unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili nakatika makala ha kiswahili ya sbs kiana migodo a mgeranotuleka moja kwamoja ti madai to t zetu zaeotmaishamnduogeaakuongezeka baada ya mwaka mpya wa fedha kuanza hivi karibuni utafiti mpya umepata kuwa mfanyakazi nchini australia wa wakati wote anayelipwa mshahara wa chini huwa anasalia tu nadsb na baada ya gharama muhimu za kila wiki kushughulikiwa matokea utafiti huo yamejumuishwa katika ripoti ya kielezo cha gharama ya kuishi iliyoandaliwa na shirika la Anglika, australia ripoti hiyo imeonyesha kuwa makazi ni sehemu ya gharama kubwa ambayo waustralia wa wenye mishahara ya chini wanakabili gharama ya maisha inayoendelea inawaacha wafanyakazi wengi wakati wote ambao hulipwa mshahara wa chini bila uwezo wa kulipia vitu muhimu hayo ndiyo matokeo ya kielezo cha gharama ya kuishi kutoka shirika la Anglika, australia ambalo hupima kiwango ambacho kima cha chini cha mshahara huenda kufunika vitu vya msingi bila kujumuisha bili za kila mwezi au kila robo bili za simu au bima mfanyakazi chini australia wa wakati wote anayelipwa mshahara wa chini huwa anasalia tu na7 na baada ya gharama muhimu za kila wiki kiwango hicho nido7 kwa familia ya watu wanne wenye wafanyakazi wawili na wakati wote wanaolipwa mshahara wa chini na mzazi mmoja ambaye ana watoto ana mtoto mmoja na hupokea mshahara wa chini huingia kwenye upungufu na huwa wana upungufu wa dola mia baada ya kulipa kodi usafiri kununua chakula elimu na huduma ya watoto mkurugenzi mtendaji wa shirika la Anglicare australia Casey chambers amesema ni wakati wa kwanza kundi shirika hilo, hilo limekusanya kielezo cha gharama ya maisha na anasema hili halifai kwa watu hawa ni watu ambao wamefanya kila kitu ambacho tumewaomba wafanye wanafanya kazi wakati wote waku katika aina ya kazi ambazo zilikuwa katika mstari wa mbele wakati wa janga ni wafanyakazi katika duka za rejareja huwao reja wanapelekea wateja vyakula na bidhaa walizoagiza wa ni walinzi na bado wanarejea nyuma shirika la msaada la oz harvest limekuwa likielekeza chakula ambacho kingetupwa kwenye jalala kwa mashirika ya misaada ambayo hutoa chakula hicho kwa kwanaokihitaji elena roberts ni msimamizi wa washiriki wa, wa shirika hilo katika majimbo ya kusini australia na victoria amesema mahitaji ya huduma yao yanaongezeka sana therethi tatu ya watu wanaotumia huduma zetu kwa sasa ni wageni kwa vyakula vya msaada wengi wa watu hawa wana ajira na familia wengi wao ni wazazi wasio na wachumba ambao hawawezi mudu mahitaji ya chakula pamoja na malipo ya mkopo wa nyumba shirika la father bob fthbo foundation ni moja wa ma mashirika ya misaada yanayotumia vyakula vilivyookolewa na shirika la Oz harvest kusaidia kutoa vyakula kwa australia mratibu wa shirika hilo Graham james ames amesema kiwango cha mahitaji kinaongezeka amasema tunachopata ni kwamba watu wanasema hatimaye siwezi lipa kodi au naishi ndani ya gari yangu ila bado nahitaji petroli kwa bahati mbaya kitu kimoja watu wanaweza fanya ni kuwa chakula kwa mda fulani moja wa afara ambayo wanaweza fanya ni tunachojaribu kuepuka ni wao kujaribu kufanya kafara hiyo mapema mwezi huu juni2 tume ya haki kazini ilitangaza nyongeza kwa kima cha chini cha malipo kitaifa hadi dola hadid kwa saa hiyo ni nyongeza ya mshahara wa asilmia8 kulinganisha na kiwango cha malipo ya chini ya mwaka jana mageuzi hayo yataanza julai mosiamesema kwamba athari ya ongezeko hiyo kwa mshahara itakuwa ndogo naanasema in ongezeko kwa kima cha chini cha mshahara imeboresha hali ya watu ila si sana kwa sababu ongezeko ya gharama hiyo imepanda wakati mmoja haswa kwa nyumba ya mzazi huyo ambaye hana mchumba ambako tunaona ongezeko kwa gharama a elimu na malezi ya mtoto na bila shaka ongezeko kwa gharama za bili zimesababisha mshtuko wa bili kwa familia nyingi bchambers ameongezea kuwa suluhu muhimu lazima ipatikane kwa sababu lazima pia tujiulize ni aina gani ya jamii tumejenga ambayo tumetufikisha katika kiwango ambacho watu wanaofanya kazi tunazohitaji hawawezi mudu makazi na chakula cha familia zao tunastahili tazama ushuru tunastahili kile kiwango cha tatu cha makato ya ushuru ila tunahitaji pia tazama mfumo wa ushuru kwa upande wa mapato ya kodi ambayo ni madogo kuliko malipo ya kiwango cha riba ya nyumba kwa utafiti wa shirika la anglik umebaini kwamba swala la makazi kuwa gharama kubwa ya maisha kwa familia kote nchini australia wameonyesha kuwa kodi zimeongezeka kwa zaidi ya asilimia ya katika miaka tatu iliyopita mchumi mkuu wa kampuni ya capital oliver amesema suluhu zitahitaji hatua kutoka serikali za mtaa jimbo na shirikisho huyu hapa na maelezo zaidi So anasema to... kwa hiyo suluhu ya msingi hapaa ni kutoa nyumba nyingi zaidi ila malengo yanastahili kuwa haswa kwa nyumba za jamii na za bei nafuu kwa maneno mengine kwa watu wenye mshahara mdogo na wasiokuwa na mshahara nadhani inahitaji hatua kutoka viwango vyote vya serikali bila shaka serikali za mtaa zinaweza rahisisha mchakato wa wajenzi wapate idhini kwa wamiliki wa nyumba wapate idhini na nyumba zao serikali za majimbo pia ziachie ardhi ziada nadhani pia serikali za shirikisho zinahitaji fikiria kusawazisha kiwango cha uhamiaji kwa kiwango na uwezo wa soko la nyumba kutoa nyumba mpya nadhani tunahitaji fikiria pia kwa upana zaidi kuhusu kuwa na sehemu kubwa ya umma yetu ikiishi ndani ya miji mikubwa tano au sita alipozungumzia hoja hiyo waziri wa huduma za jamii emanda rishworth amesema bajeti ya shirikisho ya mei ilitoa malengo ya ufueni kwa gharama ya maisha yenye thamani ya dola bilioni146 pamoja na nyongeza ya dola milioni 157 kwa uwekezaji wa ufadhili wa mgogoro wa kiuchumi kwa makalana mengine mengi kama tembeleni tofuti yetu ananambaoni swahili makalan alio na wetu t nbiwa kwan pamoja na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sbs penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye Facebook.