania, kuiweka kwenye mikono ya wageni. Sauti ya Daktari Anfrida hapo akiweka wazi mabovu nao kutofuata zile hatua zinazostahili ama utaratibu unaofaa kwa kuweza kutoa kandarasi za mkataba huo ambao umetiwa saini kati ya kampuni ya DP World ya Dubai na serikali ya muungano wa Tanzania. Yote hayo baada ya taarifa ya habari, lakini kwa sasa tutazame kidogo yaliyomo katika muktasari wa habari jioni hii ya leo. Muktasari wa habari jioni hii ya leo. Australia inastahili jiandaa kwa msimu wa joto vichaka ujao, wakati mioto ya vichaka inaendelea kuchoma maeneo ya kaskazini ya dunia, asema waziri mkuu wa Albanizi. Chama cha ujenzi, misitu, madini na nishati kinaomba pawe kodi ya faida ya supa, na idadi kubwa ya Waaustralia wajisajili kupiga kura katika kura ya maoni ijayo ya sauti ya Waustralia wa kwanza bungeni. Kimataifa, jenerali wa Sudan akataa kupendekezo lililoongozwa na Kenya kuwalinda amani wa Afrika mashariki wasaidie kumaliza vita. Wanajeshi kadhaa wameuawa Somalia baada ya kambi yao kushambuliwa na kundi la Al-Shabab. Navuta ni kuvute kati ya vyama vya siasa nchini Tanzania kuhusu DP World yaendelea kutokota. Katika taarifa za michezo, timu za Afrika zala vichapo vya kiama katika kombe la dunia la wanawake. Wakati samka, je atapona kwa wakati kucheza katika kombe la dunia? Na mende apindua kabati katika kombe la dunia nchini New Zealand, ambapo Philippines wamekabiliana na New Zealand, na sugunyo yarudi kumramba mandonga mtu kazi mjini Nairobi. Kwa na mengine mengi zaidi jiunge nasi kwa taarifa za kamili zaabari, za habari zinazoanza hivi sasa. Kamili habari kutoka studio zetu za SBS. Waziri Mkuu Anthony Albanese amesema kwamba Australia inahitaji jiandaa kwa msimu wa moto wa vichaka ujao wakati mioto ya vichaka inaendelea kuchoma maeneo ya kaskazini ya dunia. Asubuhi ya leo, Bwana Albanese alikuwa katika kitongoji cha Milton ambacho kiko katika pwani ya kusini ya New South Wales, ambako alizungumza na wafanyakazi wa kujitolea wa utunzaji wa ardhi ambao amesaidia kukarabati eneo hilo baada ya msimu mbaya wa moto wa mwaka elfu mbili kumi na tisa na mwaka elfu mbili ishirini Ameongezea kuwa Waustralia wa hawastahili ridhika baada ya misimu ya mvua ya Lanina, wakati wataalam wanaonya kuwa msimu huu wa majira ya joto unaweza shuhudia kurejea tena kwa mazingira mabaya ya moto wa vichaka. Anasema tunastahili fanya tuwezavyo kujiandaa kwa msimu ujao. Tumepitia msimu wa ajabu wa mvua, ila sayansi na wataalamu wa hali ya hewa wanatueleza kuwa msimu ujao utakuwa mkavu sana na hali hiyo inakuja na hatari, kwa hiyo maandalizi ni muhimu sana. Waziri mkuu hapo akizungumza kuhusiana umuhimu wa kujiandaa kwa msimu wa majira ya joto. Na chama cha ujenzi misitu, madini na nishati kinaomba pawe kodi ya faida ya super kuwekeza kwa ujenzi, hatua itakayotatua janga la utoaji wa nyumba nchini Australia. Zack Smith ni katibu wa chama hicho, amesema zaidi ya nyumba laki saba elfu hamsini zinahitajika kwa haraka nchini Australia, na uwekezaji wa dola bilioni 28 kila mwaka zinahitajika kufunga pengo la makazi. Ameongeza kuwa suala hilo linaweza funikwa kwa urahisi na pendekezo lao la kodi ya faida ya supa. Na anasema faida za supa zinafeli katika mfumo wetu wa kiuchumi. Faida inastahili kuwa motisha tosha kwa biashara binafsi kufanya zinavyofanya, mengine ni kutokuwa na tija nchini Australia tumeruhusu kiritimba ili uzembe uwepo katika sehemu zote, na hatuzungumzi tu kuhusu uchimbaji wa madini. Kwa benki kubwa, masoko makubwa, makampuni makubwa ya simu, usafiri wa anga, orodha hiyo inaendelea, alisema Bwana Smith. Kutoka hapa tuelekee moja kwa moja katika taarifa zingine, ambazo sasa idadi kubwa ya Waaustralia wamejisajili kupiga kura katika kura ya maoni jayo kwa sauti ya Waustralia wa kwanza bungeni. Tume ya Uchaguzi ya Australia imekadiria kiwango cha kita, kitaifa cha usajili kimefikia asilimia 97.5 kutoka asilimia 97.1 kwa takwimu za mwisho wa mwaka 2022. Hii ina maana kura ya maoni ya mwaka 2023 itakuwa na msingi bora kwa ushiriki wa kidemokrasia kuliko tukio lingine la uchaguzi wa shirikisho katika historia ya Australia usajili kwa Waustralia wa kwanza na wakazi wa wilaya kaskazini umepita asilimia tisini kwa mara ya kwanza. Mwaka huu kuna Waustralia wa asili elfu sitini zaidi waliojisajili kupiga kura kuliko mwisho wa mwaka jana. Kutoka patuliki moja kwa moja hadi nchini Tanzania, ambapo vyama vya kisiasa nchini humo sasa vimeanza kutumia majukwaa ya wazi na mikutano ya hadhara kuwashawishi wananchi juu ya kile kilichomo kwenye mkataba wa bandari kati ya nchi hiyo na kampuni ya kigeni ya DP World. Karata za vyama vya siasa kugeukia majukwaa ya wazi inakuja wakati wingu nene likiendelea kugubika hatma ya makubaliano ya mkataba huo ambao mjadala wake umegeuka mada inayotupiwa macho kila uchao. Chama kikuu cha upinzani Chadema kikiwa na viongozi wake wakuu kimeanza kuwaalika wanaharakati pamoja na vigogo wa sheria na viongozi wa dini kuchambua na kukosoa mkataba huo, huku kukizidisha lawama kwa serikali katika kile kinachosema kwamba ni kuingia kwenye mikataba mibovu. Hoja zinazotolewa na chama hicho pamoja na wanasheria zinakisi kile kinachoelewekwa, uh, kuhusu baadhi ya vipengee kwenye mkataba huo kukosa afya kwa ustawi wa taifa kama vile wawekezaji kuwa na usemi mkubwa kuhusu bandari ya Tanzania. Na baada ya taarifa hii za habari utapata uchambuzi wa kina kuhusu swala hilo kutoka kwa mmoja wa wanaharakati hao. Tulekee moja kwa moja hadi kule Sudan, ambako majenerali jenerali mmoja wa Sudan alikataa uh, akitoa lugha ya vitisho pendekezo lililoongozwa na Kenya kwamba walinda amani wa Afrika Mashariki wasaidie kumaliza vita vya zaidi ya siku mia nchini humo. Katika video iliyotolewa Jumatatu na kukosolewa vikali na mamlaka ya Kenya. Mapigano hayo ya jeshi la Sudan na vikosi vya RSF yamepokea maombi mengi ya upatanishi kwa kimataifa, lakini hakuna waliofaulu kukomesha au hata kusitisha kwa kiasi kikubwa mapigano hayo yaliozuka tangu Aprili kumi na tano. Mapema mwezi huu, IGAD, jumuiya ya kanda ya Afrika Mashariki ambayo Kenya ni mwanachama, ilipendekeza mpango ambao utajumuisha kupelekwa kwa, kwa walinda amani katika mji mkuu wa Khartum. Jeshi la Sudan limekataa mara kwa mara mpango huo unaoongozwa na Kenya, likishtumu mamlaka hiyo ya kikanda kuungwa mkono ama kuunga mkono vikosi vya RSF kutoka Sudan. Tuvuke mpaka tuelekee moja kwa moja hadi nchini Somalia, ambapo watu kadhaa wanaripotiwa kufariki katika shambulizi la kujitoa mhanga kwenye kambi ya mafunzo ya kijeshi ya Jale Siyad mjini Mogadishu, Somalia. Mshambuliaji aliwalenga wa maafisa wa jeshi la walipokuwa wamejipanga foleni kupata kiamsha kinywa. Afisa wa jeshi ambaye hakutaka jina lake litajwe kwa sababu haruhusiwi kuzungumza na vyombo vya habari alieleza vyombo vya habari kwamba wanajeshi ishirini wamefariki na dazeni kujeruhiwa. Baadhi ya wanajeshi walijeruhiwa vibaya sana na hali yao si nzuri. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi hilo. Kutoka hapo tuvuke mpaka tuelekee hadi nchini Kenya, ambapo siku chache baada ya polisi kuvamia nyumba ya mwanawe rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, Jomo mkuu huyo wa zamani wa nchi kwa mara nyingine amezungumza kuhusu kisa hicho, akidai kuwa kulikuwa na mpango wa kumwekea bunduki na dawa za kulevya wakati wa operesheni ya Jumaa usiku. Wakati wa mkutano na wahariri wa habari mnamo Jumatatu, bwana Kenyatta pia alizungumzia madai ya kuhifadhi bunduki zinazodaiwa kushikiliwa na wanawe wawili, Jomo na Muhoho. Katika nukuu ya taarifa aliyotoa ni kwamba swala hili la bunduki limezingirwa na propaganda nyingi, ili kugeuza mawazo kutoka kwa kile ambacho kimekuwa kikitokea nchini, mwisho wa nukuu, aliwaambia waandishi wa habari. Katika nukuu nyingine ni kwamba ninaamini walitaka kuweka dawa na bunduki katika boma la mwanangu. Kenyatta aliyejawa na hasira amesema kwamba tukio hilo lilimuumiza sana. Rais huyo wa zamani anadai kuwa wanawe wawili wanamiliki bunduki sita kwa ujumla tatu kila mmoja na kwamba bunduki zote zimesajiliwa kisheria. Alifafanua pia kuwa bintiye Ngina hamiliki bunduki. Wakati huo rais, eh, Daktari William Samoei Arap Ruto ameeleza vinara wa upinzani kwamba waweke watoto wao katika mstari wa mbele wa maandamano iwapo wataitisha maandamano, badala ya kutuma watoto wengine wa katika maandamano wakati wao wako salama mafichoni. Vilevile upinzani umesema kwamba siku ya kesho itakuwa ni siku ya kuweka kuwasha mishumaa kuweza kuomboleza waliouawa kupitia vurugu na ukatili wa jeshi la polisi. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa nami Godi Migirano, kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika masuala ya michezo, tukianzia katika soka ama mpira wa miguu ukipenda, ambapo Matildas timu ya taifa ya wanawake Matildas kwa mara nyingine wamefanya mazoezi bila nahodha wao Sam Kerr, ambapo mashaka yanaendelea kuzingira ushiriki wake katika kombe hili la dunia. Kerr, ambaye alipata jeraha la kisigino kwa, kwa sasa bado anaendelea kupata matibabu na anaendelea kuwa nje ya mchezo huo ambapo timu ikijiandaa kukichapa dhidi ya nigeria mjini brisbane alhamis jioni kira mwenye miaka ishirini na tisa yuko tayari uh, hata shiriki katika mechi hii lakini matumaini bado yanaendelea kusalia kwamba huenda akashiriki katika mechi ya mwisho dhidi ya canada ama hata katika hatua zitakazofuata iwapo australia itafuzu kucheza mechi za raundi ya kumi na sita wakati huo mchezaji kiungo kira wa australia alikuwa nayo kusema alipozungumza na waandishi wa habari kuhusu ushiriki wa nahodha wake Um, anasema kama timu um, malengo yetu ya yako kwa Nigeria wadda. Sam wadda anafanya anachostahili fanya kupona haraka iwezekanavyo, na hiyo pia ni muhimu, ila ndio tunastahili lenga Nigeria tu, alisisitiza Kira Kuni Krus katika mazungumzo yake na waandishi wa habari. Kutoka hapa tutazame kilichojiri mapema hii leo katika mechi za kombe la dunia, ambapo Colombia waliwavaa Korea Kusini na kushinda mechi yao kwa magoli mawili kwa sifuri katika uwanja wa Sydney. Vilevile New Zealand ambao walikuwa dimbani dhidi ya Philippines nyumbani kwao wamepigwa nyumbani, wameshindwa goli moja kwa sufuri, ambayo ni ushindi wa kwanza na goli la kwanza kufungwa katika kwa kombe la dunia na wanawake, ama jish, timu ya wanawake ya Ufilipino, hatua ambayo inawapa alama tatu New Zealand, vile vilevile wakiwa na alama tatu kumaanisha kwamba kundi hilo sasa litakuwa ni, tim, ni kundi lenye utata ambapo Norway wana alama moja Switzerland ambao ni viongozi wa kundi hilo wana alama nne baada ya kushinda mechi mbili na kutoka sare mechi moja. Hii ina maana kwamba sasa kati ya New Zealand, wa filipino wafilipino ama Norway, mmoja wao itabidi sasa ajikatie tiketi ya kutoka nje ya kundi ama mmoja abaki nyumbani ama arejee nyumbani. Katika mechi zingine zilizochezwa hapo jana, ilikuwa ni kati ya Ujerumani na Moroko, ambapo Wajerumani waliocharaza wa Afrika magoli sita kwa sufuri sita mtungi hapo, yani kichapo cha kiama. Brazil vilevile na wakarejesha mkono kwa kuweza kuwacharaza Panama magoli mane kwa sufur, hali ambayo bila shaka imeleta utata mkubwa sana na katika mechi kati ya Switzerland na Norway ni dakika ya kumi na tano lakini bado hapajawa goli lolote, na punde goli litakapofungwa bila shaka tutawajuza na kuharifu yote hayo. Nam, tutazame sasa hali ilivyo katika masoko. Dola moja ya Australia ina thamani ya senti 67 za Marekani, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1917 na za Burundi, na dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1657 na, na senti 43 za Kongo. Vilevile dola moja ya Australia ina thamani ya faranga elfu kwa mradhi 794 za Rwanda na dola moja Australia na thamani ya shilingi 2470 za Uganda, wakati dola moja Australia na thamani ya shilingi 96 za Kenya, na dola moja Australia na thamani ya shilingi 1659 na senti 81 za Tanzania. Tutazama katika utabiri wa hali hewa, ya hewa tukianzia jijini Adelaide ambapo nyezi joto pale ni, ni 11.7. Brisbane ni 17. Canberra 4.4 Wakati down ni 25.2, Hobart 12.2, Perth 15, Melbourne 9.8 na Sydney nyuzi joto pale ni 14.4. Kufikia punda mwisho wa tarifa habari ambayo tumeandalia, baki nasi kwa makala mengine manakujia kutoka studio zetu za SBS Radio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.