Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kwanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani, pia kwanzia leo na wakubali wa Aborigin na Torres Strait Island, ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya SBS suko, na migodi migera ya migerano, tukuletea makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni aln ambao ni SBS.com.au mkwawa juu Swahili. Hivi sasa ikiwa ni saa kumi na mbili dakika moja kwa masaa mashariki ya Australia, vilevile ni saa tano dakika moja kwa masaa ya Afrika mashariki na saa nne dakika moja kwa masaa ya Afrika ya kati. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tukienda moja kwa moja katika muktasari wa habari, kisha tuarifu wengine mengi tulioandalia. Katika muktasari wa habari jioni hii ya leo, benki ya hifadhi yaleta shangwe kwa serikali baada ya kusimamisha kuongeza viwango vya riba, hatua ambayo serikali imesema kwamba itatoa afueni kwa nyumba nyingi ya mafamilia nyingi. Vile vile, majina watu wenye majina ya mwisho ya kiasili huenda yakawa yanawagharimu kazi katika baadhi ya makampuni. Kimataifa, Rais Macron kukutana na mamea wiki hii kufuatia vurugu inaendelea nchini Ufaransa. Rais wa Senegal atangaza hatogombea umuhula wa tatu madarakani katika mwaka elfu mbili ishirini na nne na kesi ya kikatiba ya kupinga kusainiwa mkataba wa bandari kuanza kusikilizwa hii Julai nchini Tanzania. Katika michezo mbichi na mbivyo kubainika katika viwanja vya michezo pamoja na Wimbledon yaanza kwa kishindo, baadhi wakinyoroshwa, wengine wakiponea chupu chupu kubaniliwa katika michezo hiyo, na sajili zaendelea katika ligi za soka kote duniani, tukiangazia moja kwa moja tukapoingia katika michezo. Lakini kwa sasa tulekia moja kwa moja katika taarifa tulizoandalia Unasikiliza idhaa kiswahili ya SBS ukiwa na migode Migerano, tukiletea makala ya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, moja kwa moja katika taarifa ambayo tumeandalia. Waziri wa fedha Katie Gallagher amekaribisha uamuzi wa benki ya hifadhi ya Australia kusitisha viwango vya riba, ikisema kwamba ni taarifa njema kwa familia nyingi. Hatua hiyo imeacha viwango vya riba bila kubadilika kwa asilimia 4 nukta kumi na baada ya nyongeza kumi na mbili za riba tangu Mei mwaka jana. Bigalga ameongezea kuwa serikali imechukulia changamoto ya mfumuko wa bei kwa umakini na Anasema wakati wa mzi wa leo ni taarifa nzuri, na ninajua familia kote nchini Australia zimekaribisha taarifa hii. Tunaendelea kufuatilia kwa makini kazi ambayo tunastalifanya ambayo ni kutoa afueni ya gharama ya maisha bila kuongeza kwa mfumuko wa bei, kuwekeza katika uchumi wenye tija na ustahimilivu. Hiyo yote ni kazi ambayo serikali inaendelea kufanya. Alisisitiza waziri wa fedha Katie Gallagher. Bodi ya RBA imesema kwamba kusitishwa kwa kuongezwa kwa viwango vya riba kutatoa muda wa ziada wa kufanya tathmini kwa mwonekano wa uchumi ambao ilizungumzia kuwa hauna uhakika. Imesema pia kuwa deta inaonyesha kuwa mfumuko wa bei nchini Australia umepita kilele chake. Imeonya pia kuwa viwango vinaendelea kuwa juu sana. Itakuwa hivyo kwa muda bado. Kielezo cha bei ya watumiaji cha kila mwezi kilipungua kutoka asilimia 6.8 hadi asilimia 5.6 katika mwezi wa Mei. Kutoka taarifa tuleke moja kwa moja katika taarifa zingine, ambapo uchambuzi wa data kutoka ofisi ya kodi ya Australia imepata kuwa idadi ya wenye nyumba wanaotengeza faida ilikuwa juu sana kati ya miaka ya elfu mbili ishirini na ishirini na moja. Kundi linalowatetea wapangaji linalojulikana kwa jina la Better Renting, lilifanya uchambuzi huo ambao ulipata pia kuwa zaidi ya nusu ya nyumba za kupanga zinamilikiwa na wenye nyumba ambao wana zaidi ya nyumba mbili za kupanga bila kujumuisha nyumba zao binafsi. Joel Dinam ni mkurugenzi mtendaji wa Better Renting, amesema faida ya jumla katika mwaka wa elfu mbili ishirini na ishirini moja ya wenye nyumba ilikuwa zaidi ya dola bilioni kumi mi kama anavyoelezea hapa, nasema inashangaza sana kuona mwaka wa mwisho kwenye kodi, rekodi ya mwaka elfu mbili ishirini na ishirini moja ndo walikusanya faida ya juu zaidi ambayo ilikuwa takriban asilimia hamsini na tatu. Asilimia hamsini na tatu ya wenye nyumba walitengeza faida ya jumla ya dola bilioni kumi. Sasa kwa hali fulani, huu ni mshangao, kwa sababu viungo vya riba vilikuwa chini sana wakati wa uviko, ila tunajua ni wapangaji wangapi walikuwa na wakati mgumu wakati huo. Baadhi walikilazimika kutumia hela zao za ustaafu na walizoweka kwenye akiba, na baadhi yao ilibidi warejee kuishi na wazazi wao ili ina inakera kudhani wakati huo huo watu ambao wanamiliki nyumba za kupanga wanapata faida kuliko kabla, alisema. Na katika taarifa zingine, utafiti mpya umebaini kuwa watu wenye majina ya mwisho ya Kiingereza wana uwezekano bora kupata nafasi za uongozi kuliko wenye majina ya kiasili utafiti huo wa miaka mbili uliofanywa na kitengo cha shule ya kibiashara cha chuo cha Bonasha imepata kuwa watu wenye majina ya kiasili walipata asilimia 57 ya majibu machache kuliko wenye majina ya Kiingereza walioomba nafasi za uongozi. Kiongozi wa utafiti huo ni Profesa Andreas Lembret, alieleza shirika la habari la SBS kuhusu kile ambacho walioomba ajira ama nafasi hizo walichopitia katika utafiti wao yes. Anasema which... adhabu hii ya kuwa na jina la like kiasili ni baya zaidi kwa kazi zinazohusu kuwahudumia wateja ana kwa ana, hali ambayo inatokeza kuwa mashirika ya hufuatilia kwa kina wafanyakazi wanaohudumia wateja mara kwa mara. Inaweza kuwa kwamba mashirika yana wasiwasi kuwa wateja wao wanaweza pendelea kuhudumiwa na wazungu utafiti huo ulifanya uchangu, uchunguzi kwa watu wenye majina ya Kiarabu, Kichina, Kigiriki, Kihindi na majina ya mwisho ya Kiingereza. Kutoka patuleke moja kwa moja katika taarifa za kimataifa ambapo kumekuwa vurugu za hapa na kule nchini Ufaransa usiku wa kuamkia hii leo, lakini pia dalili kuwa maandamano yenye ghasia ambayo yameikumba nchi hiyo kwa siku kadhaa yanaanza kupungua. Wizara ya mambo ya ndani imesema kwamba ni watu 49 wa pekee waliokamatwa kufikia usiku wa manane, ikiwa ni idadi ndogo zaidi ikilinganishwa na usiku zilizopita. Ghasia zilizuka katika baadhi ya miji kama vile Lyon, ambako polisi walitumia mabomu ya kutoa machozi kutawanya wanaharakati wa msimamo wa mikali ya mrengo wa kulia. Rais Emmanuel Macron amepanga kukutana kesho ikiwa ni leo na zaidi ya mamea mia mbili ambao maeneo yao yaliathirika na maandamano hayo ya kitaifa. Macron pia atakutana hii leo na rais marais wa seneti na bunge za Ufaransa, na jana usiku alifanya mkutano wa dharura na mawaziri wake. Taifa la Ufaransa limekumbwa na vurugu na uporaji kufuatia kuuliwa kwa kupigwa risasi kwa kijana mwenye umri wa miaka 17 na polisi wa barabarani viungani mwa mji mkuu wa, wa Paris. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja hadi barani Afrika ambapo tutaanzia kule Senegal ambapo rais wa Senegal Macky Sall ametangaza Jumatatu kwamba hatogombea mhula watatu katika uchaguzi wa mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na nne na kumaliza miaka kadhaa ya sintofahamu kuhusu mustakabali wake wa kisiasa ambao umepelekea kuchochea maandamano ya upinzani mwezi uliopita nchini mwake. Katika hotuba yake iliyotumwa moja kwa moja kwenye ukurasa wake rasmi wa Facebook Rais Sal alisisitiza kuwa katiba ya Senegal ingemruhusu kugombea kwake licha ya kuwa tayari ameshachaguliwa kwa mihula miwili mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Katika nukuu ya taarifa aliyochapisha inasema kwamba hata kama nina haki, nilihisi kuwa wajibu wangu sio kuchangia kuharibu kile nilichojenga kwa ajili ya nchi hii. Sal alisema. Katika sehemu nyingine ya nukuu ni kwamba ilisema kuwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa ulikuwa ni mhula wangu wa mwisho. Najua kwamba uamuzi huu utakuja kama mshangao kwa wale wote ambao wana urafiki nami. Senegal ni zaidi ya mimi, imejaa watu wenye uwezo wa kuipeleka Senegal katika ngazi inayofuata. Mwisho wa nukuu. Mpinzani mkuu wa Osman Sonko kwa muda mrefu alikuwa anamtaka Rais Makisal kujiondoa katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na nne akishtumu serikali ya Sal kwa kupeleka kesi mahakamani dhidi ya kiongozi huyo wa upinzani katika juhudi za kukatiza ushindani kabla ya uchaguzi wa Februari. Kumekuwa na hofu kubwa kwamba tamko la Sal kuhusu mustakabali wake wa kisiasa linaweza kuzusha wimbi jipya la machafuko katika taifa hilo la Afrika Magharibi ambalo kwa muda mrefu limetazamwa kama ngome ya utulivu katika eneo lenye machafuko ya kisiasa. Kutoka hapo tulekee moja kwa moja hadi nchini Tanzania, ambako mahakama kuu nchini Tanzania, kanda ya Mbeya, Julai ishirini mwaka huu inatarajiwa kuanza rasmi kusikiliza kesi ya kikatiba ya kupinga kusainiwa kwa mkataba wa bandari iliyofunguliwa na baadhi ya wananchi mkoani Mbeya. Wananchi hao wamenadai kwamba wanawakilisha wenzao wanaopinga baadhi ya vipengele vya mkataba wa uwekezaji katika bandari ya Dar es Salaam nchini Tanzania, kati ya serikali na kampuni ya uwekezaji kutoka Dubai ya DP World. Baadhi ya wanasheria wanaowakilisha wananchi katika kesi hiyo ni pamoja na Boniface Mwabukusi, Livino Nguli Mitumba na Philip Mwakilima, ambao wanadai kwamba mkataba huo hauna maslahi mapana kwa taifa isipokuwa kugawa rasilimali za nchi kwa wawekezaji. Wakili Boniface Mwabukusi amedai kwamba pia shauri hilo limefunguliwa kwa hati ya dharura hivyo kuiomba mahakama kutoa tafsiri halisi ya maombi hayo na kuweka zuio la kwanza utekelezaji wa mkataba huo. Waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerano kutazama kile ambacho kinajiri sasa katika ulimwengu wa michezo, tukianzia katika mchezo wa Ashes ambapo Uingereza wanaendelea kudai kwamba Australia wamekosa nidhamu. Hata hivyo, Bwana Albanizi, waziri mkuu, ame, ameweza pia kuingia katika sakata hilo na kumkosoa Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak baada ya kiongozi wa Uingereza kudai kwamba Australia ilidanganya katika mechi ya pili ya Ashes, ambapo Johnny Bairstow alibanduliwa katika mchezo huo katika uwanja wa Lords. Sunak alishutumu Australia kwa kuweza kukiuka moyo wa mchezo wa cricket na kum, kwa kuweza kumwondoa Bairstow. Vilevile bwana Albanizi ametumia kaunti uh, yake rasmi ya Twitter kuweza kumjibu mwenzake na kusema kwamba amewapongeza wachezaji wa timu ya Australia wa kike na wakiume vile vile, na akisema kwamba ana fahari kubwa sana kwa kile ambacho amesema, daima wanaendelea kushinda licha ya machafuko ambayo yanaendelea pale, na vile wanavyoendelea kushutumiwa. Katika taarifa zingine za michezo, tukielekea kule Wimbledon ambapo michezo ya tenisi zinaendelea za Wimbledon kule Uingereza, na bingwa mtetezi mara nne mchezo wa tenisi Novak Djokovic ameanza rekodi yake ya kuweza ku kujitetea na kutetea mchezo wake pale kwa kuweza kumcharaza mchezaji Pedro Kechin katika seti zikiwa zikifuatana bila kupoteza hata moja. Djokovic mwenye miaka 36 anatafuta na rekodi ya kuwa na ushindi wa 24 wa Grand Slam kwa upande wa wanaume, hali ambayo itakuwa ni rekodi ambayo itakuwa imesawazisha na Margaret Court ambaye alishinda kwa upande wanawake, seti kama hizo nne, 24, vile, vile. Katika soka, tutazame kile ambacho kinajiri. Ni kwamba timu ya wanawake ya taifa ya Australia Matildas wanasubiri uamuzi kutoka kwa shirikisho la kandanda la FIFA iwapo kwamba wataweza kupeperusha bendera za Aboriginal Torres Strait katika viwanja vya michezo wakati wa kombe la dunia litakaloandaliwa hapa nchini Australia na kule New Zealand. Wachezaji kutoka jamii ya Australia wa kwanza, Simon Lydia Williams pamoja na wenzao wamesema kwamba wamekuwa wakipeperusha bendera za ki-aboriginal kabla ya mechi kuanza na hivyo hivyo inatarajiwa katika mechi zikaweza kule New Zealand kwamba bendera hizo zinaweza zikapeperushwa vile vile. Kutoka hapa tutazame kile ambacho kinajiri katika maswala ya usajili kule Uingereza pamoja na kwingineko ambapo mshambuliaji wa Paris Saint Germain na no Ufaransa kile Mbappe mwenye miaka ishirini na nne anataka kitita cha pauni milioni mia mbili na sita ili kujiunga na klabu yoyote msimu huu wa joto hii ni kwa mjibu wa jarida la The Mail. Wakati beki wa RB Leipzig na Croatia Josko Gvardiol mwenye miaka 21 anakaribia kujiunga na Manchester City kwa mkataba wa paoni milioni 86. Hiyo ni kwa mjibu wa The Telegraph. Na mkufunzi wa Fulham, Marco Silva mwenye miaka 45 amekataa ofa ya ukandarasi ya paoni milioni 17 kutoka Saudi Pro League ili kwenda kufunza kule. Katika taarifa zingine, Aymeric Laporte amevutiwa na vilabu vya Arsenal na Juventus huku mstakabali wa beki huyo wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 29 katika klabu ya Manchester City kikumbwa na hali sintofahamu hii ni kwa mjibu wa Mondo Deportivo kwa mjibu wa pia katika jarida lingine ni kwamba AC Milan wametoa ofa ya euro milioni 14 kumnunua winga wa Chelsea na Marekani Christian Pulisic mwenye miaka 24 wakati Manchester City wanaenea kumuuza beki wa Uingereza Kyle Walker mwenye miaka 33 ambaye amekuwa akiwindwa na Bayern Munich, na anatarajiwa kumpa mkataba mpya hii ni kwa mjibu wa Fabrizio Romano Kabla tumalize taarifa hizi tuangalie katika masoko ya koje. Je, dola moja ya Australia ina thamani gani kwa upande wa Marekani? Thamani yake ni senti 66, wakati dola moja Australia ina thamani ya faranga 1885 za Burundi, na dola moja Australia ina thamani ya faranga 1619 na senti, na senti 64 za Congo, wakati dola moja Australia ina thamani ya faranga 772 za Rwanda vilevile vile dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 2450 za Uganda, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 93 na senti 97 za Kenya, na dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 1617 na senti 86 za Tanzania. Kufikia hapo ni mwisho ya taarifa ya bara ambatumaandalia makini sikuwa makala mengine manakujia kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.