Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idha kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBSCU mkwaju Swahili. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukaleta makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni anaonemba ni SBSC Swahili. Kwa sasa, tulekea moja kwa moja katika studio zetu za Nairobi, ambako mwandishi wetu Jase Nyakun natusubiri inalojiri wiki hii kutoka bara la Afrika. Ungana naye. Rais wa Senegal Macky Sall amesema hata wania tena urais mwaka elfu mbili na ishirini na nne, na hivyo kumaliza uvumi ulioenea kwamba atawania muhula watatu. Uvumi kwamba angejaribu kurefusha utawala wake umechochea machafuko mara kadhaa tangu mwaka elfu mbili na ishirini na moja, huku watu kadhaa wakiuawa. Upinzani ulikuwa umeitisha maandamano mapya iwapo Bwana Sall angeamua kugombea tena, jambo ambalo wataalamu wengi wa sheria wanasema lingekiuka katiba. Viongozi kadhaa barani Afrika wamekuwa madarakani kwa miongo licha, wengine kuondoka madarakani kwa kufariki baada ya miaka mingi uongozini, na wengine kwa njia ya mapinduzi. Baadhi bado wapo madarakani bila hata dalili yaani lini wataamua kung'atuka. Profesa Alfred Omenya ni mchanganuzi wa siasa nchini Kenya, na kwanza nimemuuliza ni kwa sababu gani Afrika inajipata katika hali hii kukaa madarakani kwa, kwa kisiasa, mara ma nyingi kuna, kuna wale wanakaa pale uh, na wanangang'ania kubaki pale uh, kulingana na ile wa, wa, wa uhalifu walifanya wa, walipokuwa pale, aidha dhuluma ambao walifanya awakutii sheria ama kuna, kuna wale mafisadi wanajulikana ambao walipora uh, uh, mali ya nchi. Sasa wanaogopa kuwa serikali hatamu um, wa, wa, wa, wa uongozi huenda uh, wakafurushwa wakapelekwa kotini hata, hata, hata wakapelekwa waweze kuwekwa uh, uh, gerezani. Sasa ni, ni hofu kama haya ndio saa zingine unaona inafanya um, uh, uh, uh, wanasiasa wengi wabaki pale. Ile tabu pia tuko nayo ni kuwa um, marais Afrika na siasa Afrika pia uh, imelinganishwa na mali, na hiyo mali kubwa ambayo amba amba marais ama wale, wale w, wale viongozi tofauti tofauti wako nazo um, wanazipata kwa njia za, za, za ufisadi. Ndio ndio saa zingine wengine wanaona kuwa wakitoka pale uh, pengine hiyo uh, mali ichukuliwe tena irudi kwa kwa, uh, kwa kwa kwa nchi ya, ama wananchi, na na hiyo hofu ndio ndio tunaona inawafanya aidha aidha wa, uh, wa, uh, wajaribu kuweka watu wao pale ama wao wenyewe wabaki kwa kwa uongozi lakini wale ambao wamefanya kazi nzuri wameongoza kwa, kwa njia uh, mnafaka wamepata wa, wa, wa, miundo um, msingi wa, wa, wa nchi hawana shida kutoka kwa sababu ni kazi, ni, ni kazi kubwa na ni kazi ngumu uh, na pia naotakana ukishamaliza miaka kumi inafaa upumzike pia. Polisi walitumia mabomu ya machozi Ijumaa nchini Kenya kupambana na maelfu ya waandamanaji jijini Nairobi na katika miji mingine waliojitokeza kulalamikia sera za Rais William Ruto zilizosababisha kupanda kwa gharama ya maisha wakiongozwa mm -hmm. na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Waandamanaji walijaribu kufika katika viwanja vya Uhuru Park katikati mwa jiji, lakini polisi walitumia maji ya kuwasha kuwasambaratisha. Kabla ya hapo, Odinga alikutana na waandamanaji katika viwanja vya kihistoria vya Kamkunji mashariki mwa jiji la Nairobi na kuanza harakati kusanya saini milioni kumi dhidi ya serikali ya Ruto. Maandamano haya yalifanyika katika miji mingine kama Mombasa na Kisumu. Siku chache zilizopita, rais Ruto alitia saini sheria iliyoongeza kupanda kwa kodi na kusababisha kupanda kwa bei ya mafuta. Ruto amekuwa akitetea uamuzi wa wake. Waandamanaji walitumia siku maarufu ya sabasaba kukumbuka harakati za miaka ya tisini wakati maandamano makubwa yalifanyika siku hiyo siasa za vyama vingi kushinikiza madai yao dhidi ya ya serikali ya Ruto. Watu wenye silaha kutoka kikosi cha dharura RSF cha Sudan walituhumia kushambulia mji wa mbali Ijumaa baada ya kufanya mashambulizi ya risasi na uporaji ambao mashahidi walisema uliwatia hofu watu kwa karibu miezi mitatu. RSF inayoongozwa na, na Muhamed Hamdan Daglo imepigana na jeshi chini ya Jenerali Abdul Fatah Al Burhan katika vita vilivyogharimu maisha ya watu elfu tatu na mamilioni ya wengine kuyahama makazi yao. RSF ilikuwa ikipora benki na majengo ya umma huko Bara, kilomita 50 kaskazini mashariki mwa Elobeid, mji mkuu wa Korodovan Kusini. Mapigano hayo tangu Aprili 15 yamejikita katika mji mkuu Hatum pamoja na Korodofani Kaskazini na eneo kubwa la magharibi la Dafur ambapo Umoja wa Mataifa umeonya kuhusu uwezekano wa uhalifu dhidi ya ubinadam. Na chama tawala cha CCM Zanzibar kimemfuta wanachama kada wake Balozi Ali Karume na kumtaka arejeshe kadi ya chama hicho. Kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi la Tanzania, hatua hiyo imefikiwa zikiwa zimepita siku 23 tu tangu Balozi Karume alipopewa barua ya onyo Juni 15, kabla ya kuibuka tena akisisitiza kauli zake kwamba hakuna demokrasia ndani ya CCM. Kabla ya hatua hiyo Karume aliyohojiwa na kamati ya maadili ya CCM tawi la Mwera akahojiwa na kamati ya maadili ya CCM jimbo la Tunguu na alihojiwa na kamati ya maadili ya CCM wilaya ya Kati na kupewa barua ya onyo akiwekwa chini ya uangalizi wa miezi mitatu. Akitangaza uamuzi wa kikao hicho, katibu mwenezi wa CCM mkoani Kusini Unguja Alitimamu Haji amesema umefikiwa baada ya kumjadili na kupokea mapendekezo kutoka vikao vya chini kuhusu mwenendo na tabia ya mwanachama huyo. Amesema ibara ndogo ya kumi na nne sehemu ya kumi na nne inaelekeza kuwa kumwachisha au kumfukuza wanachama mwanachama yeyote, endapo inathibitika kuwa endapo tabia ya mwenendo wake vinamwondolea sifa za wanachama mwanachama, na mwanachama anayefukuzwa anaweza kukata rufaa kwa kamati kuu ya halmashauri kuu ya taifa. Mwandishi wetu Jason Nyakundi na taarifa ya kutoka jijini Nairobi, katika studio zetu za Nairobi hapo. Akitaarifa lojiri wiki hii barani Afrika mengi zaidi, kusalamu asikia, bila shaka uzikapata kwenye tovuti yetu nane ambao ni SBS mkwaju Swahili. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.