Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena popote mlipo, waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano katika studio za SBS na mengi zaidi, unapata ama unasikiliza kwenye tovuti yetu nayo ni sbs.com.au. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika studio zetu za Nairobi ambako mwandishi wetu Jason Nyakundi ana haya aliyotuandalia. Kwa miaka thelathini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekumbwa na ghasia migogoro, ya kutumia silaha na ukosefu usalama. Mashirika mbalimbali yamejaribu mbali kuingilia ya kati, lakini migogoro hii imeongezeka hasa katika majimbo ya mashariki ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri. Vikosi vya kawaida vya jeshi na vikundi visivyo vya serikali vimehusika katika ghasia hizo. Katikati ya Aprili 2023 iliripotiwa kuwa kulikuwa na vikundi 252 vya wenyeji na 14 vya kigeni katika mikoa ya mashariki mwa DRC. Ukosefu wa uwezo wa serikali ya Kongo kuhakikisha usalama kumechangia mazingira mazuri kwa vikundi vyenye silaha kuibuka. Kando na vurugu, wanajihusisha na shughuli mbalimbali zisizo halali kama vile uporaji, utajiri wa madini. Nimezungumza na George Musamali, mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya, na kwanza nimemuuliza kuhusu migogoro ya miaka mingi nchini DRC. Je, imekuwa ni migogoro ya aina gani? DRC si ina historia ya muda mrefu ya makabiliano ya vikundi na serikali kule, na hili ni jambo ambalo lilianza mwaka elfu moja tisa mia na sitini na tisa baada ya mapinduzi baridi ambayo yalitekelezwa na Marekani ya kumwondoa serikalini na kumwangamiza Patrice Lumumba na kumteua Kasavuvu, jenerali Kasavuvu kuwa rais, naye Kasavuvu akawa pale kwa kipindi kifupi na kisha akapenduliwa na Mubutu Seseseko. Uh, ukweli ni kwamba kwanzia wakati huo mpaka hivi sasa, hata Patris Lumumba akiwepo, baada ya taifa la DRC kujipatia uhuru, ikawa ni kwamba bado kuna changamoto za kiusalama zilikuwa katika eneo hilo, na yule alijaribu tu kidogo kuleta hali ya utulivu, lakini mambo yakaja ya akabadilika baadaye. Ni Mubutu Seseseko ambaye aliwapa Uh, wananchi wa eneo hilo ile imani ya kwamba mambo yatakuwa shwari, mambo yatabadilika na wao wataweza kufaidika na serikali iliyopo, manake kuanzia hapo awali, uh, taifa la DRC ni tajiri wa rasilimali za madini na hali kadhalika ukulima, lakini mpaka hivi sasa wananchi wa maeneo hayo hawajafaidika kwa vyovyote vile na utajiri huo, na lazima tukubali ya kwamba ile uh, misheni ambayo imechukua muda mrefu sana ya kiusalama uh, imekekwa kule DRC. Maanake wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wamekuwako katika taifa hilo kuanzia mwaka wa elfu moja tisa mia na sitini na, na nane hadi hivi sasa, jeshi hilo bado lipo upo, lakini hali ya usalama bado ni tete, na ni wazi ya kwamba nguvu za kijeshi peke yake ama kuwepo kwa majeshi ya kigeni na hali kadhalika jeshi la taifa la DRC hakujazaa matunda yoyote kuwaletea wananchi wa taifa hilo ama eneo hilo mashariki mwa DRC, eh, amani na kuwawezesha wao kuishi maisha ya kawaida. Maanake tuna wakimbizi wengi tu kutoka maeneo hayo katika mataifa jirani, na hili ni jambo ambalo sisi ama bara lazima tuangazie kwa makini na tuone je, ikiwa suluhisho la kijeshi limeshindwa kuzaa matunda tatizo liwapi na suluhisho ni ipi? Mkosoaji wa serikali ya Rwanda Paul Rusebagina ambaye alijipatia umaarufu kwa juhudi zake za kuokoa watu wakati wa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 amedai kuwa raia wa Rwanda ni wafungwa katika nchi yao. Katika ujumbe wake wa kwanza hadharani tangu kuachiwa huru kutoka jela nchini Rwanda mwezi Machi baada ya zaidi ya siku 900 gerezani, Rusebagina alishukuru Marekani kwa kuongoza mchakato wa kuachiwa kwake kutoka katika kile alichokitaja kama kuzimu. Aidha, ameeleza kuwa ujumbe wake wa video kwenye mtandao wa YouTube ulitolewa ili kuendana na tangazo la uhuru wa Rwanda Julai Mosi 1962. Rusesabagina aliachiliwa uhuru mwezi Machi baada ya serikali ya Kigali kupatilisha kifungo chake cha miaka 25 kwa tuhuma za ugaidi. Uzuiliwa kwake Rusesabagina mwenye umri wa miaka 69 kulibua swala la kuwa Rwanda inahusika na ukandamizaji wa upinzani wa kisiasa na uhuru wa kujieleza chini ya utawala wa Rais Paul Kagame, ambaye Rusabagina amekuwa akimtaja kama dikteta. Washington imesema Rusabagina alizuiliwa kimakosa baada ya ndege iliyombeba kwenda Burundi kuelekezwa Rwanda mnamo Agosti 2020. Rusabagina anasifiwa kwa kusaidia kuokoa maisha ya takriban watu 1200 wakati wa mauaji ya halaiki mwaka 94 ambapo takriban watu 800,000 waliwawa hasa Watusi lakini pia Wahutu wenye msimamo wa wastani. Takriban watu 48 waliuawa katika ajali ya barabarani kwenye makutano ya barabara moja nchini Kenya kwa mujibu wa polisi na wale walioshuhudia. Ajali hiyo ilitokea baada ya lori lilokuwa limebeba konteina kupoteza mwelekeo katika eneo la Londiani, karibu na mji wa magharibi wa Kericho, kwa mujibu wa kamanda wa polisi katika eneo kulikotokea ajali Geoffrey Majek, watu wengine 30 walijeruhiwa vibaya. Walioshuhudia waliambia vyombo vya habari vya Kenya kuwa dereva huyo alikuwa akijaribu kukwepa basi lililokuwa limeharibikia barabarani. Rais wa Kenya William Ruto alisema amehuzunishwa kusikia kwamba baadhi ya waliouawa walikuwa vijana wenye kujituma kwa ajili ya ujenzi wa taifa na wafanya biashara ambao walikuwa kwenye shughuli zao za kila siku. Ajali za barabarani ni mojawapo ya changamoto ambazo zinayakabili mataifa mengi ya Afrika Mashariki kutokana na ubovu wembamba wa barabara na hata wakati mwingine utepetevu wa madereva. Na kikosi cha Umoja wa Afrika katika taifa la Somalia lililokumbwa na migogoro kimesema kimekamilisha awamu ya kwanza ya kupunguza wanajeshi kwa lengo la kuweka swala la usalama mikononi mwa jeshi la Somalia. Kikosi cha kulinda amani cha Afrika nchini Somalia, ATMIS, kilisema katika taarifa yake ya Ijumaa kwamba jumla ya kambi saba zimekabidhiwa kwa vikosi vya usalama vya Somalia na hivyo kuwezesha kupunguzwa kwa wanajeshi elfu mbili kufikia tarehe ya mwisho Juni 30. Afisa mkuu wa ATMIS Bosco Simbondavi alielezea makabidhiano hayo kama hatua muhimu katika utekelezaji wa mpango wa mpito wa Somalia na maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kuhusu uhamishaji wa, wa jukumu la usalama. Baraza la Usalama la Umoja Mataifa Jumanne limeidhinisha uwepo wa kikosi cha AU kwa miezi sita, ambapo muda wake unamalizika mwishoni mwa Septemba na kuondoa wanajeshi wengine elfu tatu. Kikosi cha ATMIS kilikuwa kimejumuisha zaidi ya askari elfu kumi na tisa na maafisa wa polisi kutoka mataifa yakiwemo Burundi, Ethiopia, Kenya na Uganda, lakini italazimika kupunguzwa na kuto kuwepo kabisa mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Mwandishi wetu Jasiri Nyakundi na taarifa hizo kutoka jijini Nairobi akitupasha Alojiri wiki hii kule barani Afrika. Mengi zaidi kuhusu mweskia bila shaka unaweza ukapata kwenye tovuti yetu unaniambaoni sbs.com.au, mkoa juu swahili. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.