unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na natore strede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo pot lipo na karibu katika makala idhaa like ya kiswahili ya yabukna migod migeranuultmakala ya kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni mbao niwahhsas ikiwa ni s kwa idaki ya mashariki ni saa dakika moja kwa mashariki, vile vile, ni saa 5 dakika dakika kwa ya ya ya afrika afrika mashariki na dakika moja kwa afrika ya kati dakiam na mengi yakai ukgondalia tukianza kwa kionjo cha kile ambacho tumewaandalia hapa mara nyingi kuna, kuna, kuna wale wanakaa pale Uh, na wanangangania kubaki pale uh, kulingana na ile uhalifu wa- walipokuwa wa- pale aidha ni dhuluma wa- ambao wa- walifanya wa- awakutii wa- wa- wa sheria ama kuna, kuna wale mafisadi wanaojulikana ambao walipora uh, uh, mali ya nchi hiyo ni sauti ya profes omenya alfred omenya mchanganuzi wa masuala ya Sia siasa nchini kenya ambaye anafunguka kuhusu kwa nini baadhi ya viongozi wa kiafrika hua wanaganda mamlakani ukipenda hawataki kuondoka wakati wao ukifika mwisho yote utaweza kuasikia muda usio mrefu na katika taarifa zini za kusikitisha mmoja wa wanafunzi wa kimataifa kutoka kenya ameaga dunia jijini sydney je kipi kilitokea tunaripotiwa kuwa alipata kuweza kushindwa na kupumua kidogo na hapo ndipo alipoweza kutafuta wenzake wa karibu ndio wampeleko hospitalini walipofika hospitalini wakapata huduma mzuri hapo lakini bahati mbaya tutu wakajulishwa kuwa ashaaga kutokana na huo upungufu wa, wa hewa yn yani asma so alipata asma taka hiyo ni sauti ya daktari weleoroakizia nasi kuhusu kifo cha mwandazi zake lydia chepto ambaye ibada yake inafanyika hivi punde katika moja ya vitongoji vya jiji ya sini na kuna namna nyingi unaweza ukajumuika kuweza kusaidia na jamii hiyo ambao maelezo utatoa muda kwa sasa tunaingia katika mktasari wa habari katika muktasari wa habari tulioandalia jioni hii ya leo australia na ujerumani zatia saini ya biashara huru na kuahidi misaada ya ziada kwa ukraine mhakiki huru ameteuliwa kuchunguza uwezekano wa ukiukwaji wa kanuni za maadili chini ya mfumo wa warobot na upangaji katika majimbo ya queensland kusini australia na nwsthw wakabiliana na changamoto nyingi za gharama za kukodi kuliko sehemu zingine nchini kwa mjib wa utafiti mpya katika taarifa za kimataifa serikali ya sudan asusia ya mazungumzo ya amani nchini ethiopia wahamiaji walioachwa mpaka wa tunisia na libya waondolewa kwa mujibu wa shirika la human rights watch somalia asema imewaua wapiganaji 40 wa al-shabab nayo serikali ya ruto ya kumbwa kwa changamoto nyingine baada ya jaji mkuu mathacome kutumiwa ripoti ya kuweza kuteua benchi ta- la mahakimu watatu kuweza kushughulikia suala so zima la mswada wa fedha katika michezo bichi na mbivu zitabainika katika viwanja vya mchezo wa tennis wa wimbledon na maandalizi yaendelea kwa kina ya kombe la dunia la soka ya wanawake humu nchini na new zealand hakiswahili ya sbs na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio waziri mkuu antoni albanizi amekutana na chancela wa ujerumani olaf sholz na kuahidi kutoa msaada wa ziada kwa ukraine pamoja na kuchukua hatua kwa mageuzi ya hali ya hewa viongozi wawili wametia saini makubaliano ya kuipa ujerumani vifaa mia moja vya usafirishaji wa silaha nzito zenye thamania mabilioni ya dola vifaa hivyo vitatolewa na kampuni moja inayotengeza magari ya kijeshi jimboni kuanzia mwak na itakuwa moja a kampuni kubwa ya australia inayofanya mazozo ya nje ya hatua ambayo itaunda kazi mpya em australia imekubali pia kujiunga katika klabu ya mazingira ya ujerumani kupiga jeki ushirikiano kati ya nchi hizo mbili kufikia uzalishaji wa sufuri ya kaboni Kufikia mwaka na wakati huo chancela ujerumani olaf scholz amesema australia na ujerumani zina uhusiano wa manufaa kwa pande zote na australia comes to germany as a partner we are partners in in the clean energy transition in free nawaziri mkuubaiz anasema kwamba australia imekuja kwa ujerumani kama mshiriki sisi ni washiriki katika kuhamia katika nishati safi katika biashara uhuru na katika biashara inayoaminika mshiriki katika kanuni zinazozingatia utaratibu na demokrasia mshiriki katika mshikamano na ukraine australia na ujerumani ni marafiki wa karibu na uhusiano wetu unaendelea kuwa imara wakatitishwo kwa kanuni zinazozingatia utaratibu zinakuja kutoka ulaya na eneo la indo sote tunafanya michango kwa usalama wa mwenzake alisema waziri mkuu albanizi katika masuala mengine ya humu njini ya kisiasa mahakiki huru ameteuliwa kuchunguza uwezekano wa ukiukwaji wa kanuni za maadili chini ya mfumo wa w steve stevesegwic atachunguza ukiukwaji wa kanuni na wafanyakazi wa umma wanaoungwa na mradi huo waziri wa huduma za serikali amesema kwamba matokeo ya tume ya kifalme ya ro imemulika patholojia ya kushangaza ya uvunjaji wa sheria amesema kwamba australia inahitaji badili jinsi inavyowahudumia watu ambao wanapokea malipo ya ustawi na amedokeza kuwa baadhi ya waathiriwa wanaweza wa wafungulia kesi za kisheria mawaziri wa zamani waliohusika katika mradi huo huyu hapa well of... na maelezo zaidi anasema nashukuu kutakuwa baadhi ya watu auo watakaotafuta ushauri wa kisheria na watafungulia kesi baadhi ya mawaziri wa zamani na hiyo ndio sababu jana usiku sijui kwa nini mawaziri hao wanakimbia kimbia, kimbia wakidhani hili limeisha tayari hii ni kashfa na aibu katika historia ya siasa ya australia alisisitiza waziri shoten katika taarifa zingine utafiti mpya umebaini kuwa wupangaji jimboni queensland kusini australia na new south nan wanakabiliana na changamoto nyingi za gharama kote nchini utafiti huo uliofanywa na kampuni ya utafiti kwa jina la ya jimbo la n imeelekeza kuwa queensland inakabiliana na shinikizo kubwa zaidi katika mamlaka yoyote wakati gharama za kodi zimeongezeka kwa asilimia 16 katika mwaka uliopita kent tladna ndiye mwanzilishi wa kampuni ya amesema kwamba uwekezaji katika makazi ya umma wanastahili kuwa sehemu muhimu ya mkakati wowote kwa kupunguza shinikizo kwa wapangajin anasima tumegeuzia mgongo nyumba za umma kwa muda mrefu kwa hiyo tunahitaji utoaji wa nyumba nyingi za umma ambazo gharama zao zimepunguwa tunahitaji kujenga nyumba nyingi za kukodi na hatimaye bado tunahitaji wazazi wawe wawekezaji pia alisistiza kutoka patulekee moja kwa moja katika taarifa zingine hususan zinazohusiana na so swala zima la riba na benki ya hifadhi ambapo watumiaji bado hawajaamini kwamba benki ya hifadhi imemaliza kuongeza viwango vya riba licha ya kuacha ilivyokuwa katika mwezi uliopita bado hisia zinaendelea kutafutiwa kwa upande wa westpak pamoja na taasisi zingine ya melbourne ambapo wanasema kwamba hali hiyo yaongezekwo ya viwango vya riba na pamoja kusitishwa huenda ikawa ni kusababisha kingine ambacho kinajiri ambapo makampuni kama benki ya anz na rmgan wamesubiri na wakiwa katika hali ya mshike mshike katika uamzi wa wiki jana katika taarifa za kimataifa tukianzia katika taifa la sudan ambapo hali imekuwa si hali kule ambapo tukianzia pale ambapo amesema kwamba serikali ya sudan serikali ya sudan jumatatu ilikataa kushiriki katika mkutano wa kikanda wenye lengo la kumaliza miezi mitatu ya mapigano ya kikatili ikishutumu kenya ambayo inasimamia mazungumzo hayo kukipendekelea kikosi mahasimu cha wapiganaji mapambano ya madaraka kati ya mkuu wa jeshi la sudan abdul fatah al burhan na makamu wake wa zamani muhamed hamdan dagalo kamanda wa kikosi cha dharura rsf yaligeeka katikuwa vita katikati ya katika mwezi wa aprili na tangu wakati huo yameua maelfu ya watu na kulazimisha mamilioni ya wengine kuhama makazi yao jumuia ya nchi za afrika mashariki Igard, jana jumatatu iliwaalika mahasimu hao kwenye mkutano katika mji mkuu wa ethiopia huku mapigano yakizidi kupamba moto kote nchini sudan si burhan wala dagalo hakuna aliyehudhuria mazungumzo hayo mjini adisababa ingawa kikosi cha rsf kilituma mwakilishi wake kwenye mkutano wa nchi nne uliongozwa na kenya sudan kusini jibuti na ethiopia kutoka patolikia moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo zinajiri hususan katika nchi jirani ya sudan ambapo ka ya somalia ambapo jeshi la somalia limesema kwamba limeua karibu makamanda wa mpiganaji 40 wa kundi la itikadi kali la al shabab ambalo linaongoza wasi dhidi ya serikali kuu mjini mogadishu kwa miaka mingi n kamanda wa jeshi la marekani barani afrika africom imesema ilisaidia jeshi la somalia kufanya mashambulizi matatu ya anga wakati wa mapigano kusini mwa nchi hiyo karibu na mpaka wa kenya kulingana na africom wapiganaji kumi wa alshabab ndio wameuawa na hakuna kifo chochote cha raia marekani pia imekuwa ikiunga mkono somalia kwenye mapambano yake dhidi ya kundi hilo kwa kufanya mashambulizi ya kutumia ndege zisizo narubani na, na msaada mwingine wa kiufundi taifa hilo la pembe la afrika lenye wakazi wa patao milioni kisit limekuwa likiandamwa na mashambulizi ya alshabab na matokio mengine ya uhalifu na kundi hilo kwa zaidi ya miaka kumi na tano kutokapa tuelekee moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia ambazo zinaambatana na nasuala la uhamiaji ambapo wahamiaji wote mia tao hadi mia sb waliokuwa kwenye mpaka wa libya wamehamishwa kwingineko salsabil shelali wa shirika la human rights watch mjini tunis ameliambia shirika la habari la afp mamia wahamiaji hao wa walioachwa wakiwa wamekwama katika mazingira magumu katika mpaka wa tunisia na libya baada ya kukimbia ghasia walioondolewa siku ya jumatatu shirikalisilo la kiserikali limesema lakini hofu inayobakia kwa dazeni wengine waliolazimishwa kuelekea kule algeria kutoka pa sasa tutazame kile ambacho kimejiri katika taifa la kenya ambapo macho ya wakenya sasa yamemwelekeza jaji mkuu martha come anayetarajiwa kupokea faili ya kesi kuhusu sheria ya fedha ya mwaka22 juma tatu julai k mwaka hu jaji mugure thande aliendeleza marufuku ya utekelezaji sheria hiyo iliyopaswa kuanza julai mosi kesi hiyo iliwasilishwa na seneta wa busia okia omtata akisisitiza uh, kwa mradhi utoaji wa ushuru mpya wa serikali jaji thande alisema kwamba kesi hiyo ya amtata kuhusu halali wa sheria hiyo ya fedha maka 2 inahitaji kusikizwa na kuamuliwa na majaji watatu watakaoteuliwa na jaji mkuu kome katika nukuu ya uamzi wake ni kama pasvu baada ya kusikiza ushahidi wa mtata na serikali nimeridhika walalamishi wame uibua maswala nyeti kuhusu whalaliwa sheria ya fedha mwaka 22 na, na kubaliana nao kwamba sheria hiyo ina kasoro tele akasema jaji thande akitoa mwelekeo kuhusu kusikizwa na kukuamuliwa kwa kesi hii aliagiza kesi hiyo ipelekwe kwa jaji mkuu kome atakayeteua majaji watatu waendelea kusikia idhaya kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migerani kwasa tuleke moja kwa moja katika maswala ya michezo tukitazama kile ambacho kinajiri tukianzia katika soka ambapo timu ya taifa yautliaso imetangaza mechi ya kirafiki dhidi ya new zealand itakayochezwa baadaye mwaka huu a ambaye ni mwalimu wa timu ya taifa amesema kwamba vikosi vyake vitapambana na timu ya ya new zealand na amesema kwamba mechi moja itachezwa kule lndon tarehe17 oktoba mbaitakuwa ni siku chache tu kabla ya australia kukabiliana na wachezaji wa england katika uwanja maarufu wa wembley kutoka katika maswala ya soka ya wanaume tuelekee katika maswala ya soka ya wanawake ambapo wakati kombe la dunia linaendelea kuharibia timu ya taifa ya wanawake matildas wanaendelea kujiandaa na watakuwa na mechi ya hivi karibuni ya kirafiki dhidi ya ufaransa itakayochezwa ijumaa Ba, mechi hiyo ambayo kwa sasa imesema kwamba itakuwa ni mechi ambayo itakuwa ya kukata na shoka na wengi ambao wanatarajiwa kucheza katika mechi ho ni kama mshambuliaji alin ford ambayo alikuwa nayo waandishi wa habari muda mfupi uliopita anasema tujacheza pamoja kwa muda mrefu na kwao itakuwa ni mechi muhimu sana kwetu kwa tunatazamia traj- kuwa na wiki chache ngumu sana ambazo zitakuwa mbele yetu na tuna mengi ambayo tunataka kuchezea na kuweza kuwania katika wiki zijazo alisema blin ford tukitazama katika, katika matokeo mengine ya michezo katika mchezo wa tenis mechi ambao zinaendelea kule wimble uingereza ambapo mchezaji wa hispania al karas gharfia amemcharaza mchezaji kutoka italy baretini katika seti zikiwa ni tatu lichakuoteei a kwanza tatu sia akint ashinda k staumflnlshin kwanza sita, moja. Tijua, ni kati ya mchezaji novak jokovich dhidi ya andre roblev mechi hiyo itakua taku mda ya k masa yasarklmeaii ya roman Sofelen, katika mechi yake vilevile mida hiyo ya 45, 45, saa ya usiku katika upande wa wanawake hali ni hivi katika takua hiyo mchezaji kutoka na tegemeo la afrika kutoka kule tunisia an ober alipata ushindi dhidi ya petrokvtove katika seti zikioni 63 na katika mechi zingine wachezaji ambao watahusika katika mechi zinazoendelea mbele itakuwa ni kati ya jessica pegula pamoja na maketa andosov ambao atakichapa muda mfupi ujao pamoja na sntek wa polandgsntek takichapa na elenasitolina kutoka katika taifa la belarus mechi ikiwa ni moja ukata na shoka vilevile vile. katika masuala mengine ya usajili hususan katika soka tetesi ziko hivi manchester united wameweka thamani inayotakiwa ya paundi milioni hamsini kwa klabu inayotaka kumnunua beki wa england hadi magwaya mwenye miaka thelathini wakati westam wanatumai kumnunua kiungu wakati wa england james wpros mwenye miaka 28 kwa ada ya paoni milioni 2hi0 wanataka klabu hiyo lipe paoni milioni 40 kwa yeah, wow. ajili wa ya nwmapenda unakaribia kumsajili beki wa pembeni wa jamhuri ya irland mdot mweye aa31 baada ya kuondolewa u kuleattic madrid na waamishi wa kipa wacameronndrawpani wa milioni inter milan kwenda macheuni huko katika hatua za mwisho na utakamilika wiki hii baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27 kukubalian na maslahi binafsi hiyo ni kwa mji wa jarida la themeil kabla tumalize makala tuangalia hali ilivyo katika masuala ya fedha dola moja ya australia na thamani ya n6 za marekani wakati dola moja ya australia na thamani ya faranga 118, za buruni na dola doaoaama ya faranga43 za kongo congo katidola ojatrai na thamani ya faranga 79 za rwanda na dola moja ya na oanathamaniya shilingi 2458 za uganda wakati dula moja a sulina thamani ya shilingi tisa na za kenya moja na duamoaslna thamani ya shilingi katika z ati utabiriwa halhewa tukianzia jijii mbapo oo2 wakat bakinasi kwa makala mengine maanakujia kutoka studio zetu za sbs radio penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye faceok