Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo ya migerano tukielekea moja kwa moja katika makala ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Na sasa kwamba unaweza ukapata yote kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili pamoja na kututumikia kwa barua pepe hapo na mapendekezo makala ama chochote kile ambacho unapenda kutujuza wala kujua kutoka kwetu, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Kwa sasa tuelekea moja kwa moja katika swala zima la gharama ya maisha ambayo inaendelea kuongezeka na inatarajiwa kuongezeka baada ya mwaka mpya wa fedha kuanza hivi karibuni, utafiti mpya umepata kuwa mfanyakazi nchini Australia wa wakati wote anayelipwa mshahara wa chini huwa anasalia tu na dola 57 baada ya gharama muhimu za kila wiki kushughulikiwa. Matokeo ya utafiti huo yamejumuishwa katika ripoti ya kielezo cha gharama ya kuishi iliyoandaliwa na shirika la Anglicare Australia. Ripoti hiyo imeonyesha kuwa makazi ni sehemu ya gharama kubwa ambayo Waustralia wa wenye mishahara ya chini wanakabili. Gharama ya maisha inayoendelea inawaacha wafanyakazi wengi wakati wote ambao hulipwa mshahara wa chini bila uwezo wa kulipia vitu muhimu. Hayo ndiyo matokeo ya kielezo cha gharama ya kuishi kutoka shirika la Anglicare ya Australia, ambalo hupima kiwango ambacho kima cha chini cha mshahara huenda kufunika vitu vya msingi bila kujumuisha bili za kila mwezi au kila robo, bili za simu au bima. Mfanyakazi nchini Australia wa wakati wote anayelipwa mshahara wa chini huwa anasalia tu na dola 57 baada ya gharama muhimu za kila wiki. Kiwango hicho ni dola 73 kwa familia ya watu wanne wenye wafanyakazi wawili na wakati wote wanaolipwa mshahara wa chini, na mzazi mmoja ambaye ana watoto ana mtoto mmoja na hupokea mshahara wa chini, huingia kwenye upungufu, na huwa wana upungufu wa dola mia themanini baada ya kulipa kodi, usafiri, kununua chakula, elimu na huduma ya watoto. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la Anglicare Australia, Casey Chambers, amesema ni wakati wa kwanza kundi shirika hilo limekusanya kielezo cha gharama ya maisha na nasema hili halifai kwa watu hawa. Ni watu ambao wamefanya kila kitu ambacho tumewaomba wafanye, wanafanya kazi wakati wote wao katika aina ya kazi ambazo zilikuwa katika mstari wa mbele wakati wa janga. Ni wafanyakazi katika duka za rejareja, huwao reja, wanapelekea wateja vyakula na bidhaa walizoagiza wa, ni walinzi, na bado wanarejea nyuma Shirika la msaada la Oz Harvest, limekuwa likielekeza chakula ambacho kingetupwa kwenye jalala kwa mashirika ya misaada ambayo hutoa chakula hicho kwa nao kihitaji. Elena Roberts ni msimamizi wa shiriki wa, shiriki wa shirika hilo katika majimbo ya Kusini Australia na Victoria. Amesema mahitaji ya huduma yao yanaongezeka sana na, A third of the Theluthi tatu ya watu wanaotumia huduma zetu kwa sasa ni wageni kwa vyakula vya msaada. Wengi wa watu hawa wana ajira na familia. Wengi wao ni wazazi wasio na wachumba ambao hawawezi mudu mahitaji ya chakula pamoja na malipo ya mkopo wa nyumba. Shirika la Father Bob Maguire Foundation ni moja ya mashirika ya misaada yanayotumia vyakula vilivyookolewa na shirika la Oz Harvest kusaidia kutoa vyakula kwa Australia. Mratibu wa shirika hilo Graham James Collier amesema kiwango cha mahitaji kinaongezeka. Anasema tunachopata ni kwamba watu wanasema, hatimaye siwezi lipa kodi au naishi ndani ya gari yangu, ila bado nahitaji petroli. Kwa bahati mbaya, kitu kimoja watu wanaweza fanya ni kuacha kula kwa muda fulani. Moja wa kafara ambayo wanaweza fanya wenyewe ni tunachojaribu kuepuka ni wao kujaribu kufanya kafara hiyo mapema. Mwezi huu Juni mbili, tume ya haki kazini ilitangaza nyongeza kwa kima cha chini cha malipo kitaifa hadi dola ishirini na tatu na senti ishirini na tatu kwa saa. Hiyo ni nyongeza ya mshahara wa, dola, wa asilimia nane nukta sita kulinganisha na kiwango cha malipo ya chini ya mwaka jana. Mageuzi hayo yataanza Julai mosi. Chambers amesema kwamba athari ya ongezeko hiyo kwa mshahara itakuwa ndogo, na anasema ongezeko kwa kima cha chini cha mshahara imeboresha hali ya watu, ila si sana, kwa sababu ongezeko ya gharama hiyo imepanda wakati mmoja, haswa kwa nyumba ya mzazi huyo ambaye hana mchumba, ambako tunaona ongezeko kwa gharama ya elimu na malezi ya mtoto na bila shaka ongezeko kwa gharama za bili zimesababisha mshtuko wa bili kwa familia nyingi. Bchambers ameongezea kuwa suluhu muhimu lazima ipatikane kwa sababu We also need to ask ourselves really seriously what kind of a society we've built. Lazima pia tujiulize ni aina gani ya jamii tumejenga ambayo tumetufikisha katika kiwango ambacho watu wanaofanya kazi tunazohitaji hawawezi mudu makazi na chakula cha familia zao. Tunastahili tazama ushuru, tunastahili tazama kile kiwango cha tatu cha makato ya ushuru, ila tunahitaji pia tazama mfumo ushuru wa ushuru kwa upande wa mapato ya kodi ambayo ni madogo kuliko malipo ya kiwango cha riba ya nyumba. Kwa utafiti wa shirika la Anglikia umebaini kwamba swala la makazi kuwa gharama kubwa ya maisha kwa familia kote nchini Australia. Wameonyesha kuwa kodi zimeongezeka kwa zaidi ya asilimia thelathini katika miaka tatu iliyopita. Mchumi mkuu wa kampuni ya AMP Capital, Shane Oliver, amesema suluhu zitahitaji hatua kutoka serikali za mtaa, jimbo na shirikisho. Huyu hapa na maelezo zaidi. Nasema so, be... Kwa hiyo suluhu ya msingi hapa ni kutoa nyumba nyingi zaidi, ila malengo yanastahili kuwa haswa kwa nyumba za jamii na za bei nafuu, kwa maneno mengine, kwa watu wenye mshahara mdogo na wasiokuwa na mshahara. Nadhani inahitaji hatua kutoka viwango vyote vya serikali. Bila shaka, serikali za mtaa zinaweza rahisisha mchakato wa wajenzi wapate idhini. Kwa wamiliki wa nyumba wapate idhini na nyumba zao, serikali za majimbo pia ziachie ardhi ziada. Nadhani pia serikali za shirikisho zinahitaji fikiria kusawazisha kiwango cha uhamiaji kwa kiwango na uwezo wa soko la nyumba kutoa nyumba mpya. Nadhani tunahitaji fikiria pia kwa upana zaidi kuhusu kuwa na sehemu kubwa ya umma yetu ikiishi ndani ya miji mikubwa tano au sita. Alipozungumzia hoja hiyo, waziri wa huduma za jamii Amanda Rishworth amesema bajeti ya shirikisho ya Mei ilitoa malengo ya ufueni kwa gharama ya maisha yenye thamani ya dola bilioni 146 pamoja na nyongeza ya dola milioni 157 kwa uwekezaji wa ufadhili wa mgogoro wa kiuchumi. Kwa makala mengine mengi kama haya, tembeleni tovuti yetu ambayo ni SBS.com.au mkwa juu Swahili. Makala imeandaliwa na waandishi wetu tchu na biwa kwan pamoja na Gode Migirano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.