Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. jambo popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukona na migode migerano tukulete makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaone ambao ni sbscu mkwa juu swahili hivi sasa ikiwa ni saa kumi na mbili dakika moja kwa masaa ya mashariki australia vilevile ni saa tano dakika moja kwa masaa ya afrika mashariki na saa nne dakika moja kwa masaa ya afrika ya kati tukiwa na mengi ambayo tumeandalia tukianza kwa kionjo cha kile ambacho tumewaandalia hapa mara nyingi kuna, kuna, kuna wale wanakaa pale na wanangang'ania kubaki pale kulingana na ile uhalifu walifanya walipokuwa pale, aidha ni dhuluma ambao walifanya hawakutii sheria, ama kuna wale mafisadi wanaojulikana ambao walipora mali ya nchi. Hiyo ni sauti ya Profesa Omenya Alfred Omenya, mchanganuzi wa masuala ya siasa nchini Kenya, ambaye anafunguka kuhusu kwa nini baadhi ya viongozi wa kiafrika huwa wanaganda mamlakani, ukipenda hawataki kuondoka wakati wao ukifika. Mwisho yote utaweza kuwasikia muda usio mrefu. Na katika taarifa zingine za kusikitisha, mmoja wa wanafunzi wa kimataifa kutoka Kenya ameaga dunia jijini Sydney. Je, kipi kilitokea? Tunaripotiwa kuwa alipata kuweza kushindwa na kupumua kidogo na hapo ndipo alipoweza kutafuta wenzake wa karibu ndio wampeleke hospitalini Walipofika hospitalini wakapata huduma mzuri hapo, lakini bahati mbaya tu wakajulishwa kuwa ashaga kutokana na huo upungufu wa, wa hewa yani asma, so alipata asma attack. Hiyo ni sauti ya daktari Wesley Wesley Koros hapo akizungumza nasi kuhusu kifo cha mwandazi zake Lydia Chepto ambaye ibada yake inafanyika hivi punde katika moja ya vitongoji vya jiji Yasini. Na kuna namna nyingi unaweza ukajumuika kuweza kusaidia na jamii hiyo, ambao maelezo tutatoa muda usio mrefu. Kwa sasa, tuingia katika muktasari wa habari. Muktasari wa habari tulioandalia jioni hii ya leo. Australia na Ujerumani zatia saini ya biashara huru na kuahidi misaada ya ziada kwa Ukraine. Mhakiki huru ameteuliwa kuuchunguza uwezekano wa ukiukwaji wa kanuni za maadili chini ya mfumo wa Robodet. Na wapangaji katika majimbo ya Queensland kusini Australia na New South Wales wakabiliana na changamoto nyingi za gharama za kukodi kuliko sehemu zingine nchini, kwa mujibu wa utafiti mpya. Katika taarifa za kimataifa, serikali ya Sudan yasusia mazungumzo ya amani nchini Ethiopia. Wahamiaji walioachwa mpaka wa Tunisia na Libya waondolewa kwa mujibu wa shirika la Human Rights Watch. Somalia asema imewaua wapiganaji 40 wa Al-Shabab. Nayo serikali ya Ruto yakumbwa kwa changamoto nyingine baada ya jaji mkuu Martha Koome kutumiwa ripoti ya kuweza kuteua benchi la mahakimu watatu kuweza kushughulikia suala so zima la mswada wa fedha katika michezo, mbichi na mbivu zitabainika katika viwanja vya mchezo wa tenis wa Wimbledon, na maandalizi yaendelea kwa kina ya kombe la dunia la soka ya wanawake humu nchini na New Zealand sha Kiswahili ya SBS. Na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS Radio. Waziri Mkuu Antony Albanese amekutana na chancela wa Ujerumani Olaf Scholz na kuahidi kutoa msaada wa ziada kwa Ukraine pamoja na kuchukua hatua kwa mageuzi ya hali ya hewa. Viongozi wawili wametia saini makubaliano ya kuipa Ujerumani vifaa mia moja vya usafirishaji wa silaha nzito zenye thamani ya mabilioni ya dola vifaa hivyo vitatolewa na kampuni moja inayotengeza magari ya kijeshi jimboni Queensland kuanzia mwaka elfu mbili ishirini na tano na itakuwa moja ya kampuni kubwa ya Australia inayofanya mauzo ya nje ya tua ambayo itaunda kazi mpya elfu moja Australia. Imekubali pia kujiunga katika klabu ya mazingira ya Ujerumani kupiga jeki ushirikiano kati ya nchi hizo mbili kufikia uzalishaji wa sufuri ya kaboni kufikia mwaka elfu mbili na hamsini wakati huo chancellor wa ujerumani olaf scholz amesema australia na ujerumani zina uhusiano wa manufaa kwa pande zote na waziri mkuu wa ubalinzi anasema kwamba Australia imekuja kwa Ujerumani kama mshiriki. Sisi ni washiriki katika kuhamia katika nishati safi, katika biashara huru, na katika biashara inayoaminika, mshiriki katika kanuni zinazozingatia utaratibu na demokrasia, mshiriki katika mshikamano na Ukraine. Australia na Ujerumani ni marafiki wa karibu, na uhusiano wetu unaendelea kuwa imara. Wakati tisho kwa kanuni zinazozingatia utaratibu zinakuja kutoka Ulaya na eneo la indo Pacific, sote tunafanya michango kwa usalama wa mwenzake, alisema waziri mkuu Albanese. Katika masuala mengine ya humu njini ya kisiasa, mahakiki huru ameteuliwa kuchunguza uwezekano wa ukiukwaji wa kanuni za maadili chini ya mfumo wa Robodebt. Steve Segwick atachunguza ukiukwaji wa kanuni na wafanyakazi wa umma wanaoungwa na mradi huo. Waziri wa huduma za serikali Bill Shorten amesema kwamba matokeo ya tume ya kifalme ya Robodebt imemulika patholojia ya kushangaza ya uvunjaji wa sheria. Amesema kwamba Australia inahitaji badili jinsi inavyohudumia watu ambao wanapokea malipo ya ustawi, na amedokeza kuwa baadhi ya waathiriwa wanaweza wa wafungulia kesi za kisheria mawaziri wa zamani waliohusika katika mradi huo. Huyu hapa na maelezo zaidi I suspect that there will be some individuals who will seek legal advice and they may well seek a remedy. Anasema, nashuku kutakuwa baadhi ya watu hao watakaotafuta ushauri wa wataka kisheria na watafungulia kesi baadhi ya mawaziri wa zamani, na hiyo ndio sababu jana usiku. Sijui kwa nini mawaziri hao wanakimbia kimbia wakidhani hili limeisha tayari. Hii ni kashfa na aibu katika historia ya siasa ya Australia. Alisisitiza waziri Shorten. Katika taarifa zingine, utafiti mpya umebaini kuwa wapangaji jimboni Queensland, kusini Australia na New South Wales wanakabiliana na changamoto nyingi za gharama kote nchini. Utafiti huo uliofanywa na kampuni ya utafiti kwa jina la Subtrends ya jimbo la New South Wales imeelekeza kuwa Queensland inakabiliana na shinikizo kubwa zaidi katika mamlaka yoyote, wakati gharama za kodi zimeongezeka kwa asilimia 16 katika mwaka uliopita. Kent Ladna ndiye mwanzilishi wa kampuni ya Subtrans, amesema kwamba uwekezaji katika makazi ya umma wanastahili kuwa sehemu muhimu ya mkakati wowote kwa kupunguza shinikizo kwa wapangaji, na nasema, tumegeuzia mgongo nyumba za umma kwa muda mrefu, kwa hiyo tunahitaji utoaji wa nyumba nyingi za umma ambazo gharama zao zimepunguzwa tunahitaji kujenga nyumba nyingi za kukodi wa wa na hatimaye bado tunahitaji wazazi wawe wawekezaji pia, alisistiza. Kutoka hapa tuliko moja kwa moja katika taarifa zingine, hususan zinazohusiana na suala zima la riba na benki ya hifadhi, ambapo watumiaji bado hawajaamini kwamba benki ya hifadhi imemaliza kuongeza viwango vya riba licha ya kuacha ilivyokuwa katika mwezi uliopita bado hisia zinaendelea kutafutiwa kwa upande wa Westpac pamoja na taasisi zingine ya Melbourne, ambapo wanasema kwamba hali hiyo ya ongezeko ya viwango vya riba na pamoja kusitishwa huenda ikawa ni kusababisha kingine ambacho kinajiri, ambapo makampuni kama benki ya ANZ na Morgan wamesubiri na wakiwa katika hali ya mshike mshike katika uamzi wa wiki jana. Katika taarifa za kimataifa, tukianzia katika taifa la Sudan ambapo hali imekuwa si hali kule, ambapo tukianzia pale ambapo umesema kwamba serikali ya Sudan serikali ya Sudan Jumatatu ilikataa kushiriki katika mkutano wa kikanda wenye lengo la kumaliza miezi mitatu ya mapigano ya kikatili ikishtumu Kenya ambayo inasimamia mazungumzo hayo kukipendekelea kikosi mahasimu cha wapiganaji. Mapambano ya madaraka kati ya mkuu wa jeshi la Sudan Abdul Fatah al Burhan na makamu wake wa zamani Muhamed da Hamdan Dagalo, kamanda wa kikosi cha dharura RSF, yaligeuka kuwa vita katikati ya katika mwezi wa Aprili, na tangu wakati huo yameua maelfu ya watu na kulazimisha mamilioni ya wengine kuhama makazi yao. Jumuia ya nchi za Afrika Mashariki IGAD Jana Jumatatu iliwaalika mahasimu hao kwenye mkutano katika mji mkuu wa Ethiopia, huku mapigano yakizidi kupamba moto kote nchini Sudan. Si Burhan wala Dagalo, hakuna aliyehudhuria mazungumzo hayo mjini Adis Ababa, ingawa kikosi cha RSF kilituma mwakilishi wake kwenye mkutano wa nchi nne ulioongozwa na Kenya, Sudan Kusini, Jibuti na Ethiopia kutoka patulekie moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo zinajiri hususan katika nchi jirani ya Sudan ambapo kwa mradhi ya Somalia ambapo jeshi la Somalia limesema kwamba limeua karibu makamanda wa wapiganaji arobaini wa kundi la itikadi kali la Al Shabab ambalo linaongoza wasi dhidi ya serikali kuu mjini Mogadishu kwa miaka mingi na kamanda wa jeshi la Marekani barani Afrika, AFRICOM, imesema ilisaidia jeshi la Somalia kufanya mashambulizi matatu ya anga wakati wa mapigano kusini mwa nchi hiyo karibu na mpaka wa Kenya. Kulingana na AFRICOM, wapiganaji kumi wa Al-Shabab ndio wameuawa na hakuna kifo chochote cha raia. Marekani pia imekuwa ikiunga mkono Somalia kwenye mapambano yake dhidi ya kundi hilo kwa kufanya mashambulizi ya kutumia ndege zisizo na rubani na msaada mwingine wa kiufundi. Taifa hilo la pembe la Afrika lenye wakazi wapatao milioni 16 limekuwa likiandamwa na mashambulizi ya Al-Shabab na matukio mengine ya uhalifu na kundi hilo kwa zaidi ya miaka kumi na tano. Kutoka pa tuelekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia zina, ambazo zinaambatana na suala la wahamiaji, ambapo wahamiaji wote mia tano hadi mia saba waliokuwa kwenye mpaka wa Libya wamehamishwa kwingineko. Salsabil Shelali wa shirika la Human Rights Watch mjini Tunis ameliambia shirika la habari la AFP mamia wahamiaji hao walioachwa wakiwa wamekwama katika mazingira magumu katika mpaka wa Tunisia na Libya baada ya kukimbia ghasia walioondolewa siku ya Jumatatu, shirika lisilo la kiserikali limesema. Lakini hofu imebakia kwa dazeni wengine waliolazimishwa kuelekea kule Algeria. Kutoka pasa tutazame kile ambacho kimejiri katika taifa la Kenya ambapo Macho ya Wakenya sasa yamemwelekeza jaji mkuu Martha Koome anayetarajiwa kupokea faili ya kesi kuhusu sheria ya fedha ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu Jumatatu, Julai kumi mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu. Jaji Mugure Thande aliendeleza marufuku ya utekelezaji sheria hiyo iliyopaswa kuanza Julai mosi. Kesi hiyo iliwasilishwa na seneta wa Busia Okia Omtata akisikitisha Uh, akisisitiza kwa mradhi utoaji wa uhuru ushuru mpya wa serikali . Jaji Thande alisema kwamba kesi hiyo ya Mtata kuhusu uhalali wa sheria hiyo ya fedha mwaka elfu mbili ishirini na tatu inahitaji kusikizwa na kuamuliwa na majaji watatu watakaoteuliwa na jaji mkuu Kome. Katika nukuu ya uamzi wake: ni kama ipasavyo, baada ya kusikiza ushahidi wa Mtata na serikali, nimeridhika walalamishi wame uibua maswala nyeti kuhusu uhalali wa sheria ya fedha mwaka elfu mbili ishirini na tatu na kubaliana nao kwamba sheria hiyo ina kasoro tele, akasema Jaji Thande. Akitoa mwelekeo kuhusu kusikizwa na kuamuliwa kwa kesi hii, aliagiza kesi hiyo ipelekwe kwa Jaji Mkuu Kome atakayeteua majaji watatu. waendelee kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, kwa tulekea moja kwa moja katika maswala michezo, ya michezo tukitazama kile ambacho kinajiri, tukianzia katika soka ambapo timu ya taifa ya Australia Socceroos imetangaza mechi ya kirafiki dhidi ya New Zealand itakayochezwa baadaye mwaka huu. Graham Arnold ambaye ni mwalimu wa timu ya taifa amesema kwamba vikosi vyake vitapambana na timu ya All Whites ya New Zealand, na amesema kwamba mechi moja itachezwa kule London tarehe 17 Oktoba ambaye itakuwa ni siku chache tu kabla ya Australia kukabiliana na wachezaji wa England katika uwanja maarufu wa Wembley. Kutoka katika masuala ya soka ya wanaume, tuelekee katika maswala ya soka ya wanawake, ambapo wakati kombe la dunia linaendelea kukaribia, timu ya taifa ya wanawake Matildas wanaendelea kujiandaa na watakuwa na mechi ya hivi karibuni ya kirafiki dhidi ya Ufaransa itakayochezwa Ijumaa Ba, mechi hiyo ambayo kwa sasa imesema kwamba itakuwa ni mechi ambayo itakuwa ya kukata na shoka, na wengi ambao wanatarajiwa kucheza katika mechi hiyo ni kama mshambuliaji Caitlin Ford, ambaye alikuwa nayo kueleza waandishi wa habari muda mfupi uliopita. Anasema tujacheza pamoja kwa muda mrefu na kwa, itakuwa ni mechi muhimu sana kwetu, kwao. Tunatazamia kuwa na wiki chache ngumu sana ambazo zitakuwa mbele yetu na tuna mengi ambayo tunataka kuchezea na kuweza kuwania katika wiki zijazo, alisema Bi Kathlin Ford. Tukitazama katika, katika matokeo mengine ya michezo, katika mchezo wa tenis, mechi ambazo zinaendelea kule Wimbledon Uingereza, ambapo mchezaji wa Hispania Alcaraz Karas Garfia amemcharaza mchezaji kutoka Italy Baretini katika seti zikiwa ni tatu, licha kupoteza seti ya kwanza tatu sita, lakini zinazozifuata alishinda zikiwa ni sita tatu mfululizo. Katika upande mwingine Dimitrov alimcharaza Rune alama, alicharazwa na Rune kwa mradhi katika seti tatu vilevile, ikiwa ni saba sita saba sita sita tatu, lakini Dimitrov alikuwa ameshinda seti ya kwanza sita moja. Mechi ambazo leo itakuwa ni kati ya mchezaji Novak Djokovic dhidi ya Andrey Rublev. Mechi hiyo itakuwa ni moja, itakuwa mida ya saa tano arobaini na tano kwa masaa ya Australia, mashariki ya Australia ukipenda na vilevile vile, vile, mchezaji Jeskina ya Masina atakichapa dhidi ya Roman Sofelin katika mechi yake vilevile ambayo itakuwa ni mida hiyo yo, ya saa tano kumi na tano kwa masaa ya usiku. Katika upande wa wanawake hali ni hivi katika michezo hiyo mchezaji kutoka na tegemeo la afrika kutoka kule Tunisia, Ons Jabeur alipata ushindi dhidi ya Petra Kvitova katika seti zikiwa ni mbili sita ta sufuri sita tatu. Na katika mechi zingine wachezaji ambao watahusika katika mechi zinazoendelea mbele itakuwa ni kati ya Jessica Pegula pamoja na Marketa Vondrousova ambao atakichapa muda mfupi ujao, pamoja na Swiatek wa Poland. Iga Swiatek atakichapa na Elina Svitolina kutoka katika taifa la Belarus, mechi ikiwa ni moja kata na shoka. Vile vile katika masuala mengine ya usajili hususan katika soka, tetesi ziko hivi, Manchester United wameweka thamani inayotakiwa ya paundi milioni hamsini kwa klabu inayotaka kumnunua beki wa England Harry Maguire mwenye miaka ya thelathini. Wakati West Ham wanatumai kumnunua kiungo wa kati wa England James Ward Prowse mwenye miaka 28 kwa ada ya paoni milioni ishirini, lakini Southampton wanataka klabu hiyo ilipe paoni milioni 40 kwa ajili ya nahodha wao, wakati Wolves ama Wolverhampton kipenda unakaribia kumsajili beki wa pembeni wa Jamhuri ya Ireland Matt Doherty mwenye miaka 31 baada ya kuondolewa ku kule Atletico Madrid na wamisho wa kipa wa Cameroon Andre Onana wa pauni milioni 43 kutoka Inter Milan kwenda Manchester United huko katika hatua za mwisho na utakamilika wiki hii, baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27 kukubaliana maslahi binafsi. Hiyo ni kwa mji wa jarida la The Mail. Tumaliza makala tuangalia hali ilivyo katika masuala ya fedha. Dola moja ya Australia na thamani ya senti 66 za Marekani, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1883 za Burundi, na dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1654 na senti 83 za Kongo, kati ya Australia na thamani ya faranga 779 za Rwanda, na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 2458 za Uganda, Wakati dola moja na thamani ya shilingi 94 na senti 26 za Kenya, na dola moja thamani ya shilingi 1628 za Tanzania. Katika utabiri wa hali hewa, tukianzia jijini Adelaide ambapo nyuzi joto pale ni 13.2 wakati Baki nasi kwa makala mengine, maana kuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.