Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idhaa Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona na migodi. Katika makala haya tuko katika ukumbi wa Right Center ambapo tuna sherehe ya miaka 63 ya uhuru wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuna baadhi ya viongozi wa jamii ambao watajitambulisha na kutueleza mengi zaidi kuhusu miaka 63 ya uhuru wa Kongo, wanachukuliaje? Tukianza kwa kiongozi hapa. Mimi ni Teofile Elongo, eh, kiongozi mstaafu wa Congolese Community of New South Wales, na nimekuja hapa kuhudhuria sherehe kubwa ya uhuru wa Kongo, baada ya sisi wa Kongomani kueneza miaka makumi sita na tatu ya uhuru wetu. Tunaye pia kiongozi mwingine, naye atajitambulisha. Uh, mi ni Isaac Kisimba. Uh, mi nakuya CEO wa Joining Families Support Services uh, uh, nimekuya hapa kupatana na wakongole juu uh, ya kucelebre 63 aniversel ya independance ya Congo mm. organise par Congo pour tous. hapa si mm. ni watu ambao mmeishi maisha marefu na mmeona mengi katika maisha haya. Kongo imepiga hatua kiasi gani katika miaka 63 ambayo tunasherehekea leo? Mimi kwa ngambo yangu nitaanza kuongea kwa ajili ya kwetu. Mi nasema nchi yetu tangu tupate uhuru miaka makumi sita na tatu hatujafanya hatua yoyote, kwa sababu vita vinaendelea, matatizo ya nchi yako mengi, hakuna barabara, hakuna moto, hakuna kitu chochote, matatizo inaendelea. Na tukisema tunasherekea, labda tunakosa ay, neno lingine la kuweka pale kwa hiyo hatuwezi kusherekea kwa sababu nchi yetu ina matatizo mengi, na kulingana na matatizo ambayo nchi yetu inayo kwa leo, hatuwezi kusema tunasherekea. tumeeneza miaka makumi sita na tatu ya uhuru mm, lakini sio sherehe, kwa sababu hakuna kitu tunaweza kusherekea, hakuna kitu, ubaguzi nini nini, matatizo yote yako pale mm. E, mauaji yanaendelea, vitu vingi. Kwa hiyo hakuna kusherekea, lakini mm tunasema ya kwamba tunashukuru kwa kueneza miaka makumi sita na tatu ila hatuwezi kusherekea kwa sababu ni aibu. Nchi kama Kongo leo watu wangali wanakula dola moja kwa siku na wengine hawana hiyo dola moja. Asante sana kwako bwana Kisimba. Kuna sababu ya kusherekea ama, nawe namuunga mkono hakuna sababu ya kusherekea? Bo mi naona um, tuko na ruhusa ya kusherekea ya kufatana na vile munaongea. Juu unaona, tunakuwa na watoto wale wako nakomea hapa, na kazi yetu si wakubwa ni kupase notion na culture kwa watoto wetu ma occasion yainamuna, njo pale tunapashwa, tunaongea mambo yetu ya mkini yetu, unaona, kunapashwa kuya ma speech ya kuonyesha tunatoka wapi na tunaenda wapi na ni mashida kaanile tunakuwa nayo mkini yetu hmm, njo kusema mkini yetu kule natoka inatoka mbali, hatuwezi kusema bitu yote ni mubaya hmm. Kunakuwa bitu mubaya njo kunakuwa vita, kunakuwa watu, kuna kufa, na kunakuwa maendeleo mumadomeni ingine hmm. naona tunaweza kuangalia yote, kunakuwa ma positive na ma negative. Me hapa pa Australia sie saa ma leaders tuko na ile devoir vile tunasemaka ya kuenda kuleta watoto wetu wote pamoja, wajue asema siku ya leo ni ya independence, wajue wadisantiri, wadisikia asema ni wakongomani watoto kidogo inakuwa tres important kama event sawa ya hii namna, wanakuwa tunapatana, wanajua sema tunapatana sa fami Kongolezi. mm -hmm. Unaona, sasa hapa tunapaswa kuwa na ile wakati ya kuenda sasa kuongea mashida ile tunakuwa na mumkini yetu. mm -hmm. maprogress ile tunafanya na kitu kani sisi tuko hapa wa kongomane tunaweza kufanya. mm -hmm. jo kusaidia mkini yetu ya Kongo. mm -hmm ile njoo inakuwa maongezi ma, ma ile tunapashwa tu kunakuwa na masiku ya aina muna. Unasema kwamba kuna vita bado vinaendelea, watu wanakimbia makwao, na hata katika taarifa za siku chache zimepita kule maeneo ya kaskazini mwa Kongo, maeneo ya, ya Goma bado matatizo ni mengi, lakini bado watu wanaishi, maisha yanaendelea, na watu wanajikaza ku, kuendeleza nchi kadri ya uwezo wanao auni kama pengine bado licha ya matatizo ambayo yako, kuna kidogo ya kujivunia na kufurahia kwamba ndio, hata kama kuna haya matatizo yote bado watu wana ile moyo ya kujituma kama wakongomani kuendeleza nchi yao. Wenzetu siku ya leo katika nchi za Kiafrika wanakuwa na neno la kusema kuanza ABCD mpaka kufika kuzede. Sisi wakongomani tuko na shida juu nchi yetu, tangu tupate uhuru hatuyapata amani. Hakuna mtu mwenye alishasherekea amani hmm. Lakini kila mara tunapofanya sherehe zetu ni za kueneza miaka kama miaka kumi imeenea tunasherekea, hmm. Lakini hatuwezi leo kufanya sherehe ya kusherekea furaha ya nchi jinsi nchi zingine katika nchi ya Afrika, hmm. zinavyosherekea uhuru wao, hmm. Uhuru ni nini? Ni usalama wa watu. Uhuru ni nini? Ni maendeleo. Uhuru ni nini? Ni watu kulipo mishahara, ni maisha mazuri, ndio uhuru tunaweza kusema mengi mengi mengi, uhuru unakuwa na maana, lakini tulio nao sasa hivi, uhuru kweli? Tulipata uhuru kutoka kwa Wabeleji ambao walitukolonize, lakini hatujakuwa na uhuru wa kusema. Tunaweza kusherekea uhuru wa kusema nini? Tunakutana hivi kama Wakongomani, inatusaidia hatuwezi kusema yote ni bure, inatusaidia kujuana, watoto wetu wanajuana, watoto wetu pia tunawashauria kupitia sherehe kama hizi, kama tulikotoka ni Kongo lakini hakuna uhuru mm, kwa sababu uhuru ni amani mm, na vingine na vingine vyote. Aha, eh, sasa. nafikiri suluhu eh, ya kupata maendeleo mm, ni sisi kupiga hatua mm. eh, tukamatane sisi wote kwa pamoja tufukuze maadui wanaotusogelea mm, kwa sababu bila maadui nchi yetu ingekuwa na amani leo mm. Lakini wale maadui wanaotuingililia ndio wanaotuletea shida mm. E, tuambatane pamoja, hatutaweza adui kama tuko pamoja kama tunakamatana sisi wote pamoja, tunafanya umoja mkubwa wa nguvu. Mahali popote tulipo, adui hatatuingililia hata kama ndio swahili ya mzuri sijuumesa <laughs> <laughs> no, <mes>, <laughs> vizuri bwana Kisimba, kwako suluhu ni gani kwa matatizo ya Kongo? Sijui kama tunaweza tukayapata hapa leo lakini kwa upande wako nini ambacho tunaweza kufanya kama wakongomani ambao wako nje kujaribu kuleta kama ni amani kama ni umoja kule Kongo. Bo, ile minezikuongea mimi hapa mimi najua asema ni Afrika yote mzima. Yeah. Sisi wa Kongomani shida yetu na kwa mkubwa. Yeah. Meshida ile nakua ni Afrika yote mzima Tusha pata independence ma ile ilikuya political independence, na siwezi kuitika semaiko political independence njo mm. tunaona ena ta batangulizi wetu ba president ni bale bazungu ma western, kama banamukubali njo banamutia pale sivili, ndio mm. kusema ile independence yeah. tuku nayo ilikuwa saiko vile tunasema mu francais symbolique na ukiangalia tena ile independence, tunasema tunasema sema economic bado. Na sasa sio sio shida ya Kongo tu pekee ni shida ya ma, mapei mingi ya Afrika njoo sema hmm, ile shida yetu si wa Kongomani, tunakuwa na njuu mkini yetu tunakuwa na ma minerals mengi na kama unakuwa mtajiri unakuwa na shida <laughs> Njo shida si Watukongomani tunateseani ile tutajiri mm. ile tunakuwa nayo mm. juu kila macho ya mamultinational cooperative wote macho nakuwa ni pale mm. pala tuna amani mumikini yetu. Sasa ni nini ile sisi tunapasha kufanya? yeah. si Wakongomani hapa Australia yeah. nile mnaona migini inafanya advocacy mm. kuongea mashida ile tunakuwa nayo na kwenda kuongea, tujue shida yetu ni shida gani na tunapashwa kuya connected na mwingine kule tulitoka. Mobilization minaona hapa sasa, ma head of state ba Africa wanaanza kufungua macho, si vile yeah? Wanaanza kuona sasa ya kusema uh -uh, wanatu treat mubaya sana ma Western, si vile yeah? Sasa wanatafuta kugeuza vitu. Kazi yetu ni kuendelea tukupatana pamoja hapa pa Australia, juu sisi tunaishi hapa tusifanye diferense hatuna kukongo me tunatumika pamoja na batu beko kikongo me hapa Australi. mm. Kazi yetu sie watangulizi ni watukwetu mm. Tubapase kulture bajue kwetu kule tulitoka ni wapi sivili? mm. Bafundishe kaucha yeah, you know. ya kwetu tubafundishe histori mm. Bakijue tuba na wanafamia na wanezi kutusaidia kufanya mm. maendelezo mbele Ujumbe ni upi kwa wakongomani wengine ambao wanakusikia ambao wako hapa Australia na hata pengine wale ambao wanakuza kutoka Kongo? E, ujumbe wangu ni kuwambia wakongomani wote walio hapa Australia kwamba, e, ya kwamba tumekuja kufurahia miaka makumi sita na tatu ya uhuru wa Kongo, nchi yetu ambayo tumezaliwa, nchi ya mababu na ni nchi yetu. Eh, kilichopo, ujumbe wangu nitasema ya kwamba tuendelee kuwa pamoja, tuambatane pamoja kama watu wenye kutoka katika nchi moja. Na matatizo ya nchi yetu tuendelee kuyatangaza dunia mzima, labda katika kuyatangaza tunaweza kupata suluhisho. Aksanti, ni Teofila Elongo. Ah, nami eh, mesaji zile mtatuma kwa wakongomani hapa Australia ni tukamatane pamoja. No, sisi wa kongomani tujipatie ile wanasema support, si vile mm. tukamatane pamoja, kakunakua maevent ai namuna tufike si yote pale mm. na vile njongea tena mwanzo advocacy, tuongee mambo ya Kongo, tusikae tu naona mm. Tuongee kama ni kuandika mabarua, kama ni kutembelea ma ministry ma international organization, tuendelee kuongea mambo ya Kongo na tufundishe culture yetu watoto yetu, wajue kule walitoka, si vile, wasipotee wajue kule walitoka, wajue lugha yetu, wajue miziki yetu. Njo ile tuko hapa siku ya leo hivi, tuna celebrate independence ya Congo, njo pale tunapatana hapa Sydney. Na nasalimia watu wote, nimi Isak Kisimba. Viongozi wa jamii hao wamezungumza na mengi zaidi, kusalasea unaweza kupata kwenye tovuti yetu sbscom tumkwa Kiswahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.