unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tuna wakubali wa Aboriginal na natole stede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo potelipo na karibu katika makala a idhaa kiswahili ya sbs ukiwa so, na migodea migerano katika studios za sbs na mtandaoni naneambani sbscoau mkwaju swahili vilevile vile. wazapata makala haya kwenye ukurasa rto facebook facebook com mkwaju sbs swahili sasa ikiwa ni saa n dakika moj kwa masa mashariki australia vilevile vile ni saa t dakikmoj kwa uh, masaa ya afrika mashariki na saa 8dakia moj kwa masaya afrika ya kati tukiwa na mengi mbao tumeandalia tukianza kwa kianjwa cha makala kuhusiana na swalazima la kwa nini mgombea mmoja ambaye anaishi nchini australia ameamua kugombea ubunge kule jamhuri ya kidemokrasiaa congo tumeona huku nchi za ugeni ambako tunaishi tunaona kwamba demokrasia demokasi inaenda tunaona gisi wananchi wanaishi vizuri tunaona gisi serikali zinaishi zinaenda vizuri zinaongoza vizuri vizurioa nasisi tunasema kwamba huo mfumo tunataka tupeleke nyumbani isiwe tu mambo ya kuongea demokrasia demokrasia na haifanyiki tunataka tuje na mfumo mpya ambao tutauleta nyumbani na huo mfumo ni kufanya tuondoe nchi yetu tuondoe raia wetu kwenye masikini huyo ni bwana german bia dunia ambaye ameamua uh, kuwania ubunge katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kutoka potuingia moja kwa moja katika swala so zima la mktasari wa habari kisha tualetea mengine mengi hapo muda usio mrefu muktasari wa habari jioni hii ya leo hisia mseto za laki wazo la serikali ya victoria kuweka sera ya kufanya ongezeko ya kodi kwa mara moja kwa mwaka tu vilevile serikali ama jeshi la polisi la jimbo la ilazindia ap mpya ya kuweza kutoa msaada kwa wahanga mbao wanaopata matukio ya nyenyesaji wa kifamilia na kampeni yazinduliwa jimboni queensland kwa swalazima la upandikizaji wa viungo na wito kutolewa kwa watu kujisajili kuweza kuwa wale ambao wataweza kachangia viungo vyao iwapo mdo atakapofika kwa maamuzi kama hayo kutolewa barani afrika hatari ya rais ruto kuandama azimio yajadiliwa katika magazeti nchini kenya wakati mashambulizi ya makombora yasababisha vifo vya watu ishirini kule sudan na wakazi nchini botswana wameandamana kupinga mswada wa kualalisha ushoga nchini humo katika taarifa za michezo mbichi na mbivu zimabainika katika viwanja vya michezo ya kombe la dunia la soka ya wanawake ambapo baadhi ya mataifa ya barani afrika yamepata vichapo vya kihistoria mengine yakinusurika ki na mengine pia yakijaribu kutoka angalau na sare ya kutofungana wala kufungana yote hayo katika makala ya michezo lakini kwa sasa tuende moja kwa moja katika taarifa kamili za habari wasikiza idhaya kiswahili ya ss ukiwa na migodi migerano na tukilikia moja kwa moja katika taarifa za michezo pamoja na za habari ambazo tutaanza nazo hivi sasa tukianzia katika taarifa za hapa nchini ambapo matarajio ya mageuzi kwa mfumo ya sera nyumba jimbo ya nyumba jimboni victoria yamelakiwa kwa hofu na tasnia ya, ya hali ya serikali ya upinzani ambapo kwa mujibu wa taarifa hizo ni kwamba kiongozi wa jimbo hilo daniel andrews amesema kwamba uh, matangazo yatafanywa ya katika miezi michache yanayolenga kuongeza chaguzi za nyumba kwa watu wa victoria hatua ambayo imekaribishwa na mkurugenzi mtendaji wa chama cha upangaji wa victoria jennifer bevrig ambayo imesema gharama ya kukodi imeongezeka hata hivyo kiongozi wa upinzani jimboni victoria john pesuto ametupilia mbali gumzo kuwa mageuzi makubwa ya sera ni jaribio bovu la kuondoa mtazamo kwa hatua ya kufuta kwa michezo ya jumuiya ya madola quentin killin ni mkurugenzi mtendaji wa Real Estate Institute of victoria kwa upande wake imesema kwamba pendekezo lolote la kupunguza ongezeko ya kodi mara moja kila miaka mbili inaweza kuwa na athari ya kinyume kile kilichokusudiwa kwa sababu it will be a disastrous uh, approach to this, this issue amesema itakuwa mbinu mbaya kwa suala hili tunaona ongezeko la wapangaji wakiondoka sokoni kimsingi hili litaharakisha hilo na itasababisha matatizo kwa sababu kutakuwa utoaji mdogo zaidi sokoni ambayo pia itasababisha ukosefu wa makazi na itaongeza bei bila shaka utakuwa ni wamzi mbaya sana alisema bwana kilan na jeshi la polisi la limezindua ap ambayo iliundwa kama sehemu ya ahadi ya kuhakikisha matokeo bora kwa waathirika wa unyenyeshaji w nyumbani na kifamilia nyumbani humo ap hiyo kwa jina la imeundwa kuandika visa vya unyenyesaji kwa siri kwa ajili ya kutoa msaada bora ap hiyo pia ina vifaa ndani yake vinavyofanya hifadhiwe kisiri katika sehemu yoyote ya mkono inajumuisha neno la siri na ina mwonekano wa kawaida ambao umeundwa kutowatahadharisha wanyanyasaji hlt ni mhanga wanyasaji wa nyumbani wa amesema kwamba anatamani ap hiyo ingelipatikana kabla na anasema kama ya a ingekuwepo nilipokuwa kijana ngilikuwa kifaa muhimu kuwa nacho haswa wakati au hisi starehe kujitokeza wakati huo kwa hiyo hiyomp ingekuwa nzuri wanaweza andika vitu wanaweza okoa vitu pia hawastahili kuwa na wasiwasi kuhusu chochote kinachopatwa ndani ya simu yao b hli hapo akizungumza kuhusu uzoefu wake na yale ambayo angetamani kuwona wakati wa matukio yake na kampeni mpya ya kitaifa imezinduliwa inayohamasisha waustralia wa kujisajili kuwa wafadhili wa viungo kupiga jeki viwango vya kuokoa maisha kupitia upandikizaji idadi ya upandikizaji ilifika juu katika mwaka 21 kabla ya kuporomoka sana wakati wa janga la uviko waziri wa afya fentiman amesema kwamba kampeni hiyo ya kitaifa inahitajika kuongeza uelewa akisema kwamba takwimu za wakaaji katika jimbo hilo ambako wazo la kuwa mfadhili wa viungo limekumbatiwa na kwa upana ila haliambatani na viwango vya watu wanaojitolea kutoa ama kuchangia viungo vyao zaidi na hlamesema takriban themani0 yetu Bonny, queensland tunaunga mkono ufadhili wa viungo vyetu ila ni asilimia 3 tu ambao wamesajiliwa kwa donate life na mara nyingi inaweza kuwa vigumu kwa familia wakati lisilofikiriwa linatokea kufanya maamuzi hayo kwa hiyo tafadhali wiki hii inachukua sekunde thelahi tu kwenda mtandao ni kujisajili kujisajili kuchangia viungo vyako alisistiza wazirifentma tukitokapo tulekie moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumwandalia tukianzia katika taifa la sudan ambako takriban raia ishirini wa sudan wameua katika mashambulizi ya makombora yaliyorushwa katika maeneo ya makazi ya mojawapo ya mji mkuu wa darfur na karibu na hospitali katika jimbo la kordofan kaskazini chama cha madaktari kilisema kwamba tangu mapema siku ya ijumaa makombora yalirushwa karibu na hospitali nne katika mji mkuu wa jimbo la kordofan kaskazini na kuwa wane, wa raia wanne na wengine5 walijeruhiwa katika mji mkuu wa jimbo la darfur wanyala chama cha wanasheria kimethibitisha vifo vya watu kuiasit vilivyosababishwa na shambulio la kombora mkuu wa dharfur ambao tayari umegubikwa na mzozo mbaya katika miaka ya elfu bili umeshuhudia ghasia mbaya tangu mapigano yalipozuka katikati ya mwezi wa nne baina ya majenerali hasimu wa sudan wanaowania madaraka kutoka potoliki moja kwa moja hadi nchini botswana ambapo maandamano ylifanyika yaliungwa mkono na makundi ya kidini yalifanyika mji mzima kuelezea upinzani wao kwa msaada ambao una lengo la kutekeleza maamuzi ya mahakama ya mwaka219 yanaunga mkono haki za lgbtq mamia ya watu waliingia mitaani katika mji mkuu wa ghaboron nchini botswana siku ya jumamosi kupinga dhidi ya maswada unaotaka kuhalalisha mahusiano ya jinsia moja na baadhi walishika mabango yanayosemeka kwamba tunasema hapana kwa ushoga mwisho wa nukuu na katika nukuu nyingine ni kwamba tuwalinde watoto wetu mwisho wa nukuu vile, vile. msado huo una utafungua milango ya uashirati na upotoshaji alisema mchungaji palufela mabiletwane sele wa ushirika wa kiinjili wa botswana kundi la dhehebu la kikristo wa katika wakkati akisoma ombi kwenda kwa wabunge katika nukuu yake ni kwamba tunalisihi bunge uh, letu lichague kura ya maoni kuhusu suala hili alisema bwana sile maandamano hayo yanafanyika wakati kuna shinikizo kubwa dhidi ya haki za lgbtq huko kusini mwa afrika kutoka patungia moja kwa moja hadi katika afrika mashariki hususan nchini kenya ambapo isia mseto zimeibuliwa kuhusu iwapo hatua ya rais william ruto kutumia nguvu za dola kunyanya, kunyamazisha mahasidi wake wa kisiasa itamfaa au kumgharimu kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka aka baadhi ya wachanganuzi wa, wa masuala ya kisiasa wanaonya kwamba mbinu hii iliyotumiwa na mtangulizi wake uhuru kenyatta na hayati daniel moi itayeyusha ushawishi wake katika maeneo mbalimbali mbali nchini kulingana na bwana herman manyora ni mapema zaidi kwa rais ruto kuanza kutumia maafisa wa polisi kama silaha za kumsaidia kuendesha vita vyake vya kisiasa dhidi ya upinzani katika nukuu ya profesa huyo dktri ruto akumbuke kuwa ni juzi tu ambapo mbinu ilipotumiwa dhidi yake na wandani wake limgharimu mtangulizi wake bwana kenyatta hizi mbinu za kiimla zimepitwa na wakati akasema bwana manyora ambaye ni mhadhiri katika chuo kikuu cha nairobi wakati wa kampeni za kuelekea uchaguzi mkuu uliopita dr ruto alisema chini ya utawala wake polisi hawataingilia kisiasa katika utendakazi tukapo tuelekia moja kwa moja katika masuala ya michezo tukianzia katika masuala ya mchezo wa nrl hapa nchini ambapo matokeo ya mechi zilizochezwa mapema hileo ilikuwa hifuatavyo ambapo shak waliliwa na alama zikoni 3 kwa 26 wakati pener wakawacharazab w wakawacharaza Melbourne, storm 26 kwa 18 wakati cowboys wakiwa charaza paramata ihi4 kwa kumiast titans ikicharazwa na rsters alama 36 kwa 1m8 wakatiabis wakiliwa na brno 36 kwa ishirini kutoka patulike moja kwa moja katika mchezo wa afl ambapo matokeo ya mechi za leo yalikuwa yaifatwavyo ambapo timu ya st kilde ilipata ushindi wa alama kwa ni9 kwa6 dhidi ya north melbourne wakati melbourne wakapata ushindi wa alama zikiwa ni nne tu dhidi ya adelaide crows yaalama 97b kwa tatu, na t nait wakapata alama mia, ama pointi ta na, na wakila like, ichwo kichapo ambapo walisalia tu na alama st katika mchezo huo kutoka potuliki moja kwa moja katika masuala ya soka ambapo tutazame kilichojiri mapema alfajiri ya leo ambapo vigogo wa uingereza united waliingia nimbani dhidi ya arsenal katika uwanja wa metlife jijini new york jijininoama ukipenda na mechi ilishakwa magoli mawili kwa sufuri kwa upande wamanche katika mechi ya mwanzo wa msimu bado ikiwa ni kuendelea kupashapasha wakijenda kwa msimu ujao wa ligi kuu ya uingereza na katika mechi nyingine nyingineb walichapwa na chel magoli mane kwa tatu katika mechi nyingine ya kirafiki huko huko uingereza tukielekea moja kwa moja katika mechi za kume la dunia la soka ya wanawake tukianzia katika mechi kati ya ufaransa dhidi ya jamaika ambayo ilikuwa ni mda mfupi uliopita mechi hiyo imeisha kwa magoli sufur sufurijamaia na ufaransa licha jamaia kupata kari nyekundu katika mechi hiyo wakati wareno wamecharazwa na waholanzi wa moja sufuri na swden kfunga goli la dakika za mwisho dhidi ya afrika kusini na kuondoka na ushindi wa goli mbili kwa moja katika kundi j kumaanisha kwamba sweden sasa wanaongoza kundi hilo kwa alama tatu ikiwa sasa inasalia argentina na itali kwukichapa hapo baadaye kuweza kuamua sasa kundi litaonekana vipi kuendekea katika mkondo wa pili wa michuano hiyo Um, tukitazama hali ilivyo katika masuala ya fedha hususan sokoni dola moja ya australia ina thamani ya senti67 za marekani wakati dola dolamoja a autralia na thamani ya faranga na senti za kongo wakati dola ya faranga 9 a rwanda na ina thamani a shilini 2 za ugandaaman95 na senti 81 za kenya wakati dua moja autralia ina thamani ya shilingi 1649 na sentn za tanzania katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia jijini ambapo nywzioto pale ni tisa wakati jijini brisbane ni 152 mb 1721r nyzioto pale ni tsb i kwa ni mradhie zikiwani 16 wakatiunto pale ni na sydney kwa sasa nyuwzijoto pale ni 1204 kufika pone misho wa tarifa abari ambayo tumeandalia bakenesi kwa makala mingine maana maanakuja kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata