unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamare watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na natole stede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote ilipo karibu katika makala aidhaa ya kiswahili ya sbs ukona migode migerano tukolete makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaoni ambayo ni sbsc au mkoajuu swahili vile vile azopata makala haya kwenye ukurasa tu wa facebook anaoni ambayo ni facebook com mkoajuu sbs swahili na kama ungepende kutuandikia kwa bara pepe anaani ni swahiliprogam au yapo mengi ambao tuwanalia lakini tuanze kwa kionjo cha kile ambacho kopo mbele kujua ni kwa nini baadhi ya viongozi wa kiafrika ama viongozi viyungo wa mataifa ya afrika huuganda ama ukuwa ma, mamlakani mara nyingi kuna wale wanakaa pale euh, na wanangangania kubaki pale eh, kulingana na ile uhalifu walifanya walipokuwa wal, pale adha idhuluma ambao walifanya awakuti sheria ama kuna, kuna wale mafisadi wanaojulikana ambao wali, uh, uh, walipora mali ya nchi hiyo ni sauti ya profesa profesa alfred omenya ambaye ni mtaalamu na pia ni mchanganuzi wa masuala ya kisiasa kutoka nchini kenya kutoka hapo tuelekea mengi zaidi ambayo tumanalia lakini kwa sasa tupate muktasari a habari pamoja na mengine mengi zaidi kutoka studio zetu muktasari wa habari jioni hii ya leo shutma znaendelea kurushwa kutoka ule mfumo wa ambapo waziri mkuu wa zamani morrison pamoja na mawaziri kadhaa na baadhi ya maafisa wa serikali ya zamani waendelea kutungiwa vidole vya lawama kuhusu hiko mmoja wa waziri wa sasa akisema kwamba itabidi waishi na dhamira ya maamuzi yao kupitia kile walichofanya kutokapo suala so zima la makazi linaendelea kuwatata changamoto kwa serikali ya shirikisho wakati chama cha chanasema kwamba sasa mashambulizi ya kibinafsi yanakuwa ni tatizo maana wanaanza kuwaguza pasivyo na katika hali isiyofaa vilevile swalazima so la sauti ya aboriginal wa, na watu wa naendelea kuzua mjadala katika mtandao pamoja na kuningineko na vilevile vile sanamu za farao kuweza kuoneshwa ncini sydney kuanzia wiki hii ama wiki ijayo ambato tunaanza hapo kesho kimataifa upinzani chini zimbabwe umekwenda mahakamani kulalamikia uakanamizaji wa serikali wakati balozi ali karume apokonywa wanachama wa ccm na shirika la human Rights watch laitaka tunisia kuacha kuwafurusha wahamiaji wa kiafrika kutoka kwao katika michezo mbichi na mbivu zabainika wana wengine mengi zaidi ambao wanajiri na siku chache zinasalia kwa kombe la dunia la wanawake kuanza hapa nchini in australia na kule new zealand kwa na mwengine mengi zaidi junganazi kwa taarifa kamili ya habari wasikiza idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migirano na hii hapa ni taarifa yako ya habari joni hii yalewama usiku wa leo ikiwa ni siku ya jumapili yamasiku ya mungu kwa wale ambao anatoka ukanda wa afrika ya kati tarehe kumi kwa mradhi tarehe tisa julai na masaa ni kama hayo saa nne dakika nne za usiku wa leo waziri wa elimu wa shirikisho jason clar amesema kwamba itabidi waziri mkuu wa zamani scott morison aishi na madhara ya mfumo wa robet katika dhamira yake wakati lawama zinaendelea kusambazwa baada ya ripoti ya tume ya kifalme kutolewa polisi wa shirikisho na tume inayoshughulikia masuala ya ufisadi kitaifa wanazingatia ushahidi wa, wa kihalifu na kisheria dhidi ya watu ambao hawajatajwa kuhusiana na mfumo huo wa kurejesha deni ripoti hiyo iliyotolewa ijumaa imepata mawaziri wa serikali ya mseto wa zamani bona morrison akijumuishwa waliotupilia mbali au walipuuza wasiwasi kuhusu uhalali wa mfumo huo Bonner claire ameongiza kuwa mfumo wa o ungeepukwa kama mafisa na mawaziri wangeliomba shauri wa kisheria huyu hapa na maelezo zaidi this wasnt just one or two cases this was half a million australians who got a bill that they din now tax had to fork out over a billion dollars to fix this mess waziri cler anasema kwamba hii haikuwa kesi moja au mbili hawa walikuwa wa australia na nusu milioni ambao walipata bili ambayo hawakustali pata ili bidi walipa kodi walipe zaidi bilioni ya dola kukarabati uharibifu huu yote haya yangepukwa kama wangeliomba ushauri wa kisheria au kama wangelianza kufanya matendo ya kiutu punde walipogundua walikuwa wakituma bili kwa watu ambao hawakujua na kile ambacho umepata kutoka kwa peter t siku iliyopita ilikuwa ni huruma ya mwamba hata hivyo bwana bwanamri ametupilia mbali mapendekezo ya makosa au kuwa alipotosha baraza la mawaziri akisema kwamba matokeo ya ripoti hiyo yalitokana na kutoelewa kwa kimsingi jinsi serikali inavyofanya kazi kutoka patoleke moja kwa moja katika swala so zima la mswada wa serikali ya makazi pamoja na nyumba za bei nafuu na nyumba za kijamii ambapo mbunge wa chama cha g mx chandmthe amesema hatua zaidi zinatakiwa kukabiliana na dhiki ya kukodisha mjadela wa mswada wa housing australia future Fund wa serikali wenye thamani ya dola bilioni kumi baada ya chama cha g kuahirisha mswoda huo wakidai hapajawa hatua za kutosha kuwalinda wapangaji mfuko huo wa dola bilioni kmi unastahili jenga nyumba mpya za jamii na za bei nafuu elfu katika miaka mitano ya kwanza kwa kutumia faida kutoka mfuko huo bwana bwanachnlmh ameeleza shirika la habari la sky kwamba mashambulizi binafsi dhidi yake kwa kupinga mpango wa nyumba ya serikali ni kupotosha kimsingi na sort of anasema kinachosikitisha ni mengi haya yamekuwa kibinafsi uh, na kugekwa kuwa mashambulizi kama haya ya kibinafsi uh, serikali inafanya hivyo kwa sababu wanataka vuruga kutoka uh, uh, hali hiyo ambayo mapendekezo kutoka kwa housing australia Future fund ila haikuwata nzuri kwa sababu tunavoona ni kwamba mgogoro wa makazi unaendelea kuwa mbaya zaidi alisema waziri kwa mradhi mbunge chandle metha na katika taarifa zingine ni kwamba waziri wa masuala ya watu wa kwanza w australia linda barny amesema kwamba pendekezo la the voice katika bunge itakuwa ni kitu kiwili na kitakuwa ni mahusiano ya upande mbili ambayo itakuwa ni kusuluhisha masuala ya muda mrefu kampeni zinaendelea mbele za kur, kura hio ya maoni zikiendelea kupamba moto ambapo b bern ameeleza shirika la habari la abc kwamba msimamo na monekano maono kutoka kwa serikali ya pendekezo hilo itaku, fuatilia, na itafuatilia swala zima la kuaminiana na katika taarifa zingine ni kwamba chumba cha makumbusho cha australia ama nyumba ya makumbusho a ustralia itakuwa mwenyeji wa farao ama mwenyeji wa sanamu ya farao ramses ambaye alikuwa kiongozi wa misri kwa muda wa miaka stini na saba amefikishwa mjini sydney na kutakuwa na takriban viftu mia themani namoja ambavyo vitaonyeshwa na vimeonyeshwa kutoka misri na viliondoka kutoka misri ambapo vimekuwa vikifadhiwa vizuri na vitaonyeshwa kwa muda usio ambao bado hajaweka wakati wake na kutoka pia pamoja na hayo ni kwamba vifaa hivyo vina zaidi ya miaka elfu tatu mia tatu na vitaonyesha jinsi pamoja na ufalme na enzi za ufalme wa ramses pamoja na hayo mwanakiolojia mon- wa misri mustafa wazir ni mmoja wa wale ambao wako pale watakuwa mjini sidni kuweza kuonesha na kutoa maelezo kuhusu kile ambacho watu watakuwa wakitazama katika maonyesho hayo huyu hapa akizungumzia kidogo kile ambacho watu watashuhudia anasema kwa maonesho haya utaona vitu ambavyo wajaionyesha hata kule misri vitu kama wale mami wamipaka wa, wa na wengine ambao ni wanyama vengine pia watakuwa pale na vilevile vile kutakuwa na wengine kama sab na vilevile vile kutakuwa pamoja na mami ya mtoto wa simba na wengine ambao watawalikuwa ni kati ya miezi nane na kumi ambao waliweza kuhifadhiwa katika hali ambayo itaweza ikaonekana mpaka wa leo ni kitu ambacho kitakuwa ni cha chakusarjabisha pamoja itakuwa ni maonyesho ya ajabu mno alisema bwana mustapfa wazer kutoka misri hapo wakifunga kuhusu kile ambacho watu watashuhudia kutoka patolike moja kwa moja hadi barani afrika ambapo nchini zimbabwe chama kikuu cha upinzani jumamosi kimekwenda mahakamani kupinga uamzi wa polisi wa kupiga marufuku mkutano wa kisiasa uliopangwa kabla ya uchaguzi mkuu unaofuatiliwa kwa kina kufanyika mwezi ujao kwa mjibu wa shirika la habari la ap chama cha citizens coalition for change kimeambiwa kwamba akiwezifanya mkutano jumapili kwenye mji wa kaskazini mwa harare wa bindura polisi wamedai kuwa mji huo huo hauna miundo mbinu ya kutosha kama vile barabara mwa mengine kuruhusu mkutano huo kuufanyika chama hicho kimedai kwamba hatua hiyo ni mfano mwingine wa namna utawala wa rais emerson mnangagua unavyokandamiza upinzani kabla ya uchaguzi wa agosti 2t taifa hilo la kusini mwa afrika lina historia ya ghasia na mvutano baada ya uchaguzi ikiwemo miaka mitano iliyopita pale mnangagua aliposhinda kwa kura chache baada ya kumwondoa madarakani kupitia mapinduzi rais wa muda mrefu robert mugabe kutoka zimbabwe tulekee moja kwa moja hadi nchini tanzania hususan na zanzibar ambapo chama tawala cha ccm zanzibar kimemfuta uh, wanachama kada wake balozi ali karume na kumtaka arejeshe kadi ya chama hicho kwa mjibu wa gazeti la mwananchi la tanzania hatua hiyo imefikiwa zikiwa zimepita siku 23 tu tangu balozi karume alipopewa barua ya onyo juni 15 kabla ya juzi kuibuka tena akisisitiza ku, kauli yake kwamba hakuna demokrasia ndani ya chama cha ccm kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo ni za kusikitisha katika ukanda wa kaskazini mwa afrika ambapo shirika la human rights watch limeitaka tunisia kukoma kuwafurusha uahamiaji wa kiafrika na kuwezesha upatikanaji wa huduma za kibinadamu kwa wale ambao serikali imeliwapeleka katika eneo hatari la mpaka kati ya tunisia na libya kweni moja la haki na mbunge kutoka tunisia wamesema kuwa serikali ya nchi hiyo imewahamisha mamia ya uhamiaji hao hadi katika eneo hatari la mpakani huku mashuhuda wakiripoti kuwa watu walipandishwa treni kuondoka nchini humo kufuatia siku kadhaa za vurugu vurugu hizo kati ya wahamiaji na wakazi ziliendelea kwa wiki mmoja katika bandari ya na raia mmoja kuuwawa wakazi walilalamikia tabia isiyofaa ya wahamiaji na wahamiaji nao pia walalamikia unyenyesaji wa kibaguzi kutoka kwa wakazi hao endelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migirano kwa kuasa tuleke moja kwa moja katika masuala ya michezo tukianzia katika mchezo wa golf ambapo mwaustralia um, cameron smith ameweza kuepuka pamoja na kuweza kupona changamoto iliyomkabili katika mechi yake ambapo amecheza na kumaliza akiwa na pa chini ya s7ba akiweza kushiriki katika mchezo wa live golf london ameweza kufuzu kucheza katika raundi ya tatu ma mzunguko wa tatu ukipenda ambapo mchezaji mwenza kutoka australia mklishman naye yuko katika nafasi ya pili sawia na mchezaji kutoka ubelgiji tomas peters ambaye pia anafuatia kwa karibu na mchezaji kutoka afrika kusini louis osteisen ambaye kwa sasa yuko katika nafasi ya mbili katika klabu ya centurion ikichezwa mchezo huo hii leo ambapo unaendelea hapo mda sio mrefu kutoka hpo tuelekea moja kwa moja katika maswala ya tennis ambapo wiki ya kwanza wimbledon imeisha na wengine w- w- baadhi wakibanduliwa na wengine wakipiga hatua kuendelea mbele ambapo baadhi ya vigogo wameonyesha ubora wao Moja wale ambao wameonesha mhr wao ni pamoja nachezaji ambao wameweza kutoka nyuma katika mechi yao dhidi ya hii yaakuea kupata ushindi ambayo, yao kwa sababu ambayo ilikuwa kawaida hiyo kuendelea ushindimchh ambyo mapema ambapo waliweza kumcharaza mchezaji kutoka chile ambaye ni nikola yari seti zilikuwa ni tatu zilihusika s kwa mradhi na sta tatu alishinda kwa lama ian sa vilevile nanga ya mwisho kwa upande mwingine mchezaji kutoka hispania alikipata dhidi ya novak jokovic ambapo mambo yalikuwa ni moto na atasema kwamba hataakicheza dhidi ya nova jokovich leo na alkarasuapo alikuwa akizungumza na waandishi habari punde baadayebaaapo akizungumza kuhusu mechi ambaonatarazimia kucheza dhidi ya sverev katika uh, mechi yakealexandesverev uh, na nasema kwamba wachezaji uh, uh, wawili uh, hawa ni wazuri sana na wanacheza vizuri katika nyasi kama uwanja wa nyasi na naamini kwamba utakuwa ni mchezo mgumu sana ila bila shaka ndoto yake ni kucheza katika fainali katika pale dimba la wimbledon kwa hiyo anatazamia kuweza kukichapa na huenda hata ungependa kucheza iwapo itakuwa ni dhidi ya novak yakwa upande wake ooch atakichapa dhidi ya mchezaji nambari 1sab duniani huber ambaye pia icheza dhidi ya al alvare sikuchace zilizopita na vile vile itakuwepo ni kati ya muitaliano mateo baretini kutoka hayo kwa upande wa wanawake mchezaji nambari moja duniani igasvatek hapo atakicheza dhidi ya bingwa olimpiki berlinda benchich katika mechi yao dhidi ambayo alishinda mwaka jana dhidi ya on uber katika mechi ambayo atacheza dhidi ya petra kvitova kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika michezo ya yanrlamaal kwanza tuone kipi ambacho kilijiri leo hii mechi ya mwisho iliyochezwa hileo ilikuwa ni kati ya yafrnto dhidi ya carlton carlton wakiwacharaza wenyeji wao alama zikiwa ni 98 kwa45 wakati iliwacharazad alama zikiwa alama ma15 kwa97 jlong ikipata ushindi wa alama 25 snatatu dhidi ya north melbourne katika mchezo wa nrl matokeo yalikuwa ni sawa hivi titans walicharazwa nadlin 2tkwa 1 katibuldo ikiwa charaza sasiniabit 36 kwa32 ls wakiliwa na warriors alama zikiwa ni 46 kwa kumi na tukitazama mengine ambayo yamejiri kwa upande wa mchezo wa raga ama rugby amaruby hampions kupenda australia ilikichapa dhidi ya afrika kusini katika uwanja wa ofefed ya afrika kusini ambapo vijana wa afrika kusini waliwanyuka australia alama zikiwani 43 kwa 12 vilevile argentina all blacks wa new zealand nyumbani kwao ambapo waliwacharazwa pale 41 kwa kumi na m tukitazama hali livo katika masoko dola moja ya australia na thamani ya senti 66 za marekani wakati dola moja ya australia ina thamani ya faranga 1884 za burundi moja moja, metano, moja na dola moja ya australia ina thamani ya faranga l1571 na senti 51 za kongo wakati dola mojatlna thamani ya faranga 777 na dola moatliana thamani ya shilini 24 za uganda na dola dolaoautralia na thamanya shilini91 za kenya dola kenadam61na thamani ya shilingi 12, na seni36 za, na na za tanzania kutoka hapo tuangalia utabiri wa haliya hewa tukianzia mjini Adlid ambapo newzioto pale ni 125 wakatiba ni 138 tukitazama ukanda ama jiji la ambra ni 8 1 dikiw wakati wakatir ni 127 1 u na naydn jjioto pale ni 123 aahomtumeandali a kwa makala mengine banakujia kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata