Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano tukuletea makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au kwa Kiswahili. Hivi sasa ikiwa ni saa kumi na mbili dakika ni moja kwa masaa mashariki ya Australia, vile vile kwa sasa ni saa tano dakika moja kwa masaa ya Afrika Mashariki, saa nne dakika moja kwa masaa ya Afrika ya kati. Tukielekea moja kwa moja katika muhtasari wa habari kutazama yaliyojiri wiki hii Katika muhtasari wa habari jioni hii ya leo, waziri mkuu Antony Albanizi atetea hatua za serikali yake kukabili mgogoro wa sasa wa nyumba. Kijitabu chenye maelezo kuhusu kesi za kura ya ndio na la kwa kura ya maoni ya The Voice cha kosolewa vikali na serikali ya shirikisho, wakati ikitetea nyongeza ya gharama ya malipo ya visa barani Afrika, serikali ya Uingereza inataka kuwapeleka wahamiaji Rwanda, zaidi ya kilomita 640. Na kwa nchini Kenya, Rais Ruto aidhinisha ongezeko la ushuru, wakati kambi ya kimbizi ya Polorinya nchini Uganda yaripotiwa kuwa na idadi kubwa ya watu wanaojiua. Na katika taarifa za michezo, vijana wa Australia wala kichapo katika mechi za wachezaji chini ya miaka 17 nchini Thailand katika kombe la Asia dhidi ya Japan. Yote hayo katika masuala ya michezo, lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari. wa skiliza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwana okay, migode migerano, na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS, tukianzia katika swala zima la mgogoro wa nyumba, ambapo waziri mkuu Antoni Albanizi amesema serikali yake inajaribu kukabili mgogoro wa sasa wa nyumba kwa kupiga jeki utoaji wa nyumba mpya. Bwana Albanizi hii leo Jumanne 27 Juni alitembelea mji wa Cof Saba ambao uko katika ukanda wa pwani ya kaskazini ya New South Wales ambako alipiga debe barabara kuu ya Pacific Highway yenye gharama ya bilioni 22 ambayo ni uwekezaji wa pamoja kati ya serikali ya shirikisho na serikali ya New South Wales. Suala la nyumba limebuka na kuzingira mradi huo wakati kuna maswali kuhusu ambako watu ambao wameletwa kuifanyia barabara hiyo kazi wataishi. Kwa upande wake Bwana Albanizi alitumia fursa hiyo kuhamasisha seneti ipitishe mswada wa nyumba wa serikali ambao kwa sasa unazuiwa na chama cha mseto, chama cha Greens na one Nation. Bwana Albanizi ameongeza kwamba serikali yake inafanya mambo kadhaa kujaribu kuongeza utoaji wa nyumba na well, we're doing our bit, uh, to Lazima tunafanya upande wetu kuongeza utoaji wa nyumba. Hicho ndicho tunawezafanya kwa uto kutoa zawadi hizo za ushuru kwa sekta binafsi, kwa kutoa uwekezaji wa moja kwa moja kwa nyumba za ziada za jamii, kwa kuhakikisha mipango inabadilishwa, pia kuhakikisha nyumba zinaweza boreshwa haraka. Tunashirikiana na serikali zote za majimbo na wilaya kuhakikisha tunawezafanya hilo, alisisitiza waziri mkuu Anthony Albanese. Na katika wiki zinazoelekea kwa kura ya maoni ya The Voice, kila nyumba nchini itatumiwa kijitabu rasmi kitakachoweka wazi kesi za kambi za ndio na la katika mjadala huo. Kijitabu hicho kimekuwa sehemu muhimu ya mchakato wa kura ya maoni kwa karne. Profesa George Williams kutoka chuo cha New South Wales amesema kijitabu hicho kimepitwa na wakati kwa sababu nasema by... kijitabu hicho kilikuwa kitu bora ambacho teknolojia iliweza toa katika mwaka 1912. Ni kijitabu kilichoandikwa na kufikishwa kwa posta katika nyumba, na kwa bahati mbaya hakijaboreshwa tangu wakati huo. Na bila shaka kumekuwa maendeleo kadhaa ya kiteknolojia tangu mwaka 1912, kama redio, runinga, internet na vitu kama hivyo, na unaweza sema kijitabu hicho ni kibovu sana. Nadhani tunaweza fanya vizuri leo, ila hiki ndicho kimetolewa katika sheria kwa upande wa kesi za kura ya ndio na laa, na kimsingi haijaboreshwa kwa zaidi ya karne, alikosea profesa Williams. Na serikali shirikisho inatupilia mbali wasiwasi kuhusu ongezeko kwa bei za viza kuwa hali uh, hiyo itaathiri uchumi. gharama ya viza kufanya kazi wakati walikizo, mpia, wa likizo itaongezwa kwa dola mia thelathini mwaka mpya wa fedha utakapoanza Jumamosi, ambayo itakuwa ni tarehe mosi Julai. Hata hivyo msemaji wa masuala ya uhamiaji katika upinzani Dan Tehan na mkurugenzi mtendaji wa shirika la chama cha kitaifa cha wakulima Tony Maha wiki hii wameeleza gazeti la The Australian kuwa nyongeza hizo ndogo zinaweza zidisha uhaba wa wafanyakazi katika mashamba na sehemu zingine zinazowaajiri wafanyakazi wa mpito licha ya ukosoaji huo, waziri Andrew Giles amesema ongezeko ya bei hiyo italipia mchakato wa kuharakisha kufanyia kazi hizo viza ambacho ndicho watu wanahitaji sana. Huyu hapa na maelezo zaidi, nasema people... tunahitaji kuwa na mfumo wa viza unaofanya kazi kwa maslahi ya taifa letu. Hiyo inamaanisha miongoni mwa vitu vingine kuwapa watu usindikaji wa haraka. Hiyo ndio sababu tumewaweka ama tumewawekeza dola milioni hamsini hivi karibuni katika usindikaji wa, wa viza. Ndio sababu tumeajiri mamia ya wafanyakazi kufanyia kazi viza hizo. Hivi ni vitu ambavyo watu huniambia kila mara wakiwa wenyewe kama ni wafanyabiashara, kuhakikisha mfumo wetu wa uhamiaji unafanya kazi kwa maslahi ya taifa, alisema Bwana Giles Waziri wa uhamiaji hapo akizungumzia upande wa serikali yake. Kutoka hapa, tuangazie masuala ya kimataifa, kwa mradhi, ambapo tukaelekea kule moja moja hadi Rwanda, ambapo serikali ya Kiconservative ya waziri mkuu Rishi Sunak inataka kuwapeleka maelfu ya uhamiaji zaidi ya kilomita elfu sita mia nne kwenda Rwanda, kama sehemu ya makubaliano ya nchi hiyo ya Afrika ya kati yaliyofikiwa mwaka jana. Mpango wa Uingereza wa kuwapeleka waomba hifadhi nchini Rwanda utagharimu pauni laki 19 sawa na dola laki 215 na 35 kwa kila mtu, kulingana na tathmini ya kwanza ya serikali ya ahadi yenye umuhimu mkubwa ya kukabiliana na idadi kubwa ya watu wanaowasili nchini humo katika boti ndogo. Serikali ya Conservative ya Waziri Rishi Sunak nataka kuwapeleka watu hao katika, run, kutoka Rwanda na kwa hiyo ni kwa, kwa mujibu wa taarifa ambazo zimetolewa kuhusiana na makubaliano hayo, serikali inaona mpango huo kama muhimu kwa kuwazuia wanaotafuta hifadhi wanaowasili katika boti ndogo kutoka Ufaransa. Sunak amefanya hii kuwa moja ya vipaumbele vyake vitano, huku kukiwa na shinikizo kutoka kwa baadhi ya wa wabunge wake Conservative na umma kutatua swala hilo, na chama chake kiko nyuma sana ya chama kikuu cha upinzani cha Leba katika kura za maoni kabla ya uchaguzi wa kitaifa wanaotarajiwa mwaka ujao. Kutoka tueleke moja kwa moja hadi nchini Uganda, ambapo kambi ya wa wakimbizi ya Palorinya nchini Uganda inaripotiwa kuwa na idadi kubwa ya watu wanaojiua na majaribio kujiua yanayofanywa na wale wanaoishi katika kambi hiyo. Kambi ya wa wakimbizi ya Palorinya hapo, mashirika ya, watu, ya na watu binafsi ambao wanawafanyia kazi wanaowakimbizi wamesema kwamba kunyimwa chakula na kushindwa kukidhi mahitaji ya, ya msingi ndiyo chanzo kikuu cha hali hiyo. Tangu kuanza kwa mwaka huu Lutheran World Federation, shirika lisilo la kiserikali limekuwa likifanya kazi na wakimbizi katika makazi ya Palorinya katika wilaya ya Obongi nchini Uganda, ambako kuna rekodi ya mtu mmoja kujua na majaribio ishirini ya kutaka kujua. James Wuban mwenye umri wa miaka 18 amefika Palorinya na mjomba wake, anasema kwamba mke wa mjomba wake huenda kwa makusudi alikuwa akimnyima chakula pia alisema ilikuwa vigumu sana kwake kumwomba mjomba wake ampe mahitaji ya msingi ikiwemo mahitaji ya shule. Hana ndugu na kushirikiana naye masuala haya, na hili imekuwa katika hali mba, mbaya sana na msongo wa mawazo. James amezungumzia hayo, ambaye anatoka Sudan Kusini, anasema kwamba, nilifikiria kujinyonga. Nilikwenda kwenye baa ya karibu na majirani zangu na kunywa pombe. Nilipofika nyumbani nilifikiria kujiua. Hiyo ikiwa ni moja ya kesi zinazowasilishwa kutoka kambi hiyo ya wakimbizi kutoka Patoleke. Moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo rais wa Kenya, William Samoei Ruto, ametia saini kwa sheria mswada wa kwanza wa fedha wa serikali yake unaolenga kuongeza mapato kwa kutoza kodi katika bidhaa kadhaa, bila kujali ukosoaji kwamba ongezeko hilo la kodi litasababisha matatizo mengi zaidi ya kiuchumi kwa wananchi moja ya mabadiliko yenye utata yaliyopitishwa na bunge wiki iliopita ni kuongeza mara mbili zaidi ushuru wa ongezeko la thamani utakaotozwa kwenye mafuta kwa asilimia 16 kutoka asilimia 8. Wafanyakazi wa serikali pia watatoa asilimia 1.5 ya mishahara yao kwa ajili ya malipo ya nyumba ambayo yatakwenda kwenye mpango ambao watalipia kujenga nyumba kwa ajili ya watu wenye kipato cha chini. Katika nukuu rais Ruto ameidhinisha mswada huo wa fedha Umetiwa saini Ikulu, mwisho wa nukuu, ofisi ya rais ilisema katika ujumbe wake kwa waandishi wa habari ulioandamana na picha za rais Ruto akitia saini waraka huo. Ruto ambaye alichukua wadhifa wa mwezi Septemba baada ya uchaguzi uliokuwa na upinzani mkubwa, anajaribu kuongeza fedha kwenye hazina ya serikali iliyoporwa na kukarabati uchumi wenye madeni makubwa ulioathiri kutoka kwa ulioirithi kwa mradi kwa rais aliyemtangulia, rais Uhuru Kenyatta ambaye alitumia pesa nyingi katika miradi mikubwa ya miundombinu. Na tukisali nchini Kenya, ambapo kwa sasa mrengo wa Azimio, ambao ni mrengo upinzani nchini Kenya, unaandaa kongamano kubwa katika eneo la Kamkunji, ambapo wanasema kwamba watazungumza na wananchi, ambao watawapa mwelekeo wa kufanya kwa upande wa kupinga serikali, pamoja na masuala mengine mengi zaidi, ambapo pia baadhi ya wazungumzaji wanasema kwamba huo ni mwanzo na kurejea tena katika hali ya maandamano nchini Kenya. waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS na wakiwa na migode migerano, tukaelekea moja kwa moja katika maswala ya michezo, tukianzia katika mchezo wa cricket, ambapo kumekuwa na ripoti kubwa sana ambayo imepata kuhusiana na swala zima la ubaguzi katika mchezo wa cricket nchini Uingereza. Tume huru ambayo ilifanya uchunguzi huo kwa maswala ya ubaguzi wa rangi haswa mepata kwamba kuna ubaguzi wa rangi ambao huko ndani ya mchezo wa cricket, hususan kwa wanawake ambao wanachukuliwa kama raia wa daraja la pili na vile vile, mchezo wa cricket ni kwamba ni mchezo ambao mara nyingi huwa utolewi katika wanakuwa wanafunzi ambao katika shule za serikali, kumaanisha kwamba shule tu za binafsi ndizo zinafanyiwa mchezo wa cricket kwa kwanaserekezwa pale. Hata hivyo mwenyekiti wa bodi ya kriket ya uingereza na Wells Richard Thompson ametoa barua ya kiomba msamaha kwa niaba ya mchezo huo na kusema kwamba watafanya wezavyo kuhakikisha kwamba panakuwa na urekebishaji wa hali kama hiyo. Tukielekea katika mchezo wa raga, ambapo mchezaji prop wa Queensland James Flegler yuko na mashaka wa kuweza kushiriki katika mchezo wa tatu wa State of Origin kwa sababu ya jeraha la mguu. Flegler alipata jeraha hilo akichezea timu yake ya, ya Brisbane katika wikendi week, dhidi ya Gold Coast, na anaendelea kufuatiliwa kwa karibu kuonekana iwapo ataweza kucheza mchezo huo, unatarajiwa kuwa tarehe kumi na mbili Julai mjini Sydney, ambapo kwa sasa Queensland inaongoza kwa zikiwa ameshinda mechi mbili, wakati New South Wales ikiwa hajashinda hata mechi moja msimu huu. Kuelekea katika masuala ya soka ambapo kombe la dunia la wanawake la mpira wa miguu linakaribia kuanza hivi karibuni hapa nchini Australia na new Zealand, na timu kadhaa zimeanza kuongeza maandalizi yao katika kambi mbalimbali mbali kote duniani zitakazoshiriki. Na mmoja wa wachezaji nguli wa mchezo wa mpira wa miguu wa wanawake na Mjerumani Alexander Pop amesema kwamba anatumai kwamba timu yake itafanya vizuri zaidi tangu alipoacha kucheza mwaka elfu mbili na kumi kwa niaba ya timu ya, ya Ujerumani. Nasema kwamba matumaini ni makubwa sana kwa timu yake kuweza kufanya vizuri katika kombe la dunia lijalo, licha kuwa katika kundi H lenye timu kama Colombia, Korea Kusini pamoja na Moroko. Hapa na maelezo zaidi We, um, um anasema, ni wazi tunaenda kwa kushinda kombe. Tuna timu ambayo ina uwezo, ina ubora na bila shaka, kila it kitu kinawezekana. Ni wazi kwamba haitakuwa rahisi, lakini tutakuwa wenyewe na tuweze tukaifanya sisi wenyewe kama wachezaji. Kwa hiyo tuko tayari kufanya kila tuwezalo katika mechi hiyo. Mechi ya kwanza ya kombe la dunia itakuwa ni tarehe ishirini Agosti katika taifa la Australia, na hapo basi New Zealand pia itachukua awamu ya kuwa mwenyeji wa timu mbili, timu itakayofuata katika mechi hiyo. Bingwa tetezi ni Marekani, ambao wana makombe manne ya dunia kwa upande wa mpira migu, wa miguu wa wanawake katika masuala ya soka ya kitaifa pia vijana wa Australia, wa vulana wenye chini ya umri wa miaka kumi na saba wamepata kichapo cha magoli tatu kwa moja kule Thailand dhidi ya Japan. Goli la pekee la Australia lilifungwa na Irankunda, Irankunda, wa Australia, wa Australia, wa kijana mwenye chimbuko la Burundi, lakini anacheza timu ya Adelaide United, lakini pia sasa amesajiliwa kwenda kufanyia kazi Bayern Munich katika Bundesliga Ujerumani. Hata hivyo basi, ilikuwa ni robo fainali ambayo ilikuwa na nafasi nyingi Australia kuweza kusawazisha, lakini hawakuweza kusawazisha. Kwa hiyo wametupwa nje ya michuano hiyo baada ya kuonyesha umahiri wao. Haliilivo katika masuala ya fedha, dola moja ya Australia ina thamani ya senti 67 za Marekani, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1897 za Burundi, na dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1608 na senti 95 za Kongo, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 774 za Rwanda, na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 2470 za Uganda na dola moja Australia na thamani ya shilingi 94 na senti 37 za Kenya, kwa dola moja Australia na thamani ya shilingi 1613 na senti 79 za Tanzania. Tukitazama katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa, jijini Sydney ni joto kwa sasa, tukaanza katika jiji la Adelaide ambapo ni nzuri pale ni 10.8, wakati Brisbane ni 16, Canberra ni 7.5, Darwin 30.7, Hobart 11.7 wakati mjini Perth ni 14.5 na kule Melbourne ni 10.8 wakati Sydney nzi joto pale ni 14.4. Na kufika ponemocho taarifa baada ambayo tumeandalia, bakini nasi kwa makala mengine ambayo anakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Penda, shiriki, toa maoni Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.