unasikiliza ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aboriginal natorestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya pot lipona karibu katika makala a idha ya kisahili ya sbs ukona migode migeranotulta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anwani ambayo nissauswahli so, hivisasaikiwa ni saa 12dakika ni m kwa masa mashariki yausia ya vilevile kwa sasa ni sa asfrkamashariki sa a masaa ya afrika yakati tui moja kwa moja katia ktasahabariutamji muktasari wa habari jioni hii ya lio waziri mkuu antony albanizi atetea hatua za serikali yake kukabili mgogoro wa sasa wa nyumba kijitabu chenye maelezo kuhusu kesi za kura ya ndio na la kwa kura ya maoni ya the voice cha kosolewa vikali na serikali ya shirikisho wakati ikitetea nyongeza ya gharama ya malipo ya visa barani afrika serikali ya uingereza inataka kuwapeleka wahamiaji rwanda zaidi ya kilomita 640 nako nchini kenya rais ruto ahidhinisha ongezeko la ushuru wakati kambi ya kimbizi ya polorinya nchini uganda yaripotiwa kuwa na idadi kubwa ya watu wanaojiua na katika taarifa za michezo vijana wa australia wala kichapo katika mechi za wachezaji chini ya miaka 17 nchini thailand katika kombe la asia dhidi ya japan yote hayo katika masuala ya michezo lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari skiza idhaa kiswahili ya sbs ukiwana okay, migoda a na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs tukianzia katika swala zima la mgogoro wa nyumba ambapo waziri mkuu antony albaniz amesema serikali yake inajaribu kukabili mgogoro wa sasa wa nyumba kwa kupiga jeki utoaji wa nyumba mpya bwanaalbani hii leo jumanne 27 juni alitembelea mji waco sab ambao uko katika ukanda wa pwani ya kaskazini ya new south nwsothw ambako alipiga debe barabara kuu ya pacific highway yenye gharama ya bilioni 22 ambayo ni uwekezaji wa pamoja kati ya serikali ya shirikisho na serikali ya new south newsouthw swala la nyumba limebuka na kuzingira mradi huo wakati kuna maswali kuhusu ambako watu ambao wameletwa kuifanyia barabara hiyo kazi wataishi kwa upande wake bwana albanizi alitumia fursa hiyo kuhamasisha seneti ipitishe mswada wa nyumba wa serikali ambao kwa sasa unazuiwa na chama cha mseto chama cha greens na one bwana albanizi ameongeza kwamba serikali yake inafanya mambo kadhaa kujaribu kuongeza utoaji wa nyumba na well, we're doing our bit, uh, to lazma tunafanya upande wetu kuongeza utoaji wa nyumba hicho ndicho tunawezafanya kwa kutoa zawadi hizo za ushuru kwa sekta binafsi kwa kutoa uwekezaji wa moja kwa moja kwa nyumba za ziada za jamii kwa kuhakikisha mipango inabadilishwa pia kuhakikisha nyumba zinaweza boreshwa haraka tunashirikiana na serikali zote za majimbo na wilaya kuhakikisha tunawezafanya hilo alisisitiza waziri mkuu antony albanis na katika wiki zinazoelekea kwa kura ya maoni ya the voice kila nyumba nchini itatumiwa kijitabu rasmi kitakachoweka wazi kesi za kambi za ndio na laa katika mjadela huo kijitabu hicho kimekuwa sehemu muhimu ya mchakato wa kura ya maoni kwa karne profes george williams kutoka chuo cha new south newsouth amesema kijitabu hicho kimepitwa na wakati kwa sababu nazama kijitabu hicho kilikuwa kitu bora ambacho teknolojia iliweza toa katika 1912 ni kijitabu kilichoandikwa na, kilicho na kufikishwa kwa posta katika nyumba na kwa bahati mbaya akijaboreshwa tangu wakati huo na bila shaka kumekuwa maendeleo kadhaa ya kiteknolojia tangu 92 kama redio runinga intanet na vitu kama hivyo na unaweza sema kijitabu hicho ni kibovu sana nadhani tunaweza fanya vizuri leo ila hiki ndicho kimetolewa katika sheria kwa upande wa kesi za kura ya ndio na laa na kimsingi haijaboreshwa kwa zaidi ya karne alikosea profe williams na serikali shirikisho inatupilia mbali wasiwasi kuhusu ongezeka kwa bei za visa kuwa hali uh, hiyo itaathiri uchumi garama ya visa kufanya kazi wakati wa likizo itaongezwa kwa dola a mwaka mpya wa fedha utakapoanza jumamosi ambayo itakuwa ni tarehe mosi julai hata hivyo msemaji wa masuala ya uhamiaji katika upinzani dan datan na mkurugenzi mtendaji wa shirika la chama cha kitaifa cha wakulima tony meha wiki hii wameeleza gazeti la the australian kuwa nyongeza hizo ndogo zinaweza zidisha uhaba wa wafanyakazi katika mashamba na sehemu zingine zinazowaajiri wafanyakazi wa mpito licha ya ukosoaji huo waziri andrew ls amesema ongezeko ya bei hiyo italipia mchakato wa kuharakisha kufanyia kazi hizo viza ambacho ndicho watu wanahitaji sana huyu hapa na maelezo zaidi zaidinasema tunahitaji kuwa na mfumo wa viza unaofanya kazi kwa maslahi ya taifa letu hiyo inamaanisha miongoni mwa vitu vingine kuwapa watu usindikaji wa haraka hiyo ndio sababu tumewaweka ma tumewawekeza dola milioni h0 hivi karibuni katika usindikaji wa, wa viza ndio sababu tumeajiri mamia ya wafanyakazi kufanyia kazi, kazi viza hizo hivi ni vitu ambavyo watu wanaambia kila mara wakiwa wenyewe kama ni wafanyabiashara kuhakikisha mfumo wetu wa uhamiaji unafanya kazi kwa maslahi ya taifa alisema b waziri wa uhamiaji hapo akizungumzia upande wa serikali yake kutoka hapa tuangazia masuala ya ktaifa kimataifa kwa mradhi ambapo tukaelekea kule moja moja hadi rwanda ambapo serikali ya kikontv ya waziri mkuu richer sunak inataka kuwapeleka maelfu ya uhamiaji zaidi ya kilomita 4 kwenda rwanda kama sehemu ya makubaliano ya nchi hiyo ya afrika ya kati yaliyofikiwa mwaka jana mpango wa uingereza wa kuwapeleka waomba hifadhi nchini rwanda utagharimu paoni l2 kwa kila mtu kulingana na tathmini ya kwanza ya serikali ya ahadi yenye umuhimu mkubwa ya kukabiliana na idadi kubwa ya watu wanaowasili nchini humo katika boti ndogo serikali yakionservative ya waziri richa inataka kuwapeleka watu hao katika, run, kutoka rwanda na kwa hiyo ni kwa, kwa mjibu wa taarifa ambazo zimetolewa kuhusiana na makubaliano hayo serikali inaona mpango huo kama muhimu kwa kuwazuia wanaotafuta hifadhi wanawasili katika boti ndogo kutoka ufaransa sunak amefanya hii kuwa moja ya vipaumbele vyake vitano huku ukiwa na shinikizo kutoka kwa baadhi ya wa wabunge wake wa conservative na umma kutatua suala hilo na chama chake kiko nyuma sana ya chama kikuu cha pinzani cha leba katika kura za maoni kabla ya uchaguzi wa kitaifa unaotarajiwa mwaka ujao kutoka tueleke moja kwa moja hadi nchini uganda ambapo kambi ya wa wakimbizi ya paloria nchini uganda inaripotiwa kuwa na idadi kubwa ya watu wanaojua na majaribio kujua yanayofanywa na wale wanaoishi katika kambi hiyo kambi ya wa wakimbizi ya alorina hapo mashirika ya watu, ya, na watu binafsi ambao wanawafanyia kazi wanaowakimbizi wamesema kwamba kunyima chakula na kushindwa kukidhi mahitaji ya, ya msingi ndiyo chanzo kikuu cha hali hiyo tangu kwanza kwa mwaka huu lutheran the shirika silo la kiserikali limekuwa likifanya kazi na wakimbizi katika makazi ya palorinha katika wilaya ya obongi nchini uganda ambako kuna rekodi ya mtu mmoja kujua na majaribio ishirini ya kutaka kujua james woman mwenye umri wa miaka 1 amefika palorinha na mjomba wake anasema kwamba mke wa mjomba wake huenda kwa makusudi alikuwa akimnyima chakula pia alisema ilikuwa vigumu sana kwake kumwomba mjumbe wake mpe mahitaji ya msingi ikiweo mahitaji ya shule hana ndugu na kushirikiana naye masuala haya na imekuwa katika hali mba, mbaya sana na msongo wa mawazo amezungumzia hayo ambaye anatoka sudan kusini sema kwamba nilifikiria kujinyonga nilikwenda kwenye baa ya karibu na majirani zangu na kunywa pombe nilipofika nyumbani nilifikiria kujiua hiyo ikiwa ni moja ya kesi zinazowasilishwa kutoka kambi hiyo ya wakimbizi kutoka patolike moja kwa moja hadi nchini kenya ambapo rais wa kenya william samuera pruto ametia saini kwa sheria mswada wa kwanza wa fedha wa serikali yake unaolenga kuongeza mapato kwa kutoza kodi katika bidhaa kadhaa bila kujali ukosoaji kwamba ongezeko hilo la kodi litasababisha matatizo mengi zaidi ya kiuchumi kwa wananchi moja mabadiliko yenye utata yaliyopitishwa na bunge wiki iliopita ni kuongeza mara mbili zaidi ushuru wa ongezeko la thamani utakaotozwa kwenye mafuta kwa asilimia kutoka asilimia 8 wafanyakazi wa serikali pia watatoa asilimia ya mishahara yao kwa ajili ya malipo ya nyumba ambayo yatakwenda kwenye mpango ambao utalipia kujenga nyumba kwa ajili ya watu wenye kipato cha chini katika nukuu rais ruto ameidhinisha mswada huo wa fedha metiwa saini ikuru mwisho wa nukuu ofisi ya rais ilisema katika ujumbe wake kwa uandishi wa habari ulioandamana na picha za rais ruto akitia saini waraka huo ruto ambaye alichukua wadhifa wa mwezi septemba baada ya uchaguzi uliokuwa na upinzani mkubwa anajaribu kuongeza fedha kwenye hazina ya serikali iliyoporwa na kukarabati uchumi wenye madeni makubwa ulioathiri kutoka kwa leorithi kwa mradhi kwa rais aliyemtangulia rais huru kenyata ambaye alitumia pesa nyingi katika miradi mikubwa ya miundo mbinu na tukisalia nchini kenya ambapo kwa sasa mrengo wa azimio ambao ni mrengo upinzani nchini kenya unaandaa kongamano kubwa katika eneo la kamkunji ambapo wanasema kwamba watazungumza na wananchi ambao watawapa mwelekeo wa kufanya kwa upande wa kupinga serikali pamoja na masuala mengine mengi zaidi ambapo pia baadhi ya wazungumzaji wanasema kwamba huo ni mwanzo na kurejea tena katika hali ya maandamano nchini kenya ende kuiska dha kiswahili yabs naukiwana mgodgranoukka moja kwa moja katika maswala ya michezo Tukenzia katika mchezo wa ambapo kumekuwa na ripoti kubwa sana ambay imepata kuhusi zima la ubaguzi katika mchezo wa nchini uingereza tume huu mbaylifanya uchunguzihuo kwa maswala ya ubaguzi wa rangi rangi kuna ubaguzi wa ambao uko ndani ya mchezo wa ubag hususan kwa wanawake ambao wanachukuliwa kama raia wa daraja la pili na vilevile vile mchezo wa cricket ni kwamba ni mchezo ambao mara nyingi huo autolewi katika kuwa wanafunzi ambao katika shule za serikali kumanisha kwamba shule tu za binafsi ndizo zinafanyiwa mchezo wa criket kwanarekezo pale hata hivyo mwenyekiti wa bodi ya cricket ya uingereza na wl richard thomson ametoa barua akiomba msamaha kwa niaba ya mchezo huo wezavyo, na kwamba wa hali huokwamba katika, katika, katika mchezo wa waa ambapo mchezaji waamashaka kuweza kushiriki katika mchezo watatu wa Origin, kwa sababu ya jeraha la malipata jeraha hilo akichezea timu yake ya Brisbane, katika kiua arehe kmmbl julai mjinisii ambapo kwa sasa qun inaongoza kwa zikiwa ameshinda mechi mbili wakati h ikiwa hajashinda hata mechi moja msimu huu tukuelekea katika masuala ya soka ambapo kombe la dunia la wanawake la mpira wa miguu linakaribia kuanza hivi karibuni hapa nchini australia na new zealand na timu kadhaa zimeanza kuongeza maandalizi yao katika kambi mbalimbali mbali kote duniani zitakazoshiriki na mmoja a wachezaji nguli wa mchezo wa mpira wa miguu wa wanawake na mjerumani alexander pop amesema kwamba anatumai kwamba timu yake itafanya vizuri zaidi tangu alipoacha kucheza mwaka elfu mbili na kumi kwa niaba ya timu ya, ya, ya ujerumani nasema kwamba matumaini ni makubwa sana kwa timu yake kuweza kufanya vizuri katika kombe la dunia lijalo licha kuwa katika kundi h lenye timu kama colombia korea kusini pamoja na moroco hapa na maelezo zaidi anasema ni wazi tunaenda kuwa kushinda kombe tuna timu ambayo ina uwezo na ina obora na bila shaka kila kitu kinawezekana niwazi kwamba haitakuwa rahisi lakini htutakuwa wenyewe na tuwezi tukaifanya sisi wenyewe kama wachezaji kwao tuko tayarikufanya kila tuwezalo katika mechi ho mechi ya kwanza ya kombe la dunia itakuwa ni tarehe ihi agosti katika taifa la australia na hapo basi new zealand pia itachukua awamu ya kuwa mwenyeji wa timu mbili timu itakayofuata katika michi hiyo bingwa tetezi ni marekani ambao wana makombe mane ya dunia kwa upande wa mpira wa miguu wa wanawake katika masuala ya soka kitaifa pia vijana wa australia wa vulana wenye chini ya umri wa miaka kumi na saba wamepata kichapo cha magoli tatu kwa moja kule thailand dhidi ya japan goli la pekee la australia lilifungwa na irankunda iankudirankunda wa australia, australia kijana mwenye chimbuko la burundi lakini anacheza timu ya a united lakini pia sasa amesajiliwa kwenda kufanyia kazi kazibin mnic katika bundesliga ujerumani hata hivyo basi ilikuwa ni robo fainali ambayo ilikuwa na nafasi nyingi a suli kuweza kusawazisha lakini hawakuweza kusawazisha kwa hiyo wametopwa nje ya michwano hiyo baada ya kuonesha umahiri wao haliilivo katika masuala ya fedha dola moja ya australia na thamani ya senti 67b za marekani wakati dolamoja a australia na thamani ya faranga 1897 za burundi na do fan1895 za congo thamani ya faranga, faranga 78 za rwanda na dola australia na thamani ya shilingi 2470 za uganda nadola moja astrelia na thamani ya shilingi 94 na seni 37 za kenakatidmoala na thamani ya shilingi 113 za zaanzania tukitazama katika maswala ya utabiri wa hali ya hewa jijini jijni kwa sasa ukn katika jiji jijilaambapo no pale ni8 ni, ni, ni, ni w3 ni 11 ni wakati mjini Perth, ni 145 na kule melborn ni 18 wakati sydney nyewzi pale ni 14.4 na kufika pone wocho taarifa a baada ya matomandalia bakii nasi kwa makala mengine anakuja kutoka studio zetu za sbs radio penda shiriki toa maoni fwatilia ithaa ya kiswari ya sbs kwenye facebook