Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote lipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa so, na migode migerano katika studio za SBS na mtandaoni na nyumbani sbs.com.au mkwajuu swahili vilevile vile. Wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkwajuu SBS Swahili. Hivi sasa ikiwa ni saa nne dakika moja kwa masaa ya mashariki ya Australia, vilevile vile ni saa tisa dakika moja kwa uh, masaa ya Afrika Mashariki na saa nane dakika moja kwa masaa ya Afrika ya Kati, tukiwa na mengi ambayo tumeandalia, tukianza kwa kionjo cha makala kuhusiana na swala zima la kwa nini mgombea mmoja ambaye anaishi nchini Australia ameamua kugombea ubunge kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumeona huku nchi za ugeni ambako tunaishi, tunaishi, tunaona kwamba demokrasia jinsi inaenda tunaona jinsi wananchi wanaishi vizuri, tunaona jinsi serikali zinaishi zinaenda vizuri, zinaongoza vizuri. Ndio maana sisi tunasema kwamba huo mfumo tunataka tupeleke nyumbani, isiwe tu mambo ya kuongea demokrasia demokrasia na haifanyiki. Tunataka tuje na mfumo mpya ambao tutauleta nyumbani, na huo mfumo ni kufanya tuondoe nchi yetu, tuondoe raia wetu kwenye maskini. Huyo ni bwana Germain Bia Dunia, ambaye ameamua kuwania ubunge katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutoka hapo tuingia moja kwa moja katika swala zima la muhtasari wa habari, kisha tualetea mengine mengi hapo muda usio mrefu. Katika muhtasari wa habari jioni hii ya leo, hisia mseto za laki wazo la serikali ya Victoria kuweka sera ya kufanya ongezeko ya kodi kwa mara moja kwa mwaka tu. Vilevile vile, serikali ama jeshi la polisi la jimbo la New South Wales lazindua app mpya ya kuweza kutoa msaada kwa wahanga wanaopata matukio ya unyanyasaji wa kifamilia na kampeni yazinduliwa jimboni Queensland kwa swala zima la upandikizaji wa viungo, na wito kutolewa kwa watu kujisajili kuweza kuwa wale ambao wataweza kachangia viungo vyao iwapo muda utakapofika kwa maamuzi kama hayo kutolewa. Barani Afrika, hatari ya Rais Ruto kuandama azimio yajadiliwa katika magazeti nchini Kenya, wakati mashambulizi ya makombora yasababisha vifo vya watu ishirini kule Sudan na wakazi nchini Botswana wameandamana kupinga mswada wa kuhalalisha ushoga nchini humo. Katika taarifa za michezo, mbichi na mbivu zabainika katika viwanja vya michezo ya Kombe la Dunia la soka ya wanawake, ambapo baadhi ya mataifa ya barani Afrika yamepata vichapo vya kihistoria, mengine yakinusurika na mengine pia yakijaribu kutoka angalau na sare ya kutofungana wala kufungana. Yote hayo katika makala ya michezo, lakini kwa sasa tuende moja kwa moja katika taarifa kamili za habari. <muchilis> wasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, na tukilekea moja kwa moja katika taarifa za michezo pamoja na za habari ambazo tutaanza nazo hivi sasa, Tukianzia katika taarifa za hapa nchini ambapo matarajio ya mageuzi kwa mfumo ya sera nyumba, jimbo ya nyumba jimboni Victoria yamelakiwa kwa hofu na tasnia ya, ya hali ya serikali ya upinzani ambapo kwa mujibu wa taarifa hizo ni kwamba kiongozi wa jimbo hilo Daniel Andrews amesema kwamba matangazo yatafanywa yatafanywa katika miezi michache yanayolenga kuongeza chaguzi za nyumba kwa watu wa Victoria, hatua ambayo imekaribishwa na mkurugenzi mtendaji wa chama cha wapangaji wa Victoria, Jennifer Beveridge, ambayo imesema gharama ya kukodi imeongezeka. Hata hivyo, kiongozi wa upinzani jimboni Victoria, John Pesuto, ametupilia mbali gumzo kuwa mageuzi makubwa ya sera ni jaribio bovu la kuondoa mtazamo kwa hatua ya kufutwa kwa michezo ya Jumuiya ya Madola. Quentin Killen ni mkurugenzi mtendaji wa Real Estate Institute of Victoria. Kwa upande wake, amesema kwamba pendekezo lolote la kupunguza ongezeko ya kodi mara moja kila miaka mbili inaweza kuwa na athari ya kinyume kile kilichokusudiwa kwa sababu Amesema itakuwa mbinu mbaya kwa suala hili. Tunaona ongezeko la wapangaji wakiondoka sokoni, kimsingi hili litaharakisha hilo na itasababisha matatizo, kwa sababu kutakuwa utoaji mdogo zaidi sokoni, ambayo pia itasababisha ukosefu wa makazi na itaongeza bei. Bila shaka utakuwa ni uamuzi mbaya sana, alisema Bwana Kilian na jeshi la polisi la New South Wales limezindua ap ambayo iliundwa kama sehemu ya ahadi ya kuhakikisha matokeo bora kwa waathirika wa unyanyasaji wa nyumbani na kifamilia nyumbani humo. Ap hiyo kwa jina la EmpowerU imeundwa kuandika visa vya unyanyasaji kwa siri kwa ajili ya kutoa msaada bora. Ap hiyo pia ina vifaa ndani yake vinavyofanya hifadhiwe kisiri katika simu yoyote ya mkono na inajumuisha neno la siri na ina mwonekano wa kawaida ambao umeundwa kutowatahadharisha wanyanyasaji. Heli Wamlton ni mhanga wanyanyasaji wa, wa nyumbani amesema kwamba anatamani app hiyo ingelipatikana kabla, na anasema kama app ya Empower ingekuwepo nilipokuwa kijana ingelikuwa kifaa muhimu kuwa nacho haswa, wakati au hisi starehe kujitokeza wakati huo. Kwa hiyo hapo, kama mpawa ingekuwa nzuri, wanaweza andika vitu, wanaweza okoa vitu, pia hawastahili kuwa na wasiwasi kuhusu chochote kinachopatwa ndani ya simu yao. Bi Heli hapo akizungumza kuhusu uzoefu wake na yale ambayo angetamani kuona wakati wa matukio yake. Na kampeni mpya ya kitaifa imezinduliwa inayohamasisha Waaustralia kujisajili kuwa wafadhili wa viungo, kupiga jeki viwango vya kuokoa maisha kupitia upandikizaji. Idadi ya upandikizaji ilifika juu katika mwaka elfu mbili kumi na nane kabla ya kuporomoka sana wakati wa janga la UVIKO. Waziri wa afya Queensland, Shannon Fentiman, amesema kwamba kampeni hiyo ya kitaifa inahitajika kuongeza uelewa, akisema kwamba takwimu za wakaaji katika jimbo hilo ambako wazo la kuwa mfadhili wa viungo limekumbatiwa na kuopana ila hali y na viwango vya watu wanaojitolea kutoa ama kuchangia viungo vyao. Huyu hapa na maelezo zaidi. Amesema takriban themanini yetu jimboni Queensland, tunaunga mkono wa ufadhili wa viungo vyetu, ila ni asilimia thelathini tu ambao wamesajiliwa kwa Donate Life, na mara nyingi inaweza kuwa vigumu kwa familia wakati lisilofikiriwa linatokea kufanya maamuzi hayo. Kwa hiyo tafadhali, wiki hii, inachukua sekunde thelathini tu kwenda mtandao ni kujisajili. Kujisajili, kuchangia viungo vyako alisistiza Waziri Fentiman. Tutakapotelekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumwandalia, tukianzia katika taifa la Sudan ambako takriban raia ishirini wa Sudan wameua katika mashambulizi ya makombora yaliyorushwa katika maeneo ya makazi ya mojawapo ya mji mkuu wa Darfur na karibu na hospitali katika jimbo la Kordofan na kaskazini. Chama cha madaktari kilisema kwamba tangu mapema siku ya Ijumaa makombora yalirushwa karibu na hospitali nne katika mji mkuu wa jimbo la Kordofan Kaskazini, na kuwa wa raia wanne na wengine 45 walijeruhiwa katika mji mkuu wa jimbo la Darfur wa Nyala, chama cha wanasheria kimethibitisha vifo vya watu 16 vilivyosababishwa na shambulio la kombora. Mkoa wa Darfur ambao tayari umegubikwa na mzozo mbaya katika ya miaka ya elfu mbili umeshuhudia ghasia ambaye tangu mapigano yalipozuka katikati ya mwezi wa nne baina ya majenerali hasimu wa Sudan wanaowania madaraka. Kutoka potoleke moja kwa moja hadi nchini Botswana ambapo maandamano yalifanyika yaliungwa mkono na makundi ya kidini, yalifanyika mji mzima kuelezea upinzani wao kwa msaada ambao una lengo la kutekeleza maamuzi ya mahakama ya mwaka 2019 yanaunga mkono haki za LGBTQ. Mamia ya watu waliingia mitaani katika mji mkuu wa Gaborone nchini Botswana siku ya Jumamosi kupinga dhidi ya mswada unaotaka kuhalalisha mahusiano ya jinsia moja, na baadhi walishika mabango yanayosemeka kwamba tunasema hapana kwa ushoga, mwisho wa nukuu, na katika nukuu nyingine ni kwamba tuwalinde watoto wetu, mwisho wa nukuu. Vilevile mswada huo una utafungua milango ya uasherati na upotoshaji, alisema mchungaji Palufela Mabiletswane Sele wa Ushirika wa Kiinjili wa Botswana, kundi la dhehebu la Kikristo, katika wakati akisoma ombi kwenda kwa wabunge. Katika nukuu yake nisema kwamba tunalisihi bunge, uh, bunge letu lichague kura ya maoni kuhusu swala hili, alisema Bwana Sele. Maandamano hayo yanafanyika wakati kuna shinikizo kubwa dhidi ya haki za LGBTQ huko kusini mwa Afrika kutoka Potungia moja kwa moja hadi katika Afrika Mashariki, hususan nchini Kenya, ambapo hisia mseto zimeibuliwa kuhusu iwapo hatua ya rais William Ruto kutumia nguvu za dola kunyamazisha mahasidi wake wa kisiasa itamfaa au kumgharimu kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Baadhi ya wachanganuzi wa, wa masuala ya kisiasa wanaonya kwamba mbinu hii iliyotumiwa na mtangulizi wake Uhuru Kenyatta na hayati Daniel Moi itayeyusha ushawishi wake katika maeneo mbalimbali mbali nchini. Kulingana na Bwana Herman Manyora, ni mapema zaidi kwa Rais Ruto kuanza kutumia maafisa wa polisi kama silaha za kumsaidia kuendesha vita vyake vya kisiasa dhidi ya upinzani. Katika nukuu ya profesa huyo, Daktari Ruto akumbuke kuwa ni juzi tu ambapo mbinu ilipotumiwa dhidi yake na wandani wake ilimgharimu mtangulizi wake Bwana Kenyatta. Hizi mbinu za kiimla zimepitwa na wakati, akasema bwana Manyora ambaye ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi. Wakati wa kampeni za kuelekea uchaguzi mkuu uliopita, Daktari Ruto alisema chini ya utawala wake, polisi hawataingilia kisiasa katika utendakazi. Tukapo tuelekea moja kwa moja katika masuala ya michezo, tukianzia katika masuala ya mchezo wa NRL hapa nchini, ambapo matokeo ya mechi zilizochezwa mapema hii leo ilikuwa ifuatavyo, ambapo Sharks waliliwa na Seagulls alama zikiwa ni thelathini kwa ishirini na sita, wakati Panthers wakawacharaza Bulldogs arobaini na nne kwa kumi na nane Knights wakawacharaza Melbourne Storm ishirini na sita kwa kumi na nane wakati Cowboys wakiwacharaza Parramatta Eels ishirini na nne kwa kumi na sita Titans ikicharazwa na Roosters alama thelathini na sita kwa kumi na nane wakati Rabbitohs wakiliwa na Broncos thelathini na sita kwa ishirini. Kutoka patuleke moja kwa moja katika mchezo wa AFL ambapo matokeo ya mechi za leo yalikuwa yaifatwavyo, ambapo timu ya St Kilda zilipata ushindi wa alama ilikuwa ni 69 kwa 61 dhidi uh, ya North Melbourne, wakati Melbourne Demons wakapata ushindi wa alama zikiwa ni nne tu dhidi ya Adelaide Crows alama tisini na saba kwa 93. GWS Giants wakapata alama mia, ama pointi mia na tatu na Gold Coast wakila like, hicho kichapo, ambapo walisalia tu na alama 63 katika mchezo huo, kutoka potulike moja kwa moja katika masuala ya soka, ambapo tutazame kilichojiri mapema alfajiri ya leo ambapo vigogo wa Uingereza Manchester United waliingia dimbani dhidi ya Arsenal katika uwanja wa MetLife jijini New York ama New Jersey ukipenda, na mechi iliisha kwa magoli mawili kwa sufuri kwa upande wa Manchester United katika mechi ya mwanzo wa msimu, bado ikiwa ni kuendelea kupashapasha, wakijiandaa kwa msimu ujao wa ligi kuu ya Uingereza. Na katika mechi nyingine, Brighton walichapwa na Chelsea ush, magoli manne kwa tatu katika mechi nyingine ya kirafiki huko huko Uingereza. Tukielekea moja kwa moja katika mechi za kombe la dunia la soka ya wanawake, tukianzia katika mechi kati ya Ufaransa dhidi ya Jamaika ambayo ilikuwa ni muda mfupi uliopita. Mechi hiyo imeisha kwa magoli sufurisufuri, Jamaika na Ufaransa, licha ya Jamaika kupata kari nyekundu katika mechi hiyo. Wakati Wareno wamecharazwa na Waholanzi wa moja sufuri na Sweden, ikat funga goli la dakika za mwisho dhidi ya Afrika Kusini na kuondoka na ushindi wa goli mbili kwa moja katika kundi G kumaanisha kwamba Sweden sasa wanaongoza kundi hilo kwa alama tatu, ikiwa sasa inasalia Argentina na Italy kwa kichapa hapo baadaye kuweza kuamua sasa kundi hilo litaonekana vipi kuendekea katika mkondo wa pili wa michuano hiyo. Natukitazama hali ilivyo katika masuala ya fedha, hususan sokoni, dola moja ya Australia ina thamani ya senti 67 za Marekani, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 196 za Burundi na dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1674 na senti 32 za Kongo, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 790 za Rwanda na dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 2458 za Uganda na dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 95 na senti 81 za Kenya wakati dola moja Australia ina thamani ya shilingi 1649 na sentine za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia jijini Adelaide, ambapo nyuzi joto pale ni tisa, wakati jijini Brisbane ni 15.2, Canberra 1.7, Darwin ni 23.1, Hobart nyuzi joto pale ni 9.7. Adelaide kwa mradhi, Perth zilikuwa ni 11.6, wakati Melbourne nyuzi joto pale ni 8.3, na Sydney kwa sasa nyuzi joto pale ni kumi na mbili nukta nne kufikia pone mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia bakinesi kwa makala mengine, maana kuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.