Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Jambo popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Suko na migode migherano, tukuletea taarifa zilizotokea hivi sasa na huu hapa ni muktasari wake. Mwakazina jim chama zatetea mfumo mpya wa serikali kwa ustawi wa taifa. Umoja wa Mataifa wazindua muktasari mpya wa sera kwa ajili ya kukuza ushirikiano wa pande nyingi amani na usalama zaidi. Waandamanaji mia tatu washikiliwa na wa na polisi nchini Kenya. Katika michezo siku ya pili ya Kombe la Dunia la FIFA katika mpira wa miguu wa wanawake yaanza kwa nchi kadhaa kushushiwa vichapo vya kihistoria. Hii hapa taarifa kamili ya habari. Mwakazina wa taifa Jimchama zimetetea mfumo mpya wa ustawi wa kitaifa wa serikali katika jibu kwa ukosoaji kuwa baadhi ya data inayotumiwa imepitwa na wakati. Mfumo huo unatambua mada tano za kufuatilia afya, usalama uendelevu, mshikamano na mafanikio ya Australia. Chalmers amesema mfumo huo ni sehemu ya hatua ya makusudi ya kuweka watu, maendeleo, haki na fursa katika msingi wa uchumi wa Australia. Ameongeza kuwa mfumo huo utaendelea kuboreshwa baada ya kupokewa maoni yanayoendelea kutoka jamii, utafiti mpya pamoja na data iliyoboreshwa. Meli za ujasusi za China zinatarajiwa kutazama kwa karibu mazoezi ya kijeshi karibu ya pwani ya Australia, wakati makumi ya maelfu ya wanajeshi wanajiandaa kwa michezo ya kivita. Inatarajiwa meli za jeshi la wanamaji wa China zitaelekea Australia wakati mazoezi hayo ya kijeshi yatakapokuwa yakiendelea. Zaidi ya wanajeshi elfu thelathini kutoka nchi kumi na tatu watashiriki katika mazoezi ambayo yamepewa jina la Talisman Sabre ambayo imeanza rasmi hii leo Ijumaa 21 Julai, mjini Sydney. Brigadier Damian Hill ni mkurugenzi wa Talisman Sabre, amesema meli hizo za China zitakuwa huru kuingia katika eneo la kipekee la kiuchumi la Australia. Na jeshi la polisi la New Zealand limeahidi kufanya uchunguzi wa kina kwa mazingira ya Maturid aliyefanya mashambulizi ya bunduki mjini Auckland ambako aliwaua wanaume wawili na kujeruhi watu wengine kumi katika sehemu ya ujenzi. Jeshi la polisi pamoja na serikali ya New Zealand wameahidi kuchunguza iwapo kulikuwa viashirio kuwa Reid angeendeleza uhalifu wake. Ahadi hiyo imefuata ripoti katika gazeti la New Zealand Herald kuwa mshambuliaji huyo alikuwa amefutwa kazi katika sehemu hiyo ya ujenzi siku moja kabla ya kufanya shambulizi hilo na kuwa alikuwa pia amepewa amri ya kubaki nyumbani kwa makosa ya unyenyesaji wa nyumbani. Umoja mataifa, wa mataifa umezindua muhtasari wa sera mpya ya kukuza amani na usalama. Ajenda hiyo inalenga kuzuia migogoro na umuhimu wa kujenga amani katika wakati wa ongezeko ya mivutano ya kisiasa na no ukiukwaji wa haki za binadamu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema mtasari huo wa sera unaweka wazi maoni yake kwa kuboresha juhudi za pande nyingi kwa amani na usalama kwa misingi ya sheria za kimataifa. Barani Afrika, watu wawili wameuawa jana na wengine zaidi ya mia tatu wamekamatwa na polisi wakati wa maandamano ya umma nchini Kenya yanayoongozwa na upinzani. Makabiliano kati ya polisi na waandamanaji ndiyo chanzo cha vifo hivyo kufuatia maandamano yaliyoitishwa na viongozi wa upinzani ambao wamedai kuwa maandamano hayo yataendelea. Shule za kutwa zimefunguliwa tena baada ya serikali kuhakiki hali ya usalama wa wanafunzi. Kwa upande wao, vinara wa upinzani wa Azimio la Umoja bado hawajaonekana hadharani, ila wanasisitiza maandamano yanaendelea. Wito wa kukaa kwenye meza ya mazungumzo bado unatolewa kuwarai kiongozi mkuu wa upinzani Raila Odinga na Rais William Ruto kufikia mwafaka katika taarifa za michezo, timu ya kinadada ya Marekani imeanzisha juhudi zake la kunyanyua taji la tatu mfululizo la kombe la dunia la wanawake kwa ushindi wa magoli tatu dhidi ya Vietnam. Katika mechi nyingine mabingwa wa mwaka elfu mbili kumi na moja Japan wamecharaza Zambia mabao tano kwa nunge katika uwanja wa Waikato nchini New Zealand. Zambia sasa inakabiliwa na kibarua kigumu kufuzu kwa hatua ya 16 bora, mataifa ya Uhispania na Costa Rica wakiwa wanawasubiri moja baada ya mwingine. Na tukitazama kwa haraka hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, jijini Sydney joto pale ni 13.2, wakati Melbourne 11.2, Brisbane 16.2, Perth 14.7, Adelaide 10, Hobart ni 9.8, Canberra saba na pale ni 46 kufikia ponde. Mwisho wa taarifa tulizoandalia kutoka studio zetu za SBS, na unawezaendelea kusikiliza makala haya na mengine mengi zaidi kwenye tovuti yetu aunaneambao ni sbs.com mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.