Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya Jambo popote ilipo, na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa so, na migodi migerano katika studio za SBS na mtandaoni mbao nisbsmkwa um, juu Swahili hivi sasa, ikiwa ni saa nne dakika moja kwa masaa ya mashariki ya Australia vilevile, hivi vile, sasa ni saa 9 dakika moja kwa masaa ya Afrika mashariki na saa 8 dakika moja kwa masaa ya Afrika ya kati. Yapo mengi, tuanze kwa swala hili la kusherekea uhuru wa taifa za afrika hususan na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Je, yeah? Zipo sababu za kusherekea uhuru wa Kongo ama, miaka 63 ya uhuru wa Kongo, hatujafanya hatua yoyote, kwa sababu vita vinaendelea, matatizo ya nchi yako mengi, hakuna barabara, hakuna moto, hakuna kitu chochote, matatizo inaendelea. Na tukisema tunasherekea, labda tunakosa ae, neno lingine la kuweka pale kwa hiyo hatuwezi kusherekea kwa sababu nchi yetu ina matatizo mengi. Hiyi ni sehemu moja ya mjadala kuhusu sherehe za miaka 63 ya uhuru wa Kongo. Je, upande mwingine wa mjadala huo unasemaje kuhusu umuhimu wa kusherekea uhuru wa Kongo? Shie sa malidas tukuna ile devoir vile tunasemaka ya kuenda kuleta watoto wetu wote pamoja, wajue sema siku ya leo ni ya independence, wajue wajisantir, wajisikia sema ni Wakongomani. Watoto kidogo inakuwa tres important kama event sawa, ya ina muna wanakuya, tunapatana wanajue sema tunapatana sa famille kongolaise yote hayo tutaweka wazi katika makala maalum ambayo tumeandalia ya sherehe za uhuru wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini kwa sasa tuingia moja kwa moja katika muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari jioni hii ya leo, waziri mkuu apiga debe ziada ya bajeti ambayo amesema kwamba imepatikana na itaendelea kusaidia kukabiliana na mfumuko wa bei, wanaopata matatizo ya vurugu nyumbani ama unyanyasaji wa nyumbani ambao wana visa za mpito kupata msaada sawia na wale ambao ni raia wa Australia. Na wiki ya NAIDOC yaanza kwa sherehe mbalimbali mbali kote nchini hii leo. Ni wiki ambayo bila shaka watapata maelezo zaidi kwa kina katika makala ambayo tunaoletea muda usio mrefu taifa. wa kwa kimataifa, zaidi ya watu hamsini kwa masikitiko wafariki dunia katika ajali nchini Kenya. Wakati kikosi cha Afrika kule Somalia chapanga kuondoka. Na Wanyarwanda, Wanyarwanda waliofungwa katika nchi yao, alikuwa mkosoaji mkubwa wa rais Paul Kagame, Rusesabagina afunguka kutoka uhamishoni. Yote hayo pamoja na maswala ya michezo na mengine mengi ambayo tumeandalia yanakujia muda usio mrefu. Askeha Kiswahili ya SBS wikiwa na migode migirano na. Hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS Radio. Waziri Mkuu Anthony Albanese ameamini ziada ya bajeti niwe, ambayo, ni ambayo ya, yake Australia katika nafasi imara ya kiuchumi, wakati wa Australia wanajiandaa kwa uwekezekano wa ongezeko lingine la kiwango cha riba na kukabiliana na gharama ya maisha. Waziri mkuu ameeleza shirika la habari la ABC kwamba bajeti itafanya kazi kukabili mfuko wa bei ama mfumuko wa bei kwa mradhi Amesema na naamini kuwa familia za Australia zitatazama so bajeti ya shirikisho na kusema ni nzuri, na tuna serikali inayoweka usimamizi wa bajeti wa kuwajibika kwa ajili ya kuweka shinikizo la chini kwa mfumuko wa bei, alisema waziri mkuu kutoka katika taarifa hizo tuelekea moja kwa moja katika taarifa zingine. Mara kwa mara ya kwanza watu wenye viza ya muda wanaokimbia unyanyasaji wa nyumbani watapata kiwango sawia cha msaada kutoka serikali ya shirikisho sawia na raia wa Australia. Mwanamke mmoja kati ya wanawake sita nchini hupitia unyanyasaji wa nyumbani, wakati katika wahamiaji na wakimbizi ni mwanamke mmoja kati ya wanawake watatu ambao hupitia uzoefu huo. Wale ambao wako nchini kwa viza ya muda wako katika hali ya hatari zaidi. Waziri wa huduma za jamii Amanda Rishworth ameeleza shirika la habari la ASBS kuanzia Julai tatu, malipo ya kifedha kwa wanawake ambao ni wahamiaji na wakimbizi yataongezwa karibu mara mbili, na msaada ukitolewa kutoka shirika la msalaba mwekundu. Huyu hapa na maelezo zaidi. Uh, nasema hii inaleta kwa msa, mstari na malipo ya ku kimbia unyenyesaji wa nyumbani ambao hutolewa kwa wakazi wa kudumu kwa hiyo hayo ni maboresho muhimu anasema wekezaji wa ziada wanatarajiwa kuwasaidia watu elfu mbili ambao wana viza za muda humu nchini australia wanawake ama viongozi wawili walioanzisha vuguvugu la kuleta tarehe ya sherehe ya kuenzi jamii ya na kongwe zaidi duniani inaendelea wamesema kwamba mwaka huu na tuzo za mwaka huu zimefana sana, na walishiriki katika tuzo hizo jana usiku, Julai mosi, ambako waliweza kupewa kuenziwa pamoja na kuenzi wa Australia wa kwanza katika hafla maalum na katika vitengo tofauti. Anti Daktari Matilda House Williams alishinda tuzo ya kiongozi wa kike wa mwaka pamoja na kupitia kazi zake ambazo zimefanya kupitia wekezaji wa Aboriginal tent Amesema ubalozi wa hema la Aboriginal ambalo lilianzishwa katika mnamo mwaka elfu moja mia kenda sabini na mbili na kuwasaidia kuanzisha huduma ya kisheria ya wa Aboriginal. Mwanamke huyo ambaye ni kutoka ukoo wa Kamberi na Walabola na ni pia ni kiongozi wa jamii ya Warajiri alikuwa na haya kusema, baada ya kupokea tuzo yake muda mfupi baadaye. Anasema sisi ni wazee wenye mamlaka sana. Sijawahi jiondoa kwa chochote, nitapambana hadi wakati sitaweza tena, alisema kwa hisia kubwa. Na bila shaka, unaweza kusikia makala maalum kuhusu Nedok, wiki ya Nedok baada ya taarifa hii za habari ambapo tunaletea ufafanuzi zaidi kuhusu Nedo wiki, nahusu nini, umuhimu wake ni nini, na jinsi unaweza ukashiriki na sherehe zile ambazo zitahusika katika wiki hii ya Nedo, unaweza ukazipata wapi na kwa namna gani. Tuleke moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia, tukiangalia sasa zile ambazo zimejiri, tukianzia katika taarifa kutoka mkosoaji mkubwa wa serikali ya Rwanda, Paul Rusesabagina, ambaye alifahamika kimataifa kwa juhudi zake za kuwaokoa watu wakati wa mauaji ya kimbari mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne amesema kuwa wanyarwanda ni wafungwa ndani ya nchi yao. Kwani amesema hivyo? Mkuswaji huyo amesema kwamba katika ujumbe wake wa hadharani tangu walipoachiliwa huru mwezi Machi, baada ya kukaa gerezani kwa zaidi ya siku mia tisa nchini Rwanda, Rusesabagina alishukuru Marekani kwa kushughulikia kuachiliwa kwake kutoka kile alichokitaja kama kikuzimu. Akizungumza kutoka nyumbani kwake mjini San Antonio katika jimbo la Texas, Marekani, Rusesabagina mwenye umri wa miaka 69 amesema kuwa kwa bahati mbaya, hii leo, miaka 61 baadaye, wenye Rwanda bado hawako huru. Amesema kwamba Rwanda pia ni ina serikali, serikali ya kimabavu ambayo haina haki kwa raia wake na haivumilii upinzani kutoka kwa raia wake. Serikali ya Kigali ili ibatilisha kifungo chake cha miaka 25 jela kwa mashtaka ya ugaidi kutoka po. Tuelekee moja kwa moja hadi nchini Somalia, ambapo kikosi cha kikosi cha kulinda amani cha Afrika nchini Somalia, ATMIS, kimesema katika taarifa yake ya Ijumaa kwamba jumla ya kambi saba zimekabidhiwa kwa vikosi vya usalama vya Somalia na hivyo kuwezesha kupunguza kwa wanajeshi elfu mbili kufikia tarehe ya mwisho ya Juni thelathini. Afisa mkuu vifa wa vifaa wa ATMIS Bosco Sibondavie alieleza makubaliano makubalia hayo kama hatua muhimu katika utekelezaji wa mpango wa mpito wa Somalia na maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kuhusu uhamishaji wa jukumu la usalama. Baraza la, la usalama la Umoja mataifa, wa Mataifa Jumanne liliidhinisha uwepo wa kikosi cha au kwa miezi sita ambapo muda wake unamalizika mwishoni mwa Septemba na kuondoa wanajeshi wengine elfu tatu kikosi cha ATMIS kilikuwa kimejumuisha zaidi ya askari elfu kumi na tisa na maafisa wa polisi kutoka mataifa kadhaa ya Afrika, akiwemo Burundi, Ethiopia, Kenya na Uganda, lakini italazimika kupunguzwa na kutokuwepo kabisa mwishoni mwa mwaka elfu mbili kutoka pateleke, moja ni kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo kuna taarifa za kusikitisha ambapo watu zaidi ya hamsini wamefariki dunia na wengine zaidi ya thelathini kujeruhiwa Ijumaa baada ya lori kubwa kuvamia kuva, kuva, kuva magari mengine magharibi mwa Kenya. Polisi wa eneo hilo walisema Ijumaa jioni kwamba watu 48 walikufa katika msongamano wa magari ya kawaida, mabasi madogo, pikipiki piki, na malori katika eneo la Londiani. Katika nukuu ya moja wa taarifa iliyotolewa ni kwamba, moyo wangu umepata masikitiko makubwa, gavano wa kaunti ya Kericho Eric Mutai aliandika katika ukurasa wa mtandao wa Facebook. Na shirika la Msalaba Mwekundu la Kenya limeliambia shirika la habari la AFP kuwa mvua kubwa iliyokuwa ikinyesha ilizuia shughuli ya uokoaji. Kwa upande wake rais wa Kenya William Ruto aliandika ujumbe kwenye mtandao wa Twitter kwamba nchi inaomboleza pamoja na familia ambazo zimepoteza wapendwa wao katika ajali mbaya ya barabarani kule Londiani, mwisho wa nukuu. <muchu> waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerana. Tulika moja kwa moja sasa katika maswala ya michezo, ambapo tutaanzia katika mchezo wa cricket ambako mchezaji wachezaji wa Australia Beth Mooney ameongoza Australia kupata ushindi, kupata ushindi na kuweza kubaki na taji lao la Ashes dhidi ya timu ya Uingereza. Mchezo huo umechezwa muda mfupi katika uwanja wa Edgbaston kule Uingereza, na itakuwa ni katika mechi zingine ambazo zitachezwa katika mechi za T20 za upande wa wanawake. Kutoka pateleki moja kwa moja katika taarifa za mchezo wa FFL kutazama matokeo yalikuwa ni gani wikendi hii, ambapo matokeo ya mechi zilizochezwa muda mfupi uliopita kwa hivi, West Coast Eagles wamecharazwa nyumbani kwao na St Kilda alama zikiwa ni 85 kwa 77 wakati Melbourne imecharazwa nyumbani kwao vilevile kwa alama mbili tu na GWS Giants, alama zikiwa ni 47 kwa 45, na Hawthorn ikicharazwa kwa alama 112 kwa 52. Katika mchezo wa NRL hii leo matokeo yalikuwa hivi: timu timu ya Manly Sea Eagles iliingia dimbani dhidi ya Roosters na kuwacharaza kwa alama mbili 18 kwa 16 wakati timu ya Newcastle Knights ilikuwa nyum, wenye, wageni wa timu ya Canterbury Bulldogs ambao walicharazwa alama sitini na sita kwa sufuri. Broncos wakacharaza Dolphins ishirini na nne kwa kumi na sita, mkubwa akimpiga mdogo wake, wakati Cowboys wakacharaza West Tigers bila huruma hapo jana alama zikiwa ni sabini na nne kwa sufuri. Matokeo ya mechi zingine ziliochezwa Ijumaa ilikuwa ni kati ya Melbourne Storm dhidi ya Panthers, Storm wakiwacharazwa thelathini na nne kwa kumi na sita wakati Raiders wakiwacharaza Titans ishirini na sita kwa ishirini na mbili kile mbele kutoka hapo tulikie moja kwa moja katika maswala ya utabiri wa hali tutazama ni kipi ambacho kimejiri. Nam, katika utabiri wa hali ya hewa jijini Adelaide nyuzi joto pale ni kumi, wakati jijini Brisbane ni kumi na sita nukta tano. Tukielekea Canberra ni moja nukta mbili, Darwin ishirini na tatu, Hobart sita nukta tatu, Perth nyuzi joto pale ni nane, wakati Melbourne nyuzi joto ni kumi na moja na mjini Sydney, nyuzi joto kule ni kumi na moja nukta sita. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa ya habari ambayo tumeandalia. Bakini nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Enda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.