Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS, SBS ukiwa na migodi migerano kwa satuleke moja kwa moja katika swala zima la kuomba msaada wa kuongezewa mshahara wako. Je, ni kipi ambacho kinasalifanyika, nini ambacho nasalifanya, utaratibu ni upi kwa kuweza kujadiliana na mwajiri wako kwamba, bwana, mimi muda umewadia niongezewe mshahara, thamani yangu ni hii wala ile makila mtu mwandalia, bila shaka atakupa taarifa pamoja na maarifa kidogo ya kuweza kujumuisha, kwa wale ambao unao tayari na mbindu zingine ambazo ulikuwa unapanga kutumia wapo na mpango huo. Kuweza kuwasilisha kesi yako mbele ya mwajiri wako kwamba ongezewe mshahara kunaweza kuwa vigumu kwa wafanyakazi wengi, ila si lazima iwe hivyo. Unapoamini unasababu unastahili ongezo wa mshahara, kuna namna za kukasi, kusaidia kujiandaa kwa mazungumzo hayo na mwajiri wako iwapo utayafanya pamoja na wafanyakazi wenza au wewe binafsi. Nchini Australia, kutegemea na unakofanya kazi, kupokewa unyongeza ya mshahara kunaweza kuwa haki yako ya kisheria. Ingawa sheria kuhusu kuongezeka kwa mshahara zinatofautiana katika sehemu za kazi, mikataba ya kazi kawaida huweka wazi mpangilio wa kuongezeka kwa mshahara kama sehemu ya, ya tathmini utendaji wa kila mwaka wa mfanyakazi, ila wafanyakazi wanaweza jadili kuongezewa mshahara wao wakati wowote kwa niaba yao wenyewe. Kwa hiyo naweza pendekeza ifanyiwe kabla ya mwisho wa mwaka wa fedha, na kwa hiyo mwaka wa fedha huisha Juni 30. Hapo ndipo bajeti ya na fedha za mwaka hupangwa kwa mwaka ujao. Kwa hiyo kabla ya mwisho wa mwaka wa fedha, tuseme Aprili au Mei, huo ndio wakati ambapo unastahili omba mkutano wa kujadili uwezekano wa kuongezewa mshahara ili Nyongeza hiyo ijumuishwe ndani ya bajeti ya mwaka ujao. Ongezeko ya kila mwaka kwa mshahara wa wafanyakazi unaweza kuwa pia haki yao kisheria. Sehemu nyingi za kazi nchini Australia ziko chini ya mfumo wa Fair Work System. Mfumo huo unajumuisha mikusanyiko wa sheria za ulinzi katika sehemu za kazi kitaifa. Sheria hizo pia zinajumuisha viwango vinavyoweka wazi kima cha chini cha mishahara ya wafanyakazi katika sekta na kazi maalum. Wafanyakazi wanaofunikwa na sheria hiyo wana haki ya kuongezewa kiwango cha chini cha mshahara kila mwaka kama ilivyoamuliwa na The Fair Work Commission baada ya mashauriano na chama cha wafanyakazi. Sehemu za kazi ambazo zina makubaliano ya malipo pia zina masharti ya kisheria ya nyongeza ya viwango vya chini vya mishahara. Makubaliano hayo ni matokeo ya mashauriano kati ya wafanyakazi, wawakilishi wao na mwajiri. Profesa Young amesema hatua ya kwanza kabla ya kuomba kuongezewa mshahara ni kujua kama unafunikwa na kipengee cha makubaliano ya mishahara. Hakuna kinachokuzuia kufanya mashauriano ya kuongezewa mshahara zaidi ya kiwango cha chini ambacho unasalipewa kisheria. Huyu hapa na maelezo zaidi. So Profesa Nana anasema kwamba kwa, kwa hiyo wanaweza fanya mashauriano ya kuongezewa mshahara zaidi ya kupita hapo, wanaweza washauria juu ya kiwango kilichowekwa au mkataba, na juu na zaidi ya makubaliano ya biashara yao wanaweza fanya mashauriano ya kubadilishiwa kwa viwango vilivyowekwa katika nafasi yao, kama wanachofanya ni zaidi ya majukumu ya kazi hiyo, na hiyo inaweza waruhusu kuongezewa mshahara. Karen Getley ni mtaalamu wa rasilimali za binadamu na amesema kwamba watu wengi hupata ugumu kuomba waongezewe mshahara au cheo kazini wafanyakazi kutoka sehemu tofauti za kazi na mazingira ya tamaduni tofauti wanaweza huichukuliwa kuwa si sehemu au kuvuka mpaka wa mamlaka ya mtu ambaye ana cheo kubwa zaidi yao. Hata hivyo, amesema ni muhimu kuzungumza, unapoamini unastahili ongezewa mshahara kwa sababu nasema right? no. not... Baadhi ya waajiri hawataki wapa watu hela zaidi na watasema la, ila si kwa sababu ni ombi lisilofaa. Kama kwa kweli unastahili kuongezewa mshahara kwa mchango wako, basi kitamaduni inafaa kuuliza. Watu wengi nchini Australia wanaweza sema kabisa, na waajiri wengi pia wanaweza sema hivyo. Kwa hiyo kunaweza kuwa misamaha, ila jua ukweli kuhusu tamaduni za sehemu za kazi za Australia usaidia kujiamini kuwa ni sawa kwako kuuliza swali hilo. Profesa Young ameongeza kuwa kuangalia mishahara inayolingana katika tovuti za ajira katika mtandao wa sekta yako na katika mazingira ya sehemu yako ya kazi ni muhimu kwa ajili ya kupata maarifa sahihi na kujinua kwa mazungumzo kuhusu ongezeko ya mshahara unaostahili ila ameonya kuwa mara nyingi kuna tamaduni ya usiri kuhusu mishahara ndani ya sehemu za kazi ambao huwa na athari zisizo na uwiano kwa wafanyakazi ambao ni vijana, wanawake na kundi za wachache. Huyu hapa na maelezo zaidi. Nasema of... mara nyingi huwa unapata kuna utofauti na uhaba wazi kati ya makundi tofauti kwa upande wa malipo. Nadhani ni muhimu kuwa na vikundi vya watu unaohisi starehe kufanya kazi nao, kisha baada ya wakati, unaanza kuzungumza kuhusu baadhi ya vitu na kuviwasilisha. Kitu kingine ambacho unaweza fanya ni kama una mwakilishi wa chama cha wafanyakazi unakofanya kazi, una unaweza uliza watu hao pia kwa sababu watakuwa na taarifa zaidi kuhusu mishahara unakofanya kazi. Michele O'Neil ndiye rais wa Baraza la Vyama vya Wafanyakazi wa Australia, amesema mwakilishi wa chama cha wafanyakazi anaweza kusaidia pia kukusanya taarifa kuhusu mishahara ya wafanyakazi katika nafasi sawia katika sekta yako. Data hiyo inaweza kuwa nzuri unapofanya mashauriano kuhusu kuongezewa mshahara. Huyu hapa na maelezo zaidi. Amesema unawezojua jinsi mtu utakayefanya kazi sawia naye, anayefanya kazi katika kampuni tofauti au katika shirika lingine, aina ya mshahara wanaopokea, ili uweze pata, kama sehemu ya hoja yako, kuwa watu wengine wanalipwa hivi katika kazi kama hii. Bionil ameongezea kuwa ni rahisi zaidi kutetea mazingira bora ya malipo kama mwanachama wa chama cha wafanyakazi na pamoja na wafanyakazi wengine, kama anavyofafanua hapa. An anasema hata kama unakofanya kazi hapajakuwa na makubaliano kabla, mnaweza ungana na wafanyakazi wengine katika chama kusema, tunataka kuzungumza kuhusu makubaliano kwa kila mtu anayefanya kazi hapa hapo. Hiyo ndiyo namna bora ya kuongezewa mshahara. Daima ni vigumu kama ni mtu binafsi. Kile ambacho una, ushahidi unaonyesha ni kwamba wanachama wa chama cha wafanyakazi nchini Australia wastani hulipwa dola 312 zaidi kwa wiki kuliko watu ambao si wanachama wa vyama vya wafanyakazi. Bionil amependekeza pia kuwa kabla ya kuomba nyongeza ya mshahara wako binafsi wafanyakazi ambao ni wanachama wa chama cha wafanyakazi kuwasaidia kufanya maandalizi chama cha wafanyakazi kinaweza toa mwongozo na rasilimali kuwasaidia wafanyakazi katika mchakato huo kwa ufanisi. Na well so, anasema nadhani daima ni muhimu kujitayarisha vizuri, na hicho ndicho chama cha wafanyakazi kinaweza kusaidia kufanya. Kwa hiyo kufikiria kuhusu utakachosema na aina ya mifano, ni lini ulipokea mwenyongeza ya mshahara wa mara ya mwisho jinsi kazi yako imebadilika. Kwa hiyo una wajibu zaidi, unawafanyia kazi masaa tofauti, kazi unayofanya imekuwa ngumu zaidi, ama umejifunza ujuzi mpya katika kazi yako. Hata hivyo, si lazima uwe mwanachama wa chama cha wafanyakazi ili uombe uongezewe mshahara, kama umewasilisha ombi kwa niaba yako mwenyewe. Profesa Yang amedokeza ulenge utakavyojieleza, hususan na thamani unayoleta katika sehemu yako ya kazi. Anasema, nitalenga mazungumzo yangu kwa mafanikio uliopata katika kazi yako, pamoja na kuwasilisha ushahidi ulionao. Na kwa hiyo, kwa mfano, unaweza onyesha kuna kiwango kikubwa cha ufanisi, au unaweza onesha kuwa umeleta kiasi fulani cha hela au wateja fulani wapya, au umebadilisha mchakato na kwa kazi kuleta ufanisi zaidi na kiongozi. Kulingana na mtaalamu wa rasilimali watu Karen Getley, unavyoomba kuongezewa mshahara kunaweza tofautiana na kutegemea shirika unalofanya kazi na mtu utakayezungumza naye, ila amesema hakuna haja ya kufikiria sana kuhusu hali hiyo kwa sababu It's always a one-to-one conversation. And again, it will depend on the availability...: daima huwa ni mazungumzo ya mtu mmoja kwa mmoja, na tena yote yanategemea upatikanaji wa watu hao tunaozungumza kuhusu, kama ni meneja wako, kazi yao ni ya aina gani. Unajua, kama kawaida huwa wanaketi ofisini, basi unaweza bisha mlangoni na kuuliza kama wakati huo ni mzuri kufanya mazungumzo nao. Katika mazingira mengine, itakuwa vizuri kuwa na miadi kuzungumza nao. Na unajua, nadhani kutoifanya iwe tatizo kwako itakusaidia. Profesa yangu pia kwamba ni muhimu kudumisha mtazamo wa kitaalam unapowasilisha ombi lako la kuongezewa mshahara, kwa sababu anasema, unapoomba kuongezewa mshahara ni muhimu sana kutokuwa na hisia na kutumia ushahidi kusaidia ombi lako. Badala ya kusema nimefanya kazi kwa bidii au ni vigumu kumudu maisha kwa sababu ya gharama ya maisha, inahusu kuhakikisha una ushahidi huo na unawasilisha kati katika hali ya kitaalam na kuonesha kuwa unajiboresha na unafanya shirika hilo kazi, unafanyia shirika hilo kazi kwa bidii. Alisema tutume kwamba makala amekupa uelewa na pamoja na mbinu za namna ya kuweza kuwasilisha ombi lako la kuongeza mshahara iwapo una nia kufanya hivyo. Na kama una nia kufanya hivyo, basi unaweza kuwasiliana na mwakilishi wa chama cha wafanyakazi unakofanya kazi, iwapo ni mwanachama, ili waweze kutetea haki zako kazini, kwa sababu juhudi unayofanya lazima na malipo sahihi kwa makala. Na mengine mengi zaidi kama, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Na Zoe Tomaidu, na makala yameandaliwa na waandishi wetu Zoe Tomaidu hii. Gode Migerano hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.