Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo tena popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerano katika, so katika studio zetu za SBS na mtandaoni ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kama kawaida, unaweza kupata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkwaju sb swahili. Kwa sasa, tugeuzie macho katika swala zima la waaustralia wa kwanza na nafasi yao katika katiba ya nchi. Baadaye mwaka huu Waustralia watashiriki katika kura ya maoni ambako wataulizwa kupiga kura ya ndio au la kwa swali lifuatalo: unaunga mkono mageuzi kwa katiba kuwatambua Waustralia wa kwanza kwa kuanzisha sauti ya waboriginal wa na wanavisiwa wa Torres Strait. Ila The Voice ni nini, na hoja za kuunga mkono na kupinga hoja hizo ni gani? Mnamo mwaka 2017 viongozi 250 wa jamii za asili kutoka sehemu zote nchini walijumuika Uluru. Hapo waliunda na kupitisha kauli ya Uluru kutoka moyoni. Maneno haya rahisi lakini ya kishairi yaliomba vitu vitatu: sauti, mkataba na ukweli. Profesa Megan Davis ni mwanachama wa baraza la kura ya maoni. Huyu hapa akisoma sehemu ya kauli hiyo kwa mara ya kwanza. Katika ardhi nyekundu ya kongamano hilo, tunatafuta mageuzi ya kikatiba kuwezesha we watu wetu destiny na kuchukua nafasi sahihi nchini mwetu. Tunapokuwa na mamlaka juu ya hatima yetu, watoto wetu watafanikiwa, watatembea katika dunia mbili country na tamaduni yao itakuwa zawadi kwa nchi yao tunaomba kuanzishwa kwa sauti ya Waustralia wa kwanza iwekwe ndani ya katiba. Imechukua miaka sita, ila Waustralia sasa inaombwa ipigie kura ombi hili kugeuza katiba, kulingana na kikundi kazi cha serikali cha kura ya maoni cha Australia wa kwanza. Sauti ya waboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait itakuwa tume la kudumu la kufanya uwakilishaji kwa bunge la taifa na kwa serikali kwa maswala ya kisheria na sera muhimu kwa waboriginal na wanavisiwa Torres Strait. Itaendeleza jitihada za kujitawala za waboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait kwa kuwapa usemi mkubwa kwa masuala yanayowaathiri. Pat Anderson ni mwanachama wa kikundi kazi cha kura ya maoni amesema tume ya the voice inahitajika kwa sababu Australia lazima ifanye haki kwa watu wake wa kwanza. Huyu hapa na maelezo zaidi ni kweli wa ulimwengu wote kuwa unapowajumuisha watu kuwa unafanya maamuzi kwako, huwa unafanya maamuzi bora na utoaji bora wa rasilimali zote zinazohitajika. Hili ni muhimu kwa demokrasia yoyote, na unajua, Australia ni moja ya demokrasia chache za kiliberali duniani ambazo hazina mpangilio huo mkataba wote na watu wake wa kwanza. Waziri Mkuu Anthony Albanese mara kwa mara amesema kura ya maoni inahusu vitu viwili: kutambuliwa na kushauriana. Amesema pia kuwa anaamini kufanikisha hili kutasaidia kufunga pengo kwa upungufu kwa watu wa asili na tunahitaji matokeo bora haraka, kwa sababu haitoshi tulipokwa sasa. Katika mwaka elfu mbili ishirini na tatu, kwa kila kipimo kuna pengo kati ya maisha ya waborijina na wa visiwa Torres Strait na wastani ya kitaifa: pengo la miaka kumi kwa matarajio ya maisha, kiwango cha kujiua ni mara mbili zaidi, viwango vya kutisha vya vifo vya watoto na magonjwa, uwakilishi usiokuwa wa kawaida miongoni mwa wafungwa gerezani, pamoja na vifo vya watoto wanaotumwa kwa malezi nje ya familia yao. Na hii si kwa sababu ya uhaba wa nia nzuri au matendo mema katika upande wowote wa siasa, na ni kwa sababu ya uhaba wa uwekezaji. Ni kwa sababu serikali imetumia miongo zikijaribu kulazimisha suluhu kutoka Canberra badala ya kushauriana na jamii. Wazo la sauti si dhana mpya. Kulingana na shirika la wa Aborijino na wanavisiwa Torres Strait wamekuwa wakiomba uwepo wa sauti ya kisiasa katika umbo mmoja au nyingine kwa karibu karne. Waziri wa masuala ya Waaustralia wa kwanza Linda Burney amesema sauti ni sehemu ya biashara ambayo haijaisha kwa maridhiano. Ameongezea kuwa inastahili nzio kwa sababu msingi kuwa hicho ndicho viongozi wa jamii asili wameomba baada ya mchakato wa kina ulioanzishwa na serikali The Of our failure to recognize indigenous Australians in. Biashara ambayo haijakamilika ya kufeli kwetu kuwatambua wa Australia wa asili, ambao wakiishi pamoja katika bara hili kwa zaidi ya miaka ya elfu sitini na tano. Sasa, miaka mia ishirini na mbili baada ya katiba ya Australia kuundwa, zaidi ya miaka themanini tangu William Cooper alikuwa na dua lake, miaka 35 tangu kauli ya Baronga, miaka 30 tangu hotuba ya Keating katika kitongoji cha Redfern, ni miaka kumi na sita tangu John Howard alipoahidi kura ya maoni ya kutambuliwa, na ni miaka kumi na tano tangu ombi la msamaha kutolewa, na miaka kumi na tatu tangu jopo la wataalam kwa kutambuliwa kwa katiba miaka sita kila mtu tangu kutolewa kwa kauli ya Uluru kutoka moyoni. Hakika, swali lazima liulizwe: waaborijina na wanavisiwa Torres Strait lazima wasubiri kutambuliwa ni lini? Hatimaye tutatatua biashara hii ambayo haijakamilika? Aliuliza Waziri Linda Burney. Kwa hiyo, ni kwa nini The Voice inastahili wekwa ndani ya katiba? Viongozi wa jamii asili wanaohusika wamesema kuwa kutambuliwa katika katiba pekee ni hatua ya kiishara tu. Wamesema kuweka tume ya ushauri ndani ya katiba kutahakikisha haiwezi shawishiwa au kufutwa na serikali yote ya usoni, kama vile makundi ya ushauri ya kabla kama ATSIC, ambayo ilikuwa ni tume ya kuwakilisha waaborijin wanavisiwa wa Torres Strait. Hata hivyo, wapinzani wa sauti hiyo wanasema kwamba ni kitu ambacho kimsingi kinaweza tungiwa sheria, kama vile makundi ya kabla yalivyofanyiwa. Ila Marci Langton ambaye ni sehemu muhimu ya kundi iliyotengeza the Voice na pia ni mwanachama wa kundi kazi la kura ya maoni amesema hilo limejaribiwa kabla na kufeli. Each one of us here has been involved in a major initiative The Royal Commission into Aboriginal Deaths in Custody. Kila mmoja wetu amehusika katika hatua kubwa, Tume kifalme kwa vifo vya aboriginal baroni, uchunguzi kwa kuondolewa kwa lazima kwa watoto wa kiaboriginal kutoka familia zao, tume kifalme ya dondel. Naweza endelea kutoa mifano mingine, na katika kila kesi tumependekeza mageuzi kusitisha vifo kufungwa vifo vya mapema na maisha mabaya, na si mara nyingi mapendekezo yetu hukubaliwa. So hii ndiyo sababu hatuwezi ripoti kuhusu maboresho mengi katika viashiria vya kufunga pengo, na kila mwaka watu kama wewe huja kusikiza sherehe hiyo ya huzuni indicators. Na kila mwaka watuondoka wakiwa na hasira, tuko like hapa kuchora mstari katika mchanga na kusema kama hili lazima libadilike away, maisha ya watu lazima yaboreshwe, na tunajua kutoka ushahidi huu kuwa kinachoboresha maisha ya watu lives improve, ni wakiwa and na, usemi. Na hicho ndicho hiki kinahusu na ni kwa nini the voice imekuja kabla ya wito wa kauli ya Uluru kwa mkataba, na ukweli mawakili wamesema ni kwa sababu kupata mkataba serikali inahitaji tume ya wakilishi kushauriana nayo, kitu ambacho kwa sasa hakipo. Waandishi wa kauli ya Uluru wameita kuwa ni mwaliko kwa watu wa Australia kutoka kwa Australia wa kwanza, wakiwaomba watembee pamoja kujenga siku bora za usoni. Noel Pearson ni kiongozi wa jamii ya Waustralia wa, wa kwanza. Yeye pia ni mmoja wa wasanifu wakuu na watetezi wa the Voice. Alipozungumzia hoja hii alisema kwamba hakika si swala la kututambua, ni swala la kujitambua, kutambua maana ya kuwa Waaustralia. Kama hutambui sehemu ya Waaustralia wa kwanza katika wazo lako la Australia, basi ni aina gani la wazo wa Australia unalotambua? Hatutajitambua kwa kweli kama Waaustralia hadi tutapatakapo kuwa sehemu sahihi ya Waaustralia wa asili wa katika wazo hilo la Australia. Matokeo ya kura ya maoni yameonyesha mara kwa mara kuwa umapana wa australia unaunga mkono kutambuliwa katika katiba kwa australia wa kwanza, ila wakati mjadala unapoendelea kujivuta, uungwaji mkono wa pendekezo la voice umekuwa ukipungua. Serikali ilikuwa ikitumai kuungwa mkono na wapinzani wao wa kisiasa. Historia inaonyesha kuwa kuna uwezekano kura ya maoni huenda isifanikiwe bila hilo ila upinzani wa mseto wa badala yake umechagua kuunga mkono kampeni ya la. Kiongozi wa upinzani Peter Dutton amebatiza pendekezo hilo jina la the Canberra Voice, na anaonya kuwa mageuzi yoyote kwa katiba ni ya kudumu. If a voice is embedded in the constitution, the parliament can't change the voice or pass laws to override it. Kama sauti inawekwa ndani ya katiba, bunge awezi badili sauti au kupitisha sheria za kuibatilisha. Bunge aliwezi tunga sheria dhidi ya katiba. Kama Waustralia wa wanajuta kuhusu uamuzi wao, the voice inakuja bila sera ya marekebisho, iko hapa kudumu, na bado taasisi hii haijafanyiwa majaribio, haijatungiwa sheria kama ilivyofanywa kusini Australia, na serikali Albanese ina chaguzi hili leo. Mwendesha mashtaka mkuu wa upinzani kwa swala hilo ni msemaji wa maswala ya australia wa kwanza Jacinta nambojimba Price, ambaye pia ndiye seneta wa wilaya ya Kaskazini, amehoji madai kuwa the voice itakuwa na manufaa ya kimatendo kwa waustralia wa kwanza. Ameongezea kuwa mjadala wa the voice unapotosha kutoka maswala halisi ambayo jamii za waustralia wa kwanza wanakabili. Huyu hapa na maelezo zaidi. Tumekuwa katika hali ya kusubiri hadi kura hii ya maoni itakapokamilika, na masuala halisi hayashughulikiwi mara moja, kwa sababu serikali ya Albanizi inapendekeza kuwa ni sauti kwa bunge ndicho kitu tu kitakachotatua baadhi ya masuala yetu the magumu, hali ambayo si kweli kabisa. Ni wajibu wake na ni wajibu wa waziri wa Australia wa kwanza kushughulikia wasiwasi wa sasa unaoendelea kwa sasa. Ukosoaji mwingine unajumuisha kuwa pendekezo la The Voice halina taarifa ya kutosha, linatenga kwa misingi ya kibaguzi ya rangi na ni hatari kwa changamoto za kisheria. Warren Mandin ni msemaji wa kampeni ya la Alipozungumzia hoja hii, alisema kwamba maoni Mone yangu kuhusu The Voice kwa bunge ni kwamba ni kupoteza hela. Unajua, kuna dola milioni laki tatu zinazotumiwa ambazo zingetumiwa katika miradi ya jamii katika kanda na vijiji vya Australia. Imejengwa kwa uongo kuwa watu wa kiaboriginal hawana sauti. Daima tumekuwa na sauti na tumekuwa na sauti mara tangu mwaka elfu moja mia tisa sabini na tatu. Tunachosema ni tunahitaji maendeleo ya kiuchumi, ajira, elimu na uwekezaji kwa jamii hizo na kujenga biashara. Hicho ndicho kitu tu kitakachofanya tofauti. Ila si kila mtu anayepinga the voice yuko katika timu moja. Tofauti ya chama cha mseto, seneta huru wa Victoria Lidia Thorpe amesema the voice haiendi mbali vya kutosha. Mapema mwaka huu Lidia Thorpe alijiuzulu kutoka chama cha Greens kwa sababu chama hicho kinaunga mkono the voice, na amesema sasa anawakilisha vuguvugu la Black Sovereign Movement katika upinzani wake. Badala yake ameomba ya pawe mkataba na utekelezaji kamili wa mapendekezo ya tume ya kifalme ya mwaka 1991 kwa vifo vya Waborigino gerezani. Huyu hapa na maelezo zaidi you are No, like like unatusulubu tena kutunyima mamlaka. Kama ulikuwa wa kweli, tupe viti ndani ya seneti Paul hapa, kama wanavyofanya New Zealand. Wana mkataba time, kama wanavyo, kwa nini hatuwezi fanya you know hivyo? unaogopa nini? Leba Hoke alitengwa na wafidhina wakati huo there, na aliambiwa asifuatilie mkataba, unajua no hivyo. Kitting alijaribu na alinyamazishwa, na bila shaka Albo si mjasiri alishtumu Senator Thorpe. Kura hiyo ya maoni inatarajiwa kufanyika wakati wowote wa kati ya Oktoba na Novemba, tarehe bado haijatangazwa. Kufanikiwa kampeni ya ndio, inahitaji wapiga kura wengi katika majimbo mengi hatua ambayo ni ngumu kufikia. Wanaharakati wamesema wanaendelea kuwa na matarajio na wanaomba waustralia wa wazingatie nia zao nzuri kutimiza kazi hiyo, ila wengi wanasalia na wasiwasi kuwa ujumbe wa kampeni ya ndio haupenyi. Na huo ndio mjadala unaopenyeza ujumbe potoshi, mashaka na hali ya kuchanganyikiwa. Bado inasalia kuonekana kama wanaharakati wanaweza badilisha hali hiyo kabla ya siku ya kura ya maoni. Kwa makala na mengine mengi zaidi kama haya, tembelea tovuti yetu aan ambayo ni sbsu mkwajuu swahili. Makala laendeliwa na waandishi wetu Clare Slattery na Gode Migirano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.