Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. Mkwaju Swahili. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukilekia moja kwa moja katika makala maalum ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za Nairobi ambako mwandishi wetu Jesen Nyakuna atusubiri kwa hamu na gamu. Ungana naye. Afrika kusini mwa jangwa la Sahara inakabiliwa na moja ya mazingira yenye changamoto kubwa ya kiuchumi, kwa miaka yenye ahueni ya polepole kutokana na janga la COVID-19, kupanda kwa bei ya chakula na nishati na viwango vya juu vya madeni. Moja wapo ya masuala ya dharura yanayoikabili kanda hii ni haja ya kukabiliana na viwango vya juu vya mfumuko wa bei ambavyo vinaathiri mapato na usalama wa chakula. Bei ya vyakula muhimu kama vile mahindi na ngano zimeongezeka tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa na, na, na kuchangia mfumuko wa bei katika mataifa yenye uchumi dhaifu. Bei za juu za nishati duniani na dola yenye nguvu pia zimeingia kwenye mfumuko wa bei kwa njia isiyo ya moja kwa moja kupitia usafirishaji wa bidhaa zinazoweza kuuzwa kama bidhaa za nyumbani. James Shikwati ambaye ni mwanauchumi nchini Kenya anasema kile kinachoshuhudiwa kwa sasa nchini Kenya ni picha mwafaka ya athari za kupanda kwa gharama ya maisha. Kwanza, uh, wananchi wamepata hiyo pressure ama kutokana na uchumi kuwa katika hali mbaya, na wengi kabisa hawakubaliani ha, na sera ya serikali ambayo ilipitishwa hivi karibuni. Kwa sasa hivi nadhani iko kwenye mahakama kuu. Uh, kwa, kwa hivyo wa, wananchi wako kwenye ile hali ya kutaka kuonyesha serikali mambo hai, hai, hayapo vema ama hayako sawasawa, na hawa ni wale vijana ambao wa, wa, wana hasira kubwa kabisa. Na tusahau kwamba rais pia alipokuwa anapiga kampeni aliweka hawa vijana katika eh, you know, frontline, kuonyesha kwamba yeye akipata kiti hao ndio watakuwa jamaa ambao watakuwa wanaendesha serikali. Kwa hivyo hasira ni iko pale kutokana na kampeni za kisiasa na hali ya kiuchumi Daka alafu pili, sasa kuna eh, wanasiasa ambao tunasema wa upinzani pia ambao wana yao ambao pia uh, hawajakubaliana nayo ama um, hawajafurahishwa nayo. Sasa kwa maoni yangu, wanasiasa wa upinzani wa, hao wanatembelea wa, wa juu ya wimbi la hasira za wananchi eh, si, si eti kwamba hao ndio wanasukuma hasira, hapana. Hasira hiyo, hasira imetokana na zile promises eh, wale wenzetu wenye wako serikali walifanya na wameshindwa kutimiza na pia hali mbaya ya kiuchumi e, maoni yangu ni kwamba ni kama serikali wameshindwa kuelewa kwamba tatizo sio wanasiasa wa upinzani, tatizo ni hii hali mbaya ya kiuchumi. Hasira zinaweza zikatapakaa kokote, na sidhani serikali itakuwa na uwezo wa kuweza kujadiliana ku, ku, na wananchi ambao wana hasira, kwa hivyo Uh, wa, wa, upinzani wamepatiana ile hali ya uwezekano wa serikali kuweza kusema okay basi tumewasikiza, basi tuongee, lakini kumbuka kwamba hasira si ya wa upinzani, hasira ni ya wananchi. Watu kumi na sita wameuawa jimboni Dafuru nchini Sudan baada ya kushambuliwa na roketi iliyolenga makazi yao, wakati huo mapigano yakiendelea kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF. Muungano wa mawakili umesema shambulio hilo imetokea wakati wa makabiliano kati ya wanajeshi na wanamgambo wa RSF katika mji mkuu wa jimbo hilo Nyala. Mbali na mauaji hayo, watu wameendelea kuyakimbia makazi yao, wakati huo maelfu wakikimbilia katika nchi jirani ya Chad kutokana na vita hivi ambavyo vimesababisha vifo vya watu alfu tatu kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa. Mapigano yanayoendelea yamekuwa yakilenga kilenga zaidi katika mji wa Alganaina ambako umoja wa mataifa umeripoti mauaji makubwa ya raia pamoja na visa vingine vya ukiukwaji wa haki za binadamu. Mauaji haya yanakuja siku chache tu baada ya kiongozi wa mashtaka kwenye mahakama ya kimataifa ya ICC Karim Khan kutangaza kuwa ofisi yake inachunguza ripoti ya kutokea kwa uhalifu wa kivita katika jimbo la Darfur baada ya miili ya watu 87 kutoka kabila la Masalit kukutwa katika kaburi la pamoja. Gavana wa Mandera, kaskazini mashariki mwa Kenya, Mohamed Adan Khalif amefichua kuwa asilimia 60 ya kaunti hiyo iko chini ya udhibiti wa wapiganaji wa Al-Shabab. Mohamed amesema uwepo wa wapiganaji hao kumeathiri utoaji wa huduma katika maeneo mbalimbali ya kaunti hiyo. Kiongozi huyo alitoa matamshi yake wakati wa mkutano wa usalama kutafuta njia za kukabiliana na uasi wa Al-Shabab katika eneo la kaskazini mashariki, ambapo viongozi walitaka kuwepo juhudi za pamoja katika kukabiliana na kundi hilo hatari. Mkutano wa usalama ulihudhuriwa na wakuu wa mikoa na wanakamati wa kijasusi wa kaunti kutoka kaunti nne ambazo ziko kando ya mpaka wa Kenya na Somalia. Viongozi kutoka maeneo yaliyoathirika na mashambulio ya kigaidi walijadili kuhusu ongezeko la matukio ya mashambulio ya Al-Shabaab. Uongozi wa kaunti ya Mandera, Wajia, Garissa na Lamu ulisema mkutano huo, kando na kutoa azimio la jinsi ya kukabiliana na Alshabab, ulitoa wito wa kuhamishwa kwa jamii ili kuondoa watu wanaoshirikiana wa na kuunga mkono kundi la kigaidi. Na wakazi nchini Botswana wameandamana kupinga mswada wa kuhalalisha ushoga. Maandamano hayo yaliyoungwa mkono na makundi ya kidini yalifanyika mji mzima kuelezea upinzani wao kwa mswada ambao una lengo la kutekeleza maamuzi ya mahakama mwaka 2019 yanayounga mkono haki za wapenzi wa jinsia moja. Mamia ya watu waliingia mitaani katika mji mkuu wa Gaborone Jumamosi kupinga mswada huo. Maandamano haya yanafanyika wakati kuna shinikizo kubwa dhidi ya haki za wapenzi wa jinsia moja huko kusini mwa Afrika. Mwandishi wetu Jason Nyakundi na taarifa taarifa hizo kutoka studio zetu za Nairobi, kukamilisha taarifa hizo kutoka jimbo hilo la Afrika Mashariki. Mengi zaidi kuhusu yale ambayo umesikia kutoka kwake, bila shaka unaweza ukapata kwenye tovuti yetu anaone ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.