unasikiliza ida ya kiswahili ya SBS. pata taarifa zaidi kupitia mkwau swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aboriginal aborigina natorestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo pote lipona karibu katika makala edha like, ya kiswahili ya sbs ukona migodi migerankuleta makala kutoka studit za s na mtandaoni anani ambao ni hivi sasa ni saa 12 dakika ni moja kwa kwamasaa ya mashariki ya austrliavilevile ni saa sa afrika na saa1s ya afrika ya kati apo mengi mbao tumeandalia lakini tuanze kwa upande wa zima la wagombea wa u, urais pamoja na agombea wa kwa well, viti mbalimbali barani afrika hususan katika jamhuri ya ya jamuridemoraacongo mojao ni mu ambayo ameamua kurusha kofia yake katika kinyanganyiro cha kuwa mbunge je ni kwa nini ameamua kuwania ubunge katika ya kongo tumeona huku nchi za ugeni ambako tunaishi tunaona kwamba demokrasia inaenda tunaona naenda wananchi wanaishi vizuri tunaona serikali vizuri Tuna, vizuri tunnserikali tunasema kwamba huo mfumo tunataka tupeleke nyumbani isiwe tu mambo ya kuongea demokrasia demokrasia na haifanyiki tunataka tuje na mfumo mpya ambao tutauleta nyumbani na huo mfumo ni kufanya tuondoe nchi yetu tuondoe raa wetu kwenye maskini bwana jeamn biad hapo mgombea wa chama cha enc kinachoongozwa na mweshimiwa vital camer hapo akizungumza kuhusu sababu zake za kuwania u, ubunge katika jamhuri idemokra ya kongo mazungumzo kwa upana yatakuwa ni muda asi mrefu lakini kwa sasa muktasari wa habari katika mktasari wa habari jioni hii ya leo serikali ya shirikisho hii leo imetangaza kuanzishwa kwa vituo vya kusomea vya vio vikuu waziri mkuu antonio albaniz amesema kwamba naamini waustralia wa watapiga kura ya ndiyo katika kura ya maoni ya sauti ya waustralia wa kwanza na waustralia wajiandaye kukaza mikanda na kuhisi maumivu ya ongezeko ya bei za umeme hii ni kwa mjibu ya taasisi inayoshughulikia masuala ya kisayansi hapa nchini kimataifa kikosi cha afrika mashariki kuanzisha uchunguzi kuhusu mauaji yanayodaiwa kufanywa na kikundi cha m23 watu wanane wafariki baada ya jengo la makazi kuporomoka mjini cairo na wakuu wa nchi za afrika wasema lazima changamoto za kidemokrasia usalama zikafanyiwa kazi barani afrika na katika michezo siku moja ya salia kwa kombe la dunia la wanawake kuanza nchini new zeland na australia timu za afrika kadhaa zitakuwa dimbani kupeperusha bendera ya bara la afrika yote haana mengine mengi zaidi juinganasi katika makala ya michezo waiskiza idhaya kiswahili ya sps ukiwa na migode migerano na hi hapa ni taarifa kamili habari kutoka studio zetu za sbs radio tukianzia katika swala zima la vyuo ambapo serikali ya shirikisho hii leo imetangaza kuanzishwa kwa vituo vya kusomea vya vyuo vikuu katika vitongoji vya nje ya miji mikubwa vituo vipya thelathini na katika maeneo ambayo hayana vyuo na ambako asilimia ya umma yenye elimu ya juu iko chini vituo hivi pia vitatoa kompyuta internet sehemu za kusomea nmisaada ya ana kwa ana kuna kwa kitaaluma kwa wanafunzi vituo hivyo pia vitatumika pamoja na vituo h ambavyo vipo katika maeneo ya kanda serikali itatumia pia takriban dola milioni7 katika hatua hii mpya waziri wa elimu wa shirikisho jasoncl amesema vituo hivyo vimeanzishwa sambamba na mapendekezo ya ripoti atakayozindua hapokesho jumatano tareh19 julai kuwasaidia vijana kutoka sehemu za nchi wawe sehemu ya nguvu kazi ya usoni Hui hapa na maelezo zaidi what this report says is that over the next 10 0 anasema kile ambacho ripoti hii inasema ni kwamba katika miaka kumi ijayo kazi tisa kati ya kumi zitahitaji uwe wemaliza shule ya sekondari kisha waendetef au chuoni hiyo ina maana kwamba katika miaka ijayo tunahitaji vijana wengi zaidi wamalize masomo ya sekondari na waende wadetef au chuoni leo takriban kijana mmoja kati ya wa wawili ambao wana miaka ishirini hadi thelathini wana shahada ya chuo ila ni kila sehemu ambapo si kila sehemu ambapo hali ni kama hivyo kutoka swala la elimu tulekee moja kwa moja katika swala zima la kampeni za kambi ya ndio au la ambapo waziri mkuu antoni labanizi amesema anaamini waustralia wa watapiga kura ya ndio katika kura ya maoni ya sauti ya waaustralia wa kwanza wanapotafuta maboresho ya matokeo kwa waaustralia wa kwanza kauli hiyo imejiri wakati tume ya uchaguzi a australia imechapisha rasmi kesi za kampeni za ndio na la kwenye tovuti yake pande zote zimeweka wazi kesi zao katika insha za maneno 2 na zitakazojumuishwa katika vitabu ambavyo vitatumwa katika nyumba za wananchi angalau wiki mbili kabla ya kura hiyo ya maoni licha matokeo ya kura ya maoni kuonesha kupungua kwa kuungwa mkono kwa mageuzi hayo bwana albanizi amesema kuna kesi mara kwa watu kuunga mkono hoja hiyo We need to do waziri mkuu anasema kwamba tuna malengo mane kati ya 1uti ya kufunga pengo ambayo yametekelezwa kwa sasa tunahitaji fanya vizuri zaidi tukipiga kura kama australia linapiga kura ya la hiyo ni kusema tutaendelea kufanya vitu vilivyo ukiendelea kufanya vitu unavyofanya unastahili tarajia ya matokeo yale yale tunastahili fanya vitu katika hali tofauti na tunastahili fanya hivyo kwa kuonesha heshma alisistiza waziri mkuu antoni albanizi vijikaratasi vya kampeni za ndio na laa vinaweza patikana kwenye tovuti hii wwaecgov au referendums mkwaju mkwajuupamphlet kutoka patoleke moja kwa moja katika hoja nyingine ambayo inazwa kero kero hiyo ikiwa inaambatana no na lazima la umeme ambapo wa australia wanaweza endelea hisi maumivu ya ongezeko ya gharama ya umeme kulingana na ripoti mpya ya shirika la sayansi la kitaifa la australia ripoti ya shirika la utafiti wa sayansi na viwanda la jumuiya ya madola almaarufuir imeweka wazi kuwa uzalishaji wa gharama za umeme umeongezeka kwa asilimia ishirini kutoka mwaka uliopita matukio ya kimataifa kama vita nchiniur ya kujumuishwa na hatua ya kuondoka kwa matumizi mafuta vimesababisha mahitaji makubwa kwa mahali mhalighafi na ongezeko la bei shirika la linatarajia shinikizo za gharama zinaweza rejea kufikia mwaka 7 ila hiyo inaweza ondolewa en- hadi mwaka ikiwa kasiya mpito ya nishati hu itaongezeka kutoka moja kwa moja katika maswala barani afrika ambapo wakuu wa nchi za afrika wamesema kwamba kuunganishwa ama kuunganisha nguvu ili kuzikabili changamoto za kidemokrasia na ulinzi wa raia wanaozikabili baadhi ya nchi za bara hilo kubwa duniani mataifa kama sudan na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo pamoja na jumhuriya kati hali si shwari mkutano mkubwa wa mwaka unaoangazia masuala ya uongozi na demokrasia na uliowashirikisha marais watatu wastaafu wa, wa, wa, wa nchi za afrika pamoja na mambo mengine wamesema demokrasia katika bara hilo ipo mashakani katika mkutano huo wakuu hao wa nchi wastaafu pamoja na kueleza baadhi ya mafanikio ambayo nchi yingine za afrika zimefikia baada ya uhuru lakini wamekosoa mienendo ya utawala baadhi ya serikali za afrika kwamba hazizingatii utawala wa kisheria demokrasia na ulinzi wa raia rais mstaafu wa sara leon aliyeongoza nchi hiyo katika mwaka wa 27 hadi pamoja na mambo mengine amebainisha kwamba demokrasia ya afrika inakuwa mashakani kutokana na kushuhudiwa matokio mengi ya uvunjaji wa haki za binadam na usalama wa raia toka patalike moja kwa moja hadi katika jamhuri ya kidemokrasiya kongo ambapo kikosi cha afrika mashariki kinachosimamia juhudi za kutafuta amani mashariki mwa ma jam kidemokaa kongo jumatatu kimesema kitatuma tume za uchunguzi katika eneo ambako wakazi walishutumu uh, wasi wa3 kwa kuwawa watu11 kundi la 3 limekanusha kufanya mauaji hayo lakini kwa mujibu wa vyanzo katika eneo la ruchuru katika jimbo la kivu kaskazini miili ya watu kinm ambao walipigwa risasi au ukatakatwwa hadi kufa ilipatikana siku ya jumapili vyanzo hivyo vilisema miili hiyo ilipatikana katika kijiji cha wukombo kwenye umbali wa kilomita 1 kaskazini mwa mji wa goma baada ya wasi wa emishi na 3 kuondoka katika eneo hilo taasisi inayofuatilia masuala ya usalama nchini drc kivu security Tracker kst jumatatu ilisema kwamba raia 11 waliuawa katika eneo hilo baada ya kulazimishwa kusafirisha zana za kijeshi kutoka pato moja kwa moja hadi mjini cairo misri ambapo watu wanane wakiwemo saba kutoka familia moja walifariki mjini cairo jumatatu wakati jengo la makazi katika mji mkuu wa misri liliporomoka ofisi ya mwendesha mashtaka na vyombo vya habari wamesema taarifa ya ofisi ya mwendesha mashtaka imesema kwamba jengo hilo katika wilaya ya hadaika al uba iliiporomoka kab, kabisa na kuua watu wanane mwisho wa nukuu taarifa hiyo pia imeongezea kuwa katika nukuu yake ni kwamba wafanyakazi wa ulinzi wa raia waliookoa watu tisa miongoni mwao mwanamke aliyejeruhiwa huku wengine wanane wakiwa wamekufa watu wengine watano walifanikiwa kuondoka kwenye jengo hilo kabla ya kuporomoka taarifa hiyo imesema tukielekea moja kwa moja katika masuala ya michezo tukianzia katika michezo ya jumia ya madola ambapo kero pamoja na hasira zimeongezeka na zimeshuhudiwa zime ambapo mkurugenzi mtendaji wa michezo ya madola ya australia craig ustrliapilli ameikosoa vikali serikali ya victoria kwa uamzi wake wa kutokuwa mwenyeji wa michezo ya madola ya mwaka e22 kiongozi wa jimbo hilonie andr amesema kwamba michezo hiyo ambayo inasalia katika maeneo ya kanda ya victoria haitaendelea tena kwa sababu gharama yake imeendelea kuongezeka na kwa sasa imefika bilioni bilionisb ambapo asema kwamba ni gharama kubwa ambayo serikali yake haiwezi ikasimamia haw maneno hayo ni ambayo ya yameongezwa chumvi sana na takwimu hizo zimeongezwa chumvi nasema kwamba yaonyeshi maeneo ya operesheni na garama za operesheni ambazowa zimewakilisha so kwa, kwa kamati ya uandalizi na bodi yao ya juni katika taarifa lilizotoa wa kwa wandishi wa habari anasemakwambaanasema tunakaribisha ujenzi wa nyumba katika maeneo ya kikanda pamoja na sehemu zingine ambazo zitakuwa ni sifa ya michezo hii na bila shaka tunafanya kile tuwezavyo kusha kwamba kila kitu kinafanyika na huwa katika maeneo ya uandalizi wa michezo ya madola na serikali ya victoria bila shaka imeweka hatarini maeneo ya, ya ya kanda pamoja na, na melbourne kwa msimamo wake kwa masuala ya kuwa ndio mji mkuu wa michezo ya dunia kutoka patoleke moja kwa moja katika swala zima la mchezo wa mpira wa miguu kwa wanawake ambapo kombe la dunia litaanza kesho jijini new zealand kwa meche ya kwanza ambayo itakuwa ni kati ya timu ya new zealand dhidi ya norway mida itakuwa ni saa kumi na moja kwa masaa ya new zealand na muda mfupi baadaye itakuwa ni zamu ya australia kufungua ka, akibake katika kombe la dunia la wanawake ambapo australia watakaribisha dimbani ireland mida ya saa mbili usiku lakini kabla ya hiyo mchezaji kiungo wa australia matilda tam, tamika yeop amekosa mazoezi hi leo kwa sababu ya jeraha dogo lilopata katika mechi ya kirafiki ambapo pia ushiriki wake katika mchezo dhidi ya ireland huko mashakani mchezaji huyo mwenye miaka 3 alipata jeraha katika eneo lake la goti la kushoto katika dakika 74 ya, mechi ya kirafiki dhidi ya ufaransa na aliondolewa dakia9 uwanjani na alikuwa nay kusema baada ya kuzungumza na wandishi wa habari anasema kwamba inaonyesha jinsi mchezo huu ni katili na ususan ambapo amekuakcemkicheza katika hali ambayo ni nzuri katika miezi iliopita lakini hali imekuwa hivi kwa hiyo mx ya kibinafsi yuko katika hali chanya na ataendelea kutazamia namna anaweza kushiriki katika michi zingine zijazo na kuweza kujimarisha kiakili katika mechi zijazo na hii inajiri masa machache ambapo australia inajiandaa kuondoka walikokuwa wanafanya maandalizi ya michezo hiyo na kuelekea moja kwa moja hdi katika jiji la sydney ambapo watakabiliana na timu hiyo ya ireland katika uwanja wa australia napo kesho mida ya saa mbili za usiku wa kesho tarehe ishirini ukatika mechi zitakazojumuisha ma zitakazohusu timu za afrika ni pamoja na canada ambayo itamenyana na nigeria wanieia watawakaribisha dimbani mida ya sa6 unusu ijumaa hiyo wakati timu nyingine ya afrika ni zambia itakayocheza dhidi ya japan na afrika kusini itakichapa dhidi ya swden jumapili saa ts za mchana timu nyingine ya afrika ambayo inawakilisha bara hilo ni moroco ambao watakuwa dimbani dhidi ya ujerumani mida ya saa kumi na mbili unusu jioni ya jumatatu tatu tarehe ishiri nanne julai kutokapo tuelekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia tukitazama hali ilivyo katika masoko katika taarifa za fedha dola moja ya australia na thamani ya se6 za marekani ya dola moja australia ina thamani ya faranga 193 za burundi na za rwanda, na dola moja nadfaan9 za kongo rwanda na thamani. ya 55 za uganda dola moja, na na ya shilingi sita, na centi, za kenya ugandah967 zakeaaama ashilingi 19 na se 8 za tanzania katika utabiri wa hali hewa tukianzia jijini ambapo pale ni moja, tatu wakati pale ni1 wakati m 9 39 wakatir noto pale ni9 na Perth ni nai zikiwa ni6 wakatid n joto pale ni172kufiandalia kutoka stdio zetu za SBS, waendelea kusikiliza makala haya ambayo unaweza kupata kwenye tovuti yetu sbsu mkwaju swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify aupopote pale unapozipata