Jambo popote ulipo na karibu katika taarifa za habari za hivi sasa kutoka studio zetu za, za SBS Radio hii leo Jumamosi tarehe 15 Julai 2023. Katika vichwa vya habari ni kwamba wagombea wafanya kampeni za dakika za mwisho kabla ya kura kuendelea kupigwa katika eneo bunge la feden kule Gold Coast. Kimataifa, ICC ataka hatua kali kuchukuliwa dhidi ya wa wahusika katika mapigano Sudan. Na katika michezo walabis kumenyana na Pumas wa Argentina katika michuano ya raga Jijini Paramata, New South Wales. Hii hapa taarifa kamili ya habari. Upigaji kura umeanza katika eneo bunge la Feden ambalo liko Gold Coast, wagombea wakifanya kampeni za dakika za lala salama kwa umma. Chama cha Leba kimekiri itakuwa vigumu sana kushinda eneo bunge hilo la Queensland kwa sababu utabiri wote unaonyesha mgombea wa chama cha Liberal Cameron Caldwell anatarajiwa kuibuka mshindi. Chaguzi hilo dogo lilisababishwa na kujiuzulu kwa waziri wa zamani Stuart Robert ambaye alishinda eneo bunge hilo katika uchaguzi wa mwaka 2022 kwa asilimia 10.6 ya kura. Mgombea wa chama cha Leba Alitisha Del Fabro alisema anafurahia kuwania eneo bunge hilo tena, hata kama ni eneo salama la Liberal. Chama cha Leba kimewahi shinda eneo bunge hilo la Fedn mara moja tu katika uchaguzi wa mwaka 1983 chini ya serikali ya h n. Inatuma kundi la nne la wazima moto Canada wakati zaidi ya visa 800 vya moto vinaendelea kukabiliwa kote nchini humo. Zaidi ya wa wazimamoto 50 pamoja na mashirika ya huduma ya dharura yanaelekea Canada, hatua ambayo imefikisha idadi ya watu ambao wametumwa huko mwaka huu kupita 700. Kanada imekuwa na zaidi ya moto elfu tatu mia tano ambayo imechoma zaidi ya hekta milioni tisa nukta saba ambayo ni takriban mara mbili ya nusu iliyochomeka jimboni New South Wales wakati wa tukio la moto wa vichaka la majira ya joto. Mwanamume mmoja kutoka Darwin amekubali ana hatia kwa mashtaka zaidi ya 30 baada ya kukamatwa akiwa na zaidi ya video 500 pamoja na picha 300 zinazoonyesha matendo ya unyanyasaji wa binti yake wa kambo. Mwanaume huyo amekubali mashtaka 31 yanayojumuisha kutumia mtoto kwa utengenezaji wa nyenzo za unyenyesaji wa watoto na kutumia mtoto mwenye chini ya miaka 16 kwa njia isiyofaa. Mahakama ya juu ilielezwa, mwanaume huyo alikuwa sehemu ya vikundi kadhaa vinavyojadili mada kama watoto wachanga wa kike pamoja na matendo ya ukatili dhidi ya wa wanyama mtandaoni kimataifa. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC Karim Khan amesema kwamba ofisi yake imechunguza ripoti kwamba miili ya watu 87 ilipatikana katika kaburi la pamoja katika jimbo la Darfur magharibi mwa Sudan. Karim Khan ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba mahakama ya ICC ina mamlaka ya kuchunguza uhalifu uliofanywa Darfur na kwamba inachunguza vurugu zilizotokea huko tangu mapigano yalipoanza Aprili 15 kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha jeshi la dharura cha RSS, kukiwemo na ripoti kadhaa za vurugu dhidi ya raia hasa katika mji wa El Ghanaina huko Darfur Magharibi. Chama cha upinzani cha Ensemble Pour La Republique kinachoongozwa na Moise Katumbi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kimetaka ufanyike uchunguzi huru baada ya kuuawa mbunge wake Sherubin Okende siku ya Alhamisi. Sherubin Okende alikuwa mwanachama wa chama cha Moise Katumbi, kiongozi maarufu wa upinzani ambaye anatazamiwa kuwania uchaguzi wa rais katika taifa hilo la Afrika ya Kati hapo Desemba. Baada ya kupatikana mwili wake, serikali iliagiza haraka mahakama kuanzisha uchunguzi ili kubaini ukweli zaidi kuhusu mauaji hayo. Mshukiwa wa kwanza akiwa ni mlinzi wake tayari amekamatwa kwa uchunguzi, na sasa yupo korokoroni akihojiwa. Tukifika mpaka tuleke moja kwa moja hadi katika taifa la Afrika Mashariki, ambapo waziri wa ujenzi na uchukuzi wa Tanzania Profesa Makame Mbarawa amechochea hatua ya serikali kuingia makubaliano ya ushirikiano na kampuni ya DP World akitaja uwezo mkubwa wa kampuni hiyo kuwezesha bandari kote duniani. Waziri wa ujenzi na uchukuzi wa Tanzania Profesa Makame Mbarowe ametaja sababu za serikali kuanzisha majadiliano na kampuni ya DP World kuwa ni pamoja na uwezo wake mkubwa katika uwezeshaji wa shughuli za bandari barani Afrika, Asia, Ulaya, Amerika ya kaskazini lakini pia ile ya kusini na Australia. Hii ni mara ya kwanza kwa serikali kujitokeza kwa wahariri, wakati sakata la mkataba huo ukiendelea kuwa mada ya moto inayojadiliwa kila uchao. Na katika taarifa za michezo, katika soka, mechi ya kirafiki kati ya Ufaransa dhidi ya Australia iliyochezwa jijini Melbourne iliisha jana kwa goli moja kwa sufuri kwa upande wa Australia, Australia ikipata ushindi katika mechi yake ya maandalizi ya kombe la dunia itakaanza siku chache zijazo humu nchini. Na masaa machache yajayo, itakuwa ni zamu ya timu ya raga ya taifa ya Wallabies kuwakaribisha vijana kutoka Argentina wa Pumas katika dimba la Paramata ambako watachuana katika mechi za michuano ya raga, ambapo Australia itakuwa ikibibana dhidi ya yeah. Argentina katika mchezo wa raga, hali ambayo imekuwa si nzuri katika siku za hivi karibuni kwa upande wa vijana wa Australia, kuwa na misururu ya kushindwa katika mechi zao. Na sasa katika taarifa za hali ya hewa katika miji mikuu nchini ni kama hivi: mjini Perth nyuzi joto pale ni 17, wakati Adelaide ni 14, Melbourne 13, Hobart 12, Canberra 16, Sydney 23, Brisbane 24, na jijini Darwin nyuzi joto pale ni 32. Kufikia punde mwisho wa taarifa ambazo tumewaandalia kutoka studio zetu za SBS Radio, na wazaendelea kupata makala mengine pamoja na taarifa zingine ambazo tumewachapishia kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS.com.au mkoa juu swahili