unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijin na tolestede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo ppote lipona karibu katika makala a edhaa ya kiswahili ya sbs hukona migode migharano tukulete makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anani ambao ni sbsu mkwa wa juu moja kwa moja katika makala mbao tukianzia katika taarifa za habari kisha utaletea mengine mengi zaidi pamoja na makala kuhusu jnsijinsi ya kuweza kuomba uongeze mshahara kazini utaratibu ni upi ni kipi ambacho unastahili kuandaa kabla ya kufanya mazunguzo hayo na mwajiri wako na hatari za kufanya hivyoni gani pia yote attazazungumza muda wa uso mrefu lakini kwa sasa tupate kionjwa kupitia muktasari wa habari katika muktasari wa habari jioni hii ya leo waziri anayesimamia maswala ya nyumba za jamii na nyumba za za, za, za ustawi pamoja anaendelea kutetea haki pamoja na mswada ambao serikali imewasilisha bungeni licha ya upinzani mkali kutoka vyama vya pamoja na vyama vya msetu ambavyo vimepinga mswada huo ukisema kwamba havitopitisha bila mabadiliko la mageuzi fulani kuaendesha magari ama madereva katika jimbo la kupata afueni kutoka kutozwa alama wala kupunguziwa alama baada ya serikali kusema kwamba wataweka jaribio jipya litakalotoa afueni kwa madereva na hali si nzuri katika masuala ya afya kwenye kisukari ambapo utafiti mpya aasema kwamba kuna hatari iliyo mbele katika miaka michache ijayo kwa watu ambao na kisukari na wale ambao bado hawajapata kisukari katika taarifa za kimataifa umoja wa mataifa wataka darfur kuangaziwa ili kuleta amani wakati vita venyewekenyew vyaendelea kule sudan na mamluki kule urusi warejee kambini baada ya kutishia kuweza kuelekea moja kwa moja hadi katika mji mkuu wa taifa hilo ambapo rais wamesema kwamba ni kinyuma pamoja na ni tari kubwa ambayo italeta matatizo kati ya urusi pamoja na mamluki yao na mmoja wao akiwa anaelekezwa nje na mbichi na mdivuzabainika katika viwanja vya michezo katika nrl na afl na vijana wa australia wa miaka 17b waingia katika robo finali ya kombe la asia skadha kiswahili yass ukiwana migodi migerano katika studio za ss na mtandaoni mkajuu swahili kaatukilekea moja kwa moja katia ale makala ambayo yanakujia kutoka studo zetu tukianzia katika swalazima swala la maswala ya nyumba ambapo kutakuwa na mengi tutakajadilikwa sasa lakini tuanzie kwanza kwa lile ambalo linajiri mda usio mrefu tukianzia hpa ambapo ambaye ni waziri wa maswala ya nyumba amekuwa naya kusema kuhusu nyumba za jamii na waziri wa fedha uh, julie collins pia ametetea uwekezaji wa serikali wenye thamani ya diliona bilioni kumi kupitia mradi wa housing australia future fund wakati vyama vya na mzeto vikiendelea kuzuia mswada huo kupita bungeni waziri collins alikataa kujibu moja kwa moja kama serikali inaamini kodi itaongezeka aasilimia kumi ya ziada sawia na utabiri wa benki ya hifadhi amesema kwamba pia watoaji wa makazi ya jamii katika mstari wa mbele wa dhiki ya, maka, ya makazi wanaomba nyumba za jamii na za bei nafuu nyingi zijengwe hali ambayo amesema ni suluhu muhimu kwa janga la upangaji kupitia mfuko wa makazi wa serikali waziri cllins ameeleza kipindi cha insiders cha runinga ya abc kuwa serikali ya shirikisho haina mamlaka ya kuomba kusitishwa kwa ongezeko ya kodi na What, uh, has been here about rent uh, the anasema kilichopendekezwa hapa kuhusu kusitishwa kwa ongezeko ya kodi on bila shaka control. serikali ya so shirikisho haina mamlaka funny. ya kufanya hivyo chini ya katiba tumekuwa wazi sana kuhusu hilo kuanzia mwanzoni watu wanazungumza kuhusu aina zingine za udhibiti wa kodi bila shaka hilo ni jukumu la serikali za majimbo na wilaya kile ambacho wataalamu wamesema ni kwamba hili haliwezekani tunataka tazama vitu ambavyo vinatumika ni kitu cha kwanza ambacho tumeambiwa ni kuongeza utoaji na hicho ndicho tunajaribu fanya alisema waziri waziril tukilke moja kwa moja katika jimbo la new south wales ambapo serikali ya imesema itaharakisha jaribio la kuwaruhusu madereva kupunguza alama moja ya adhabu kama wameonyesha rekodi nzuri ya kuendesha gari madereva watatakiwa kudumisha rekodi safi kwa muda wa miezi kumi na mbili kwa ajili ya kupata alama hiyo kwa sasa huwa inachukua muda wa miaka mitatu kwa dereva kuondoa adhabu ya alama moja kwenye leseni yake ya kuendesha gari kiongozi wa new south wales, Chris Means, amesema alama ya kwanza itapunguzwa januari mwaka ujao ujaonanasema bila shaka hatusemi kuwa madereva ambao ni sugu kwa kuondolewa alama watastahiki kurejeshwa alama zao zote ila alama moja ikirejeshwa kama uko katika hatari ya kupoteza leseni yako ni zawadi kubwa ya kutenda haki hususan wanapoelekea katika likizo ya krismasi ambako adhabu ya alama huwa ni mara mbili kutoka hapa tulekee moja kwa moja tukiangazia sasa masuala ya afya ambapo utafiti mpya umetabiri kuwa idadi ya watu wazima wanaoishi na ugonjwa wa kisukari kote duniani itaongezeka mara mbili kufikia mwaka elfu 2 na hamsini utafiti huo unalaumu kuongezeka kwa kasi kwa viwango vya fetma na kuongezeka kwa uhaba wa usawa katika afya kwa watu wazima takriban bilioni 13 ambao watakuwa na kisukari ndani ya miango ijayo matokeo ya utafiti huo yaliyochapishwa katika jarida la the hee yalibaini kuwa kisukari kinapita magonjwa mengine yoyote duniani hali ambayo imesababisha tisho kubwa kwa watu na mifumo ya afya dr bra mckay ni gp ameeleza runinga ya charl9kuwa kupunguza janga hilo kuna hitaji zaidi ya mageuzi kwa afya kwa kiwango binafsi nanasema really so, kinachohusu haswa nchini australia ni kubadili kinachofanyika katika kiwango cha sera na kubadili chakula chetu ila kama tunaweza weka ushuru kwa sukari najua hilo ni swala tata kama tunaweza punguza gharama ya mboga na matunda hiyo inawezafungwa milango kwa watu wanaoishi kwa hela ndogo na kuwa na chakula sahihi kisha tunahitaji mageuzi hayo yaweke katika kiwango cha sera la sivyo kiwango cha bei itakuwa na chakula bei na ndogo ambacho si kizuri pia alisema tukilikea moja kwa moja katika taarifa zingine hususan barani afrika tuanzie katika suala zima la umoja mataifa ambapo umoja mataifa jumamosi umetoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka kukomesha mawaji yakiolela ya watu wanaokimbia el mji mkuu wa jimbo la darfur magharibi na wanamgambo wa kiarabu wakisaidiwa na wanajeshi wa taifa hilo kwa zaidi ya miezi miwili jeshi la sudan linaloongozwa na, na abdul fatah alburhan limekuwa katika mipango na mapigano na kikosi cha dharura cha rsf kinachoonguza na naibu wake wa zamani mhamed hamdan daghalo gasia mbaya zaidi imetokea kule darfur jimbo kubwa la magharibi kwenye mpaka na chad ambapo moja mataifa ameonya kuwa mzozo huo umechukua mwelekeo vita vya kikabila katika nukuu ni kwamba tuna wasiwasi mkubwa kwamba mawaji hayo ya kiolela yanaendelea na tunaomba hatua za haraka zichukuliwe mwisho anukuu kutoka kwa msemaji wa ofisi ya haki za binadam ya mmoja mataifa ravina shamdasani alisema katika taarifa iliyotolewa kutuka tulekee moja kwa moja hadi kule moroko ambapo jumamosi ni kumbukumbu kumbu ya mwaka mmoja ya jaribio la takriban wahamiaji na wakimbizi elfu mbili wa kiafrika kutoka kusini mwa jango la sahara kuvuka kutoka moroko kwenda wahispania takriban watu 7 waliofariki katika jaribio hilo lana76 bado hawajulikani walipo shirika la kimataifa la kutetea haki za binadam, international binadamjumaa lilishtumu moroko na wahispania kwa kufanya njama za kuficha vitendo vya kibaguzi vya maafisa wao mpakani kikundi hicho kimesema whispania ilishindwa kuanzisha uchunguzi huru baada ya waendesha mashtaka wahispania kusitisha uchunguzi wao kwa sababu walisema hwakuona mwenendo wowote wa, wa kihalifu uliofanywa na vikosi vya usalama vya hispania moroko haikufungua uchunguzi kabisa kikundi hicho kilisema katika nukuu ni kwamba upande wa mpaka wa moroko na kufuatia ushirikiano kati ya nchi hizo mbili mamlaka nchini moroko ziliendelea kuwazuia watu weusi kutoka kusini mwa jango la sahara kuingia uhispania wa ili waweze kuomba hifadhi na ukimbizi katika ofisi za mpakani mwishowa nukuu ali yalieleza katika taarifa yake na kutoka hpo tulekee moja kwa moja hadi katika taarifa za kimataifa hususan zinazohusu urusi mamluki wa kampuni binafsi ya kijeshi ya wagna wameanza hii leo kurejea kwenye kambi zao baada ya kiongozi wao yefgeni prigosn kukubali kwenda uhamishoni nchini belarus hatua hiyo inafuatia hatua ya rais vladimir putin kuafiki makubaliano ya kutoa msamaha makubaliano hayo yanaonekana kukomesha mara moja tishio la yefgeni kuwa jeshi lake lingeweza kuvamia mji wa moscow hata hivyo wachambuzi wanasema kuwa uasi wa vegna umeonyesha udhaifu katika utawala wa bwana putin pamoja kitisho hicho kukoma hatua kiusalama za kupambana na ugaidi ziliendelea kuzingatiwa kule mosco jumapili kwa sasa prigosin hajulikani aliko wanajeshi wake tayari wamekisha ondoka katika makao makuu ya jeshi ambayo waliadhibiti kusini mwa urusi govano wavorozen ambako misafara ya wanajeshi hao ilikuwa ikipita kuelekea mosco wamesema kuwa vikosi vya vgna vilikuwa vikiondoka na sasa vikwazo vilivyokuwa vimewekwa vimeondolewa kwa endelea kusikiliza kiswahili ya sps ukiwa na migodi migirani kwasa tulikea moja kwa moja katika masuala ya michezo tukianzia katika mchezo wa tennis ambapo mchezaji wa australia alex dimeno ameweza kuonesha umahiri wake na kuweza kufuzu katika hatua ya ya queens club ambayo ni michwano fahari sana mchezaji huyo amekuwa mchezaji wa kwanza kutoka australia katika muda wa miaka 17 akuweza kuingia katika fainali ya michwano hiyo ambayo ni maandalizi ya michwano ya tennis ya wimbledon ya kule uingereza katika mechi yake alimcharaza mchezaji hoga rune katika seti zikiwa ni mbili ambapo ilikuwa ni sita tatu, na ya mwisho ikiwa ni s kwa sasa atakabiliana na calos alcaras eh, hii leo masaa ya uingereza kwa kabla ya kuweza kukichapa katika mechi za wimbledon siku chache zijazo kutokapoto utazame maandalizi ambayo yanaendelea katika nchia australia na new zealand kwanda mechi za soka ya yamakumi la dunia soka la wanawake itakalokuwa hapa nchini australia na kule new zealand mapema hi leo lile daraja fahari la harbour bridge jijini sydney lilifungwa jumapili kwa ajili ya kufanya maadhimisho ya siku siku ishiri na kabla ya kombe la dunia kuanza hapa nchini in australia hii ikiwa ni baadhi ya maoni iliyotolewa na mashabiki wa mchezo huo walioweza kutembea kwa mwendo wa aste aste katika daraja la harbour bridge ambalo kawaida huwa linashuhudia magari mengi yakipita lakini kwa sasa kwa masayo kuanzia saa kumina mbili ilikuwa ni kitembeleo ama kivukio cha abiria ama watu ambao wanateme kwa mguu this And I think... anasema soka ni ajabu soka ni umoja kama tunavyofanya leo sote tuko pamoja tukitembea katika daraja hili na ni bora tunaweza fanya hivyo nchini australia ndivyo tulivyo sote pamoja tunacheza pamoja na kufurahia na kwa matumaini aliye bora atashinda kwa upande wake mchezaji mstaafu wa timu ya taifa ya australia sarawah alieleza shirika la habari lah9 kwamba asubuhi hiya leo ilikuwa ni inahusu sherehe nanasema uh, tumekuwa hapa tangu saa kui na moja asubuhi ni asubuhi ya mafanikio bado siku 2t5 kabla y kombe la dunia la wanawake lianze ila pia ni miaka mitatu tangu tuliposhinda haki za kuwa wenyeji wa kombe hili kwa hiyo Football australia na new zealand ni wenyeji wenye fahari wa michuano hii kwa hiyo ni vizuri kuleta jamii pamoja si kila siku ambayo soka hufanya daraja hili lifungwe ilikuwa asubuhi ya furaha alisistiza walsh ambaye alikuwa ni mchezaji wa taifa wa australia mstaafu kwa sasa sydney itakuwa mwenyeji wa mechi 1 za kombe la dunia kupitia viwanja viwili vya michezo pamoja na kuweza ambayo itaanza kuanzia tarehe ihi agosti melbourne aaide na th nazo pia zitakuwa ni wenyeji wengine michezo ya komi la dunia la wanawake pamoja na miji ya okland na wellington kule nchini new zealand kutoka hapo tuleke moja kwa moja katika matokeo ya mechi za nrl yalikuwa hii leo ambapoli walicharazwa nal kwa alama zikiwa ni 4 kwa ishirini wakati wakiwala ishirini kwa kumi na mbili katika matokeo mengine ambayo ilikuwa ni hii leo waliwacharaza2hr kwa 1n wakatiboy wakiwacharaza31 kwa sita nyumbani kwao bila huruma yoyote katika afl matokeo ya mechi za leo ilikuwa ifuatayo ambapo waliwacharaza kwa 4 wakatilino wakiwacharaza ka laa22 kwa hma toka patoleke moja kwa moja katika maswala ya soka ambapo australia timu ya vijana australia imetinga robo fainali itakayochezwa dhidi ya japan mechi ambayo itakuwa ni kesho alfajiri kwa masaa ya australia mechi hiyo bila shaka itajumuisha baadhi ya vijana ambao wanacheza katikaa na katika ligi zingine mmoja wao jotakiwa ni bwana iran kunda kutoka kule burundi pamoja na adlad chimbuko lake ni burundi lakini alizaliwa na kuia kule tanzania lakini sasa australia ndiyo nyumbani na anawakilisha na kuperusha bendera ya australia katika kombe la dunia la kwa mradhi kwa, kwa, kwa kombe la asia la vijana wenye chini ya umri wa miaka kumi na saba ama hali katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia katika jiji la ambapo nyiijoto paleni 13 wakati jijini ba nijto paleni132 m657r 98 wakati Perth ni 12 112 na mjini ydny nyezioto paleni 12 na kufika kufikashandaia pia kwa upande wa swalazima la fedha kabla tumalize hili ni kwamba dola moja ya mojaa ina thamani ya dola za ongofan a ina thamani ya shilingi 24 za uganda wakati dola moja y na thamani ya shilingi 93 na senti 86 za kenya na dola moja ya na thamani ya shilingi 16 na t5 na senti 35 za tanzania kufika apona mesha taarifa abada yambatopaandilia wakinaisi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za sbs radio edashiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook