Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kuendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerano katika studio za SBS na mtandao neno namba ni sbs.com.au/swahili. Kwa sasa tuzungumzie swala zima la wiki ya NAIDOC inahusu nini? Ni nini haswa? Na unaweza ukashiriki vipi katika hafla za wiki ya NAIDOC? Wiki ya sherehe na kutambua historia na mafanikio ya Waaborijino inayojulikana kwa jina la NAIDOC. Imeanza hii leo Julai tarehe mbili. Sherehe hiyo huandaliwa kila mwaka mwanzo wa Julai. NAIDOC ni fursa nzuri kwa waustralia wote kujifunza kuhusu waustralia wa kwanza. Sherehe za NAIDOC huanza kila mwaka kwa usiku wa tuzo ambazo hutolewa Jumamosi, Julai mosi. Mwaka huu waliopewa tuzo za wiki ya nedok walichaguliwa kutoka orodha ya watu mia mbili kutoka sehemu zote nchini Australia. Washindi wa zamani wanajumuisha nyota wa michezo wa tenis ashbar na mwigizaji Uncle Jack Uh, Charles. Wiki hiyo huendelea kwa sherehe za kila aina, maonesho na tamasha kote nchini. Madhari ya sherehe za mwaka huu ni for our elders, tafsiri yake ikiwa ni kwa wazee wetu. Katika tamaduni ya kiaboriginal wazee ni watu muhimu sana. Wazee hao ama viongozi wakipenda, wana ujuzi wa kitamaduni, ni walimu na hutoa wa hamasa pia. Anti Daktari Lynette Riley ni mwanamke kutoka ukoo wa Warajuri na Gamilaroi. Yeye ni kaimu mwenyekiti mwenza wa kamati ya kitaifa ya NAIDOC. Huyu hapa akizungumza zaidi. And economically, they're everything. So for me, I'm anasema wazee wetu ndio msukumo wetu kitamaduni, kijamii na kiuchumi. Wao ni kila kitu. Kwa hiyo kwangu ninaongozwa na chenye wazee wetu walituambia na walituomba tufanye zamani, wanachotuomba tufanye sasa, na ambako wanataka tuwe katika siku za usoni. Pia kila mwaka muundo maalum huchaguliwa katika mashindano. Mshindi wa mwaka huu ni Bobi Lokia. Yeye ni msanii mwenye fahari kutoka ukoo wa Nyalaruma, Kariara, Nulnu na Yauru. Bango lake lina taswira ya rangi ya kuvutia na wazee wa Kiaboriginal. Alipowasilisha kazi yake kwa kamati ya naidok Bobi amesema ni wazee wote waliompa motisha, kama anavyoelezea hapa. Really anasema our... kupitia muundo wa bango la mwaka huu nilitaka kuwaenzi wazee wetu wote alisema Bi Bobby siku ya NAIDOC ilianza kama siku ya maombolezi hiyo ilikuwa kabla ibadilishwe kuwa tarehe, kuwa sherehe na ilianzishwa katika mwaka wa elfu moja mia kenda na ishirini na makundi mawili ya wanaharakati ambayo ilifanya maandamano dhidi ya siku kuu ya Australia ambayo ilikuwa tarehe ya Januari 26. Hadi mwaka elfu moja mia kenda arobaini siku ya maombolezi ilifanywa siku moja kabla ya siku kuu ya Australia. Sherehe hiyo baadaye ilihamishwa Julai na jina lake likabadilishwa pia. Anti Daktari Matilda House ni kiongozi kutoka ukoo wa Nambi Warajuri na vilevile vile ambaye amejitolea maisha yake kutafutia Waaustralia wa asili haki yao. Anakumbuka mwanzo wa siku ya NAIDOC, kama anavyofafanua hapa anasema, nimekuwa hapa tangu mwanzo, kwa hiyo najua na ninaelewa jinsi tulikuwa tukiadhimisha siku ya Waaboriginal. Siku hizo ilikuwa inaitwa siku ya Waaboriginal na hizo zilikuwa nyakati ambapo mapambano halisi yalikuwa yakiendelea. Anti Matilda ameongezea kuwa mengi yamebadilika tangu wakati huo na A lot of things have changed since those beginnings, vitu vingi vimebadilika tangu siku hizo za mwanzo, na yote yalikuwa kwa sababu nzuri, na tumeyafanya yote sisi wenyewe, alisistiza. Mnamo mwaka wa 1955, Aboriginal day ilihamishwa hadi jumapili ya kwanza ya mwezi wa Julai. Siku hizo ilikuwa ikiitwa Aborigines Day, ila neno hilo halitumiwi tena kwa sababu lina chimbuko la ubaguzi wa rangi kutoka enzi za ukoloni wa Australia. Pia iligeuzwa kuwa siku ya sherehe na ukumbusho kwa watu wa Kiaboriginal, tamaduni yao tajiri na urithi wao. Katika mwaka 1972 idara ya masuala ya Aboriginal iliundwa kama matokeo makubwa ya kura ya maoni ya mwaka 1967. Sasa kuna miezi michache tu kabla ya kura nyingine ya maoni; wakati huu itahusu sauti ya watu asili bungeni. Lengo la kura hiyo ya maoni ni wa kuwatambua wa Aboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait ndani ya katiba kwa kuanzisha sauti ya wa Aboriginal na wanavisiwa wa kwa watu wengi wa Kiaborijinal wamekaribisha kura hiyo ya maoni kutoka kwa serikali. Jed Aporichi anatoka katika ukoo wa Banda wa taifa la Goreng Goreng. Bi Jed ni msemaji wa Yes 23 na pia ni meneja mkuu wa maendeleo ya biashara katika kampuni ya Tellers Holdings. Jed ni mwanaharakati wa kauli ya Uluru. Na anaunga mkono wito wa kuanzisha sauti ya wa waaustralia wa kwanza ndani ya katiba kama anavyoelezea hapa together... Nasema, kwa kutambuliwa na katiba inatuleta pamoja kama taifa, inasaidia kutoa uponyaji zaidi ya maumivu na inatoa fursa ya uponaji pia. Ameeleza pia shirika la habari la SBS kuwa kuanzisha sauti ina madhumuni ya vitendo sana. Anasema kwa upande wa matumizi ya vitendo ya the voice, ina maana sana tukisikizwa kwa vitu ambavyo ni muhimu kwetu, kama tunaweza changia uzoefu wa maisha yetu na kwa jamii zetu, kuweza kutoa taarifa kwa suluhu ambazo wanajua zitawafanyia kazi. Unajua italeta matokeo bora, alisisitiza. Hata hivyo kuna sauti pia ndani ya jamii ya waaboriginal wa zinazopinga kura hiyo ya maoni yangai. Warren Mandin ni wa jamii ya Bajalong na mjukuu wa jamii ya watu wa Yuin na Gambega. Ni mfanyabiashara mwanamkakati wa kisiasa pamoja na kuwa mwanaharakati wa maswala ya waaustralia wa kwanza. Alipozungumzia hoja hiyo ya kura ya maoni ya The Voice alisema kwamba You know, 300... maoni yangu kuhusu sauti kwa bunge ni kwamba ni kupoteza hela unajua dola milioni laki like tatu zinatumiwa ambazo zinaweza hutumiwa katika miradi ya jamii katika vijiji vya australia imejengwa kwa dhana kuwa waborijin hawana sauti tumekuwa na sauti daima na tumekuwa na sauti imara tangu mwaka 1973 mtazamo wangu ni tunahitaji maendeleo ya kiuchumi Ajira, elimu na uwekezaji katika jamii hizo, pamoja na kujenga biashara. Hicho ndicho kitu tu ambacho kitaleta mabadiliko, alisisitiza bwana Mandin. Kitakachotokea kwa the voice bado hakijajiri katika miezi ijayo, ila hii ni wiki ya Naidok, ni wakati wa kusherekea historia ya ta tamaduni kongwe inayoendelea kuishi duniani. Tuatumea kwamba makala amekupa uelewa kuhusu umuhimu wa sherehe ya Naidok pamoja na wiki ya Naidok, na pengine kama kuna sehemu ambako wanafanya sherehe hizo basi unakoishi, nenda ujumuike, nenda utazame, nenda ujifunze, ili kujua historia pamoja na baadhi ya tamaduni za Waustralia wa, wa kwanza. Makala alaandaliwa na waandishi wetu Sharka Pechova, Kerily Harding, Lowana Grant na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.