unasikiliza kcaakatika makalaidhaya kiswahili ya sbs uko na migodo a migerano kuleta makala kutoka studio zetu za SBS. na mtandao sbsna mtandaoni ni nisswswahli kwa sasa tulika moja kwa moja katika studio zetu za nairobi ambako mwandishi wetu jesen yakundi atusubiri nailojiri wiki hii barani afrikasudani kusini imeadhimisha miaka 120 ya uhuru wake lakini sherehe hazijakuwa kubwa kama ilivyotarajiwa kumbukumbu kumbu ya uhuru na baada ya miaka mingi ya vita watu wa sudani kusini bado wanasubiri siku ambayo watajipanga tena foleni tangu ifanyike kura ya maoni ya kihistoria ya mwaa211 kuwachagua viongozi wao sudani kusini imeshindwa katika majaribio ya awali ikilaumiwa kwa ukosefu wa usalama ukosefu wa fedha na changamoto nyinginezo jaribio la hivo punde zaidi limepangwa kufanyika disemba 22 shughuli ambayo rais salva kir ameahidi kwamba itafanyika tumejitolea kutekeleza mkataba wa amani na uchaguzi utafanyika mwaka 2004. rais kir alisema jumaatatu baada ya chama chake cha sudan peoples kumwidhinisha kugombea uras rai i amekuwa rais, rais pekee wa nchi hiyo tangu ilipopata uhuru lakini hajawahi kuchaguliwa kwenye kura tangu7 mwaka sudani kusini haijaweza kusherekea uhuru hadharani kutokana na matatizo ya kiuchumi je nchi itakuwa na uwezo kufanya wa kufanya uchaguzi wa kuaminika katika muda wa miezi k7 pia kuna suala la hali ya utekelezwaji wa mkataba wa amani wa mwaka ambao ulisaidia kuleta pamoja muungano wa raisir na wapinzani wa zamani na makundi yenye silaha akiwemo makamu wake wa kwanza wa rais rieki machar marti oloni wakili na mchambuzi wa siasa nchini kenya tatizo la sudani ni ni wanasiasa wake na viongozi wake kumbuka ya kwamba katiba haina ubaya ni watu ndio wana ubaya kwa sababu unaweza kuwa na katiba mbaya na watu wakawa wazuri wakaendesha nchi vizuri wakawa na maadili wakawa na itikadi timamu na wakasimamia nchi kwa njia ya mwwafaka na pia unaweza kuwa na katiba nzuri na ukakosa viongozi ambao wanaweza kuisimamia katiba hiyo na nchi ikatokomea sio si ukosefu wa katiba ni ukosefu wa uongozi mwafaka uongozi unaowajirika ndio shida ya sudani ya kusini na kwa sababu hiyo huwezi kusema awawezi kufanya uchaguzi wanaweza kufanya uchaguzi lakini maandalizi ya uchaguzi yepo usimamizi uh, wa uchaguzi huo utakuwa wa uhuru na haki na hayo ni maneno ambayo yapo kwenye katiba lakini katika utendaji kazi utaona yanakiukwa kimwangalia salvakir ni kiongozi wa kibinafsi kimwangalia ra kmachari ni kiongozi wa kibinafsi wao hawana maslahi ya taifa lao aa, katika nyoyo zao wao wana maslahi yao ya kibinafsi wa, wa, wa, wa, wanavuta na kuvuta na kupigania upande wa, wa kutafuta uongozi na sio kwa sababu wanataka kuwapa wananchi ubora lakini wanataka wenyewe kujifurahisha rais wa kenya ruto amemwonya mtangulizi wake uhuru kenyatta kwa madai ya kuendelea kushirikiana na kinara wa upinzani rai la udinga rais ruto akizungumza katika mji wa maimaiu kauntia nakuru kwenye mkoa wa bonde la ufa siku ijumaa alidai kuwa uhuru amekuwa kifadhili kuasiri maandamano ya udinga dhidi ya serikali ambayo hivi majuzi yalikiuka kuwa vurugu huku vifo vingi vikiwa vimerekodiwa haya yanajiri wakati huu rais ruto akimtahadharisha odinga dhidi ya kuendelea na maandamano yake yaliyopangwa kufanyika kati ya jumatano na ijumaa wiki hii akisema kwamba serikali itamchukulia hatua kali iwapo atafanya hivyo mimi nataka nimwambie bwana raila odinga uchaguzi iliisha tarehe tisa mwezi wa nane mwaka uliyopita huwezi kutafuta uongozi wa taifa letu la kenya kutumia damu ya wananchi maafa ya wananchi na kuharibu mali ya kenya hiyo haiwezekani na hakuna vile utabadilisha kenya kwa hiyo barabara unaenda kuharibu mali ya wananchi oitamaliza njaawatu watu wake kukusungua bana nawake o mchezo na mimi nataka nimwambie huyu bwana atakata serikali ile ya yaa ya kusunguana na upora na utinga kuwa nchi akiongeza kuwa iwapo rais wa zamani kenyatta ataendelea kufadhili maandamano ya udinga basi huenda pia atalazimishwa kustaafu na rafiki yake udinga aidha rais alisisitiza kwamba odinga ndiye aliyesababisha serikali iliyopita chini ya uhuru kenyatta kushindwa kutimiza ahadi zake kikamilifu hivyo hata mruhusu kufikia popote karibu na utawala wa kenya kwanza mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya uhalifu wa kimataifa icc karimu khan amesema kwamba ofisi yake inachunguza ripoti kwamba miili ya watu87 ilipatikana katika kaburi la pamoja katika jimbo la dafur magharibi mwa sudan karim khan ameliambia baraza la umoja mataifa kwamba mahakama ya icc ina mamlaka ya kuchunguza uhalifu uliofanywa dafur na kwamba inachunguza vurugu zilizotokea huko tangu mapigano yalipoanza aprili 1 i 5 kati ya jeshi la sudan na kikosi cha jeshi la dharura rsf kumekuwepo na ripoti kadhaa za vurugu dhidi ya raia hasa katika mji wa el geneina huko dafur magharibi umoja wa mataifa umesema kwamba kuna ushahidi wa kutosha kwamba kikosi cha jeshi la larsf na la makundi ya wanamgambo watahusika na kaburi la pamoja ambalo limegunduliwa huko karimu h amesema kwamba hatua zinastahili kuchukuliwa dhidi ya wa wahusika na wala si kuongea tu wala kutoa kibali cha wahusika kukamatwa lakini kuhakikisha kwamba haki na kujenga imani kwa watu watafuru kwamba maisha yao ni muhimu na wachambuzi wa masuala ya kisiasa nchini ya tanzania wameitaka serikali kutilia mkazo wa suala la maridhiano ili kufikia malengo yaliyokusudiwa kwa maslahi ya taifa ushauri huo umetolewa baada ya makamu mwenyekiti wa chadema tundulisu kukosoa maridhiano ya vyama vya siasa na serikali na kusema kwamba bado haajafikia malengo ya kuleta tija kwa taifa ikiwa ni miezi takriban t imepita tangu kuanzishwa kwa maridhiano ya kisiasa nchini tanzania kati ya serikali ya ccm na vyama vya upinzani karimu mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo chadema tanzania ameibuka tena na kusema kuwa maridhiano hayo bado haajafikia malengo ya kuleta tija kwa taifa lao akizungumza na sauti amerika tundulisu ameongeza kuwa tangu kuwepo kwa maridhiano hayo bado hakuna mapendekezo yoyote ya kufanya mabadiliko ya kisheria kuhusu mfumo mpya wa uchunguzi utakaokuwa huru pamoja na marekebisho ya katiba halinayohatarisha kuendelea kuumizwa kwa vyamba vya upinzani na wagombea wao mwandishi wetu jasmin akuni na taarifa kutoka studio zetu za nairobi akitupasha aliyojiri wiki hii katika ukanda wa afrika mashariki na sehemu zingine za bara la afrika kwa maelezo zaidi kuhusu yale ambayo umesikia unaokapatakweni tovuti yetu naunani ambayo ni scu swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata