unasikiliza ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi kupitia Mkwaju, swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani Pia, leo kuna wakubali wa aborigina na torestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote lipo na karibu katika makala aidhaa ya kiswahili ya sbs uko na migode a migherano tuuletea makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni nani ambao ni sbscu mkwawa swahili so, hivi sasa ikiwa ni saa kmb dakika moja kwa masa mashariki y australia vilevile ni saa tan dakika moja kwa masa ya afrika mashariki na saa dakika dakikamoja kwa masaa ya afrika ya kati hapo mengi ambao tumeandalia lakini kwa sasa tukienda moja kwa moja katika muktasari wa habari ikisha twarifu wengine mengi tulioandalia kik muktasari wa habari jioni hii ya leo benki ya hifadhi yaleta shangwe kwa serikali baada ya kusimamisha kuongeza viwango vya riba hatua ambayo serikali imesema kwamba itatoa afueni kwa nyumba nyingi ya mafamilia nyingi vile vile majina watu wenye majina ya mwisho ya kiasili huenda yakawa yanawagharimu kazi katika baadhi ya makampuni mataifa rais macron kukutana na mamea wiki hii kufuatia vurugu inaendelea nchini ufaransa rais wa senegal atangaza hatogombea umuhula watatu madarakani katika mwa224 na kesi ya ikatiba ya kupinga kusainiwa mkataba wa bandari kuanza kusikilizwa hii julai nchini tanzania katika michezo michnambv kubainika katika viwanja vya michezo pamoja na wimbledon yaanza kwa kishindo baadhi wakinyoroshwa wengine wakiponea chupu chupu kubaniliwa katika michezo hiyo na sajili zaendelea katika ligi za soka kote duniani tukiangazia moja kwa moja tukapoingia katika michezo lakini kwa sasa tulekee moja kwa moja katika taarifa tulizoandalia a idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano makala moja kwa moja kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni smja ja kamoja katika taarifa mbayo tumeandalia waziri wa fedha kati galaha amekaribisha uamzi wa benki ya hifadhi ya australia kusitisha viwango vya riba ikisema kwamba ni taarifa njema kwa familia nyingi hatua hiyo imeacha viwango vya riba bila kubadilika kwa asilimia na baada ya nyongeza 1nmbil za riba tangu mei mwaka jana bigelga ameongezea kuwa serikali imechukulia changamoto ya mfumuko wa bei kwa umakinianasema we'll be wakati wa mzi wa leo ni taarifa nzuri na ninajua familia kote nchini australia zimekaribisha taarifa hii tunaendelea kufuatilia kwa makini kazi ambayo tunastali fanya ambayo nikutoa afueni ya gharama ya maisha bila kuongeza kwa mfumuko wa bei kuwekeza katika uchumi wenye tija na ustahimilivu hiyo yote ni kazi ambayo serikali inaendelea kufanya alisisitiza waziri wa fedha keti galagha bodi ya rba imesema kwamba kusitishwa kwa kuongezwa kwa viwango vya riba kutatoa muda wa ziada wa kufanya tathimini kwa mwonekano wa uchumi ambao ilizungumzia kuwa hauna uhakika imesema pia kuwa deta inaonyesha kuwa mfumuko wa bei nchini australia umepita kilele chake imeonya pia kuwa viwango vinaendelea kuwa juu sana na itakuwa hivyo kwa muda bado kielezo cha bei ya watumiaji cha kila mwezi kilipunguwa kutoka asilimia 6 hadi asilimia ta ts katika mwezi wa mei kutoka taarifa tuleke moja kwa moja katika taarifa zingine ambapo uchambuzi wa data kutoka ofisi ya of kodi ya ustrlia imepata kuwa idadi ya wenye nyumba wanaotengeza faida ilikuwa juu sana kati ya miaka ya 2221 kundi linalowatetea wapangaji linalojulikana kwa jina la renting lilifanya uchambuzi huo ambao ulipata pia kuwa zaidi ya nusu ya nyumba za kupanga zinamilikiwa na wenye nyumba ambao wana zaidi ya nyumba mbili za kupanga bila ujumwisha nyumba zao o binafsi o ni mkurugenzi mtendaji wa better renting waamesema faida ya jumla katika mwaka wakwa b221 ya wenye nyumba ilikuwa zaidi ya dola bilioni 1i kama anavyoelezea hapanasema inashangaza sana kuona mwaka wa mwisho kwenye rekodi ya mwaka na 221 ndio walikusanya faida ya juu zaidi ambayo ilikuwa takriban asilimia 5 asilimia 5 ya wenye nyumba walitengeza faida ya jumla ya dola bilioni k sasa kwa hali fulani huu ni mshangao kwa sababu viungo vya riba vilikuwa chini sana wakati wa uviko ila tunajua ni wapangaji wangapi walikuwa na wakati mgumu wakati huo baadhi wakilazimika kutumia hela zao za ustaafu na walizoweka kwenye akiba na baadhi yao ilibidi warejee kuishi na wazazi wao ili waweze jimudu ina kera kudhani wakati huo watu ambao wanaamiliki nyumba za kupanga wanapata faida kuliko kabla alisema na katika taarifa zingine utafiti mpya umebaini kuwa watu wenye majina ya mwisho ya kiingereza wana wanawezekana ubora kupata nafasi za uongozi kuliko wenye majina ya kiasili utafiti huo wa miaka mbili uliofanywa na kitengo cha shule ya kibiashara cha chuo cha bonasha imepata kuwa watu wenye majina ya kiasili walipata asilimia 57 ya majibu machache kuliko wenye majina ya kiingereza walioomba nafasi za uongozi kiongozi wa utafiti huo ni profes andreaslembrat alieleza shirika la habari la sbs kuhusu kile ambacho waliomba ajira ama nafasi hizo walichopitia katika utafiti wao yes. For an name is most for position, which... anasema adhabu hii ya kua na jina la like kiasili ni baya zaidi kwa kazi zinazohusu kuwahudumia wateja ana kwa ana hali ambayo inatokeza kuwa mashirika ya hufuatilia kwa kina wafanyakazi wanaohudumia wateja mara kwa mara inaweza kuwa kwamba mashirika yana wasiwasi kuwa wateja wao wanaweza pendelea kuhudumiwa na wazungu utafiti huo ulifanya uchunguzi kwa watu wenye majina ya kiarabu kichina kigiriki kihindi na majina ya mwisho ya kiingereza kutoka patoleke moja kwa moja katika taarifa za kimataifa ambapo kumekuwa vurugu za hapa na kule nchini ufaransa usiku kwa mkea hii leo lakini pia dalili kuwa maandamano yenye ghasia ambayo yameikumba nchi hiyo kwa siku kadhaa yanaanza kupungua wizara ya mambo ya ndani imesema kwamba ni watu49 pekee waliokamatwa watu kufikia usiku wa manane ikiwa ni idadi ndogo zaidi ikilinganishwa na usiku zilizopita ghasia zilizuka katika baadhi ya miji kama vile lyon ambako polisi walitumia mabomu ya kutoa machozi kutawanya wanaharakati wa msimamo wa mikali ya mrengo wa kulia rais emmanuel macron amepanga kukutana kesho ikiwa nileo na zaidi ya mamea mia bl ambao maeneo yao yaliathirika na maandamano hayo ya kitaifa kitaifaa atakutana leo na rais, marais wa seneti na bunge za ufaransa na jana usiku alifanya mkutano wa dharura na mawaziri wake taifa la ufaransa limekumbwa na vurugu na uporaji kufuatia kuuliwa kwa kupigwa risasi kwa kijana mwenye umri wa miaka ksb na polisi wa barabarani viungani mwa mji mkuu wa paris kutoka hapo tulekee moja kwa moja hadi barani afrika ambapo tutaanzia kule senegal ambapo rais wa senegal makisal ametangaza jumatatu kwamba hatogombea mhula tatu katika uchaguzi wa mwaka ujao wa 224 na kumaliza miaka kadhaa ya yaksintofahamu kuhusu mstakabal wake wa kisiasa ambao umepelekea kuchochea maandamano ya upinzani mwezi uliopita nchini mwake katika hotuba yake iliyotumwa moja kwa moja kwenye ukurasa wake rasmi wa facebook rais al alisisitiza kuwa katiba ya senegal ingemruhusu kugombea kwake licha ya kuwa tayari ameshachaguliwa kwa miula miwili mwaka efub kmti katika nukuu ya taarifa iliyochapisha kwa inasema kwamba hata kama nina haki nilihisi kuwa wajibu wangu siokuchangia kuharibu kile nilichojenga kwa ajili ya nchi hii sala alisema katika sehemu nyingine ya kwamba ilisema kuwa mwaka wa 19 ulikuwa ni mhula wangu wa mwisho najua kwamba uamzi huu utakuja kama mshangao kwa wale wote ambao wanaorafiki nami senegal ni zaidi ya mimi imejaa watu wenye uwezo wa kuipeleka senegal katika ngazi inayofuata mwisho wa nukuu mpinzani mkuu wa osman sonko kwa muda mrefu aliokuwa anamtaka rais makisal kujiondoa katika uchaguzi wa mwaka b4 serikali ya sall kwa kupeleka kesi mahakamani dhidi ya kiongozi huyo wa upinzani katika juhudi za kukatiza ushindani kabla ya uchaguzi wa februari kumekuwa na hofu kubwa kwamba tamko la sal kuhusu mstakabali wake wa kisiasa zinaweza kuzusha wimbi jipya la machafuko katika taifa hilo la afrika magharibi ambalo kwa muda mrefu limetazamwa kama ngome ya utulivu katika eneo lenye machafuko ya kisiasa kutokapo tuleke moja kwa moja hari nchini tanzania ambako mahakama kuu nchini tanzania kanda ya mbeya julai ishirini mwaka huu inatarajiwa kuanza rasmi kusikiliza kesi ya kikatiba ya kupinga kusainiwa kwa mkataba wa bandari iliyofunguliwa na baadhi ya wa wananchi mkoani mbeya wananchi hao wamedai kwamba wanawakilisha wenzao wanaopinga baadhi ya vipengele vya mkataba wa uwekezaji katika bandari ya dar es salaam nchini tanzania kati ya serikali na kampuni ya uwekezaji kutoka dubai ya dp world baadhi ya wanasheria wanaowakilisha wananchi katika kesi hiyo ni pamoja na bonifac mwabukusi livino nguli mitumba na philip mwakilima ambao wanadai kwamba mkataba huo hauna maslahi mapana kwa taifa isipokuwa kugawa rasilimali za nchi kwa uwekezaji wakili bonifes mobukusi amedai kwamba pia shauri hilo limefunguliwa kwa hati ya dharura hivyo kuiomba mahakama kutoa tafsiri halisi ya maombi hayo na kuweka zuio la kwanza utekelezaji wa mkataba huo waendelea kuskiaa kiswahili yasukiwa na migodi migeran kutazama kile ambacho kinajiri sasa katika ulimwengu w michezo tukianzia katika mchezo w mpobaambapogereza wanaendelea kudai kwamba wamekosa niham pavileilawendawaz kuu meweza kuingia katika sakata hilo na kumkosoa waziri mkuu wa uingereza uingerezarh sunak baada ya kiongozi a uingereza kudai kwamba australia ilidanganya katika mechi ya pili ya ashes ambapo john besto alibanduliwa katika mchezo huo katika uwanja wa lords sunak alishutumu australia kwa kuweza kukiuka moyo wa mchezo wa cricket na kum, kwa kuweza kumwondoab vilevile bwanaalbanzi ametumia kaunti uh, yake rasmi ya twitter kuweza kumjibu mwenzake na kusema kwamba amewapongeza wachezaji wa timu ya australia astralia wa wakikenaakme vilileem kwamba ana anafai kubwa sana kwa kile ambacho amesema daima wanaendelea kushinda Lecha, ya ambayo, pale. Na vile zingine za, za, za mara mchezo wa novak ameanza ku jitetea na kutetea mchezo wake pale kwa kuweza kumcharaza mchezaji pedro e katika seti zikiwa zikifuatana bila kupoteza kupotezatamoja eye miaka36 anatafuta rekodi ya kuwa na ushindi wa wa 4 wa kwa upande wa wanaume hali ambayo itakua ni rekodi ambayo itakuwa milinge. sawazisha na ambayo alishinda kwa upande wa wanawake sei kama hizo mne, 29, vile, vile katika soka tutaazame kile ambacho kinajiri ni kwamba timu ya wanawake ya taifa ya australia tilder wanasubiri waamzi kutoka kwa shirikisho la kandanda la fifa iwapo kwamba wataweza kupeperusha bendera za aboriginal aoiatorestt katika viwanja vya michezo wakati wa kombe la dunia litakaloandaliwa hapa nchini australia na kule new zealand wachezaji kutoka jamii ya waaustralia wa kwanza simon lda williams pamoja na wenzao wamesema kwamba wamekuwa wakipeperusha bendera za kiaoriinal kabla ya mechi kuanza na hihio natarajiwa ailezazmkile ambacho kinajiri katika maswala ya usajili kule uinereaoaunginea ambapo mshambuliaji wa paris satgermain na ufaransa kile mbape mnye miaka ishirinanne anataka kitita cha pauni milioni mia mbili nasita ili kujiunga na klabu yoyote msimu huu wa joto hiyi ni kwa mjibu wa jarida la themail wakati beki wa arb lipzi na croatia yosco yavdl mwenye miaka 21 anakaribia kujiunga na manchester city kwa mkataba wa pa paoni milioni 86 hiyo ni kwa mjibu wa the telegraph na mkufunzi wa fullam marco silver mwenye miaka 45 amekataa ofa ya ukandarasi ya paoni milioni 17b osudiprleague ili kwenda kufunza kule katika taarifa zingine meri laport amevutiwa na vilabu vya arsenal na juventus huku mstakabali wa beki huyo wa ufaransa mwenye umri wa mia9 katika klabu ya manchester city ukikumbwa na hali sintofahamu hiyi ni kwa mjibu wa mundo deportivo kwa mjibu wapia katika jerda lingine ni kwamba as milan wametoa ofa ya uro milioni 14 kununua wingi wa chelsea na marekani marekaniit mwenye miaka 24 wakati manche city wanaenea kumuuza beki wa uingereza carl wake mwenye miaka 33 ambaye amekuwa akiwindwa na nabmc na anatarajiwa kumpa mkataba mpya ynikwamji wa fabricio romano kabla tumalize taarifa hizi tuangalie katika masoko ya koje je dola moja ya australia ina thamani gani kwa upande wa marekani thamani yake ni sent66 wakati dola mojaaustralia na thamani ya faranga 1885 za burundi na dola moja na thamani ya faranga 69 na senti64 za congo wakatidolamojaustralia na thamani ya faranga 72 za rwanda vilevile vile na thamani ya shilingi 24 za uganda wakati dolaojatalia na thamani ya shilingi 93 na senti 97b za kenya Adulo moja na moja suila ana thamani ya shilingi 1617 na senti 86 za tanzania kufikia pundumishi ya tarifa y habara ambayo tmaadalia makini sikwa makala mengine manakujia kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata