uaskia a aabu tti mkaaisahilau migodmgeranotiaaamandaonmoasahptmala haypnye uurawetu waahnawo nepeda kutuakianaektunikia kwa bara pepe anaonekiwa iswahilkamanaopendekezo la makala malolote lile mbalo kutujuza unaweza ukawasiliana nasi pale ama kuturusha ujumbe mfupi kwenye facebook kwa sasa tunazungumzia zima la wiki ya wa wakimbizi ambayo kitamaduni huanza tarehe 1n hadi tarehe ishiriane nchiniustlamwezi huu wa sita na kuzungumzia hoja hii tuzungumze na mmoja wa balozi wa shirika linalowakilisha wakimbizi nchini ama of Australia, baraza la wakimbizi la raka kwa ufupi linaojulikana baban anato ambaye anajunga nasi kwa simu hujambo hujambo asante pengine ungeweza kuwa kutueleza safari yako ya, ya ukimbizi ilianzaje na hadi ukafika hapa mambo yamekuaje yeah, asante sana uh, ukimbizi wangu ilianza um, kutaka nilikuwa mwaka uh, tano uh, alafu mpaka nilikuwa mwaka kumi uh, na saba nilikuwa na nakimbia na, na kutoka kwa nchi moja kwenda nchi nyingine mpaka nikafika australia vile nilikuwa um, miaka kumi na saba kwa hiyo mimi nilizaliwa sudan um, alafu hiyo wakati uh, alikuwa ana face assassination alikuwa anataka na, na, kuuliwa juu yeye ni, ni university professor lakini yye politics juu alikuwa anataka kusaidia watu wenye wako wakomra hapo uh, kwa, kwa sudan juu watu wengi especially wenye wanatoka wana kutoka minority groups wako kabisa wana wana wana wanafa ni challenges nyingi sana kuhusu um, war ya, ya sudan kwa hiyo mi tukakimbia tuka hiyo uh, wakati tu, ni, ni, ni, nikas pia mama yangu juu ju, war vile ilianza mi nilikuwa na baba yangu ile wakati juu nilikuwa mgonjwa mamaangu alinipeleka kwa baba juu baba alikuwa kwa capital kwacit alafu tukakimbia tuka, tuka tukaenda ethiopia baba yangu akaniacha hapo alienda kutafuta um, usaidizi kusaidia watu wa sudan uh, kwa hiyo vile nilikuwa ethiopia ethiopia ikaanza pia ikakuwa na vitu walikuwa wali na uo yao pia kwa hiyo tukaondoka tena tukakimbia Aa, nikaondoka nikaenda um, kwa sudan pahali inaitwa ota alafu hapo sasa ndio nikapata um, uh, war kubwa sana juu south na north walikuwa napigana uh, kwa hiyo wakati ilu, ilikuwa um, wakati ngumu sana kwangu juumi sikuwa na baba sikuwa na mama alafu nilikuwa naendeleza hiyo nikakaa hapo yangu uh, ilikuwa kumi na moja ndio, ndio tena nikakimbia nikakimbia kenya babango alikuja akani akanitafuta akanipata nikafika kenya so for the first time maisha yangu hapo kenya mm. ndio nili, nilianza sasa ku, ku kuingia shule mm. juu hiyo wakati wote nilikuwa nakimbia na wakati wwote ulikuwa naishi na nani kwanza nilikuwa naishi na relatives hapo ethiopia vile tukakimbia Uh, alafu mimi na kazini yangu hatukukuwa uh, na mama tulikuwa tu tunaishi kuna relatives walikuwa wanaishi na sisi uh, kwa hiyo uh, wengine tuna, tuna waluse wengine tu, tu n yani inadepend ina at what time uh, juu kwanza tulikuwa na different relatives alafu pia tena tukaanza kukaa uh, tulikuwa na stemoth uh, alafu just, i, i, imegeuka for different times wakati ulipofika nchini kenya maisha ilibadilika vipi ama ilikuwa tuni vile vile tu hali ambayo haona hakika kama utabaki hapo muda gani ukitafuta sehemu nyingine ya kukimbilia usalama sasa hapo kenya maisha ilianza ili kugeuka kwa ilikuwa nzuri juu mi nilianza kwenda shule Aa, alafu nili, ju, nilikuwa nimem shule sana kwa hiyo nikaanza from ot juu nilikuwa kubwa kuanza alafu nikasoma nilikuwa napenda shule sana nimefanya nilikuwa nime- nimejoin kila kitu kenya uu amenipatia fursa nilikuwa napenda you know waalimu wangu nilisoma shule ilikuwa inaitwa kasarani primary prma shool mpaka girl ya shule lakini vile nilianza ilibidi ni- nianze ku-, ku learn language ni- nianze ku, ku yenye sijawai soma kwa maisha yangu Um, however hiyo ilikuwa short shotlive juu vile nili, nilikuwa f babaangu uh, baba angu alirudi sudan and unfortunately baba yangu akauliwa uh, vile baba yangu aliuliwa sasa maisha yangu ikakuwa ngumu sana juu sasa hiyo wakati sasa sikuwa, sikuwa na na na, na, na familia wa kuniangalia kuna aunti yangu moja alini- alinisupport uh, actually aalantis wangu wawili uh, just for a temporary time alafu nika, nikaenda sasa shule yangu sasa ikaanza kuharibika nikaenda kakuma refugee camp nikakaa kakuma refugee camp alafu ndio sasa nikapata fursa ya kukuja huko australia um, uh, kama ukimbizi nilipata resettlement ya kukuja huko kama refugee kama unajuunga nasi tunazungumza na abang abn ambaye ni balozi wa shirika la lalia tukizungumzia swala zima la wiki ya wakimbizi na hapo anazungumzia uzoefu wake kama mkimbizi aliyopitia na jinsi alivohamia hadi nchini kenya na mda sio mrefu utazungumza maisha yake baada ya kuhamia nchini ustralia na ku, kupitia wakati ambapo umeishi kenya ikawaje sasa mpaka ukafika huko australia of ofcourse nilienda Kakuma refugee camp alafu hiyo pahali ilikuwa ni ni pahali ni ni maisha ngumu lakini nilikuwa na shukuru niwe na pahali pa ku, ku, kuishi niwe pia na, na na fursa ya kukuja kama nikuje huku australia kama refugee kwa hiyo vile nilifika huku nilikuwa miaka yangu ilikuwa um, kumi na saba na ika ilikuwa, ilikuwa maisha mpya kabisa nilikuwa, nilikuwa na na- nataka kupata maisha nzuri kwa hiyo nili, nili work very hard nilisa um, nilipewa nili support na st vincent te pol waliniweka kwa women shelter wakanioet wakani, wakani pia na services wenye waliweza kunisaidia uh, sasa io nikaanza maisha yangu um, nili, nili nilikuwa nime nimepewa uh, nime kazi ya modeling nikaanza kutravel around Um, the world internationally lakini mi nilijua hiyo sio kazi yenye nataka ku, kufanya kwa maisha yangu nilikuwa nilijua nataka kuenda kurudi kusoma uu nataka kulive life yenye ina- ina inasaidia watu especially uh, kwa area ya ya education ni kitu yenye nilikuwa sana sana nilikuwa nataka kufanya ni nisaidie alafu nikue advocate pia kwa hii area ya refugee Aa, nisaidia watu wengine wenye wali walipitia kitu vitu vyenye nimepitia ama watu wenye hawawezi kupata hii fursa yenye nilipewa kwa hiyo ndio sasa nika- nikaanza maisha yangu huko australia nika nikarudi ku, ku, kusoma pia nikaanza kutafuta mama na brothers wangu na dada zangu yangu juu hizi miaka yote sikuwa siku siku najua wako wapi kama wako hai mawamekufa sikuwa najua hiyo nikatafuta nika, nikawatafuta nikawatafutamaka nikawapata nikawaleta huko hukui um, nilileta familia kumi australia uh, sasa hivi wako huku including yangu lakini mama yangu sikuwa nimemwona tangu nilikuwa miaka mitano nilikuwa miaka tano mpaka vile nimemwona nilikuwailikuwaja wakati mlinna mara ya kwanza hapa australia ama ulimfuata kule afrika kuonananaye nilimwona huku australia ilikuwa ilikuwa yani, yani tulilia juu ye mwenyewe hata akuwa na ni ni nilimsahau vile alikuwa na juu unajua kama uko uko miaka tano u, upoteleze mama yako ni vingumu sana kumkumbuka kwa hiyo mi nilikuwa kwa hiyo hiyo <laughs> wakati nilikuwa na, nasema kumbe mta, n, si, si, simkumbuki mama angu kabisa uu you know? mtu mwenye nilikuwa image yake ilikuwa kwa kwa kichwa yangu ilikuwa granmoth wangu hmm. kwa hiyo nikasema mama kwa nini unaonekana different unaonekanai nilikuwa nafikiria wewe ni unaonekana hivo akasema hapana huyo ni huyo huyo ni ni shosho wako you n know? sio mimi <laughs> <laughs> Mm. na kutokea wakati hua sasa maisha ko yalibadilika vipi sasa maisha yangu ikaanza kubadilika nika nika- nikaenda ku, kutafuta university kusoma lakini ilikuwa sikuwa la, rahisi juu mi nilikuwa nimemiss kama years nyingi sana ya kusoma vile nilikuwa mdogo lakini mi sika unajua mimi, mimi ni mtu mwenye si give up ni g kwahiyo nikasema mimi nitajipush juu already nimepitilia kifo nimepitilia parents wangu nimepitilia separation nimepitilia disease nimepitilia vitu vingi sana hii kusoma aita haitanishinda nitafanya chochote ni- niende ni kusoma kwa hiyo nikaingia nika- nikafanya nika, nika, nika short courses nikaingia nika- nikakubaliwa nika nikafanya university preparation course mpaka nikakua nikapata bachelor degree nikapata masters degree nikapata diploma uh, alafu mpaka sasa hivi nikaanza kufunza nimefunza huko australia kwa miaka kumi uh, na ilikuwa very ilikuwave optn Nime, nimefunza wa, wa students wengi sana wenye wanatoka kutoka you you know know mainstream refugees you know, indigenous students na ilikuwa ilikuwa opportunity nzuri sana na sasa hivi nimepata ni pia fursa nyingine ya an advocate kukua an ambassador ya refugee council of australia na imenipatia pia fursa nianze kuandika kitabu yangu uh, kuhusu journey yangu kwa hiyo ni kitu nimefurahia ni sana uh, and also giving back to the community kama vile nime uh, nimeanza nime project pia ya sponsoring teachers uh, teachers wanaenda wana wanafunza wana in remote areas um, hapo uh, sudan na nataka kuextend ikuwe kwa nchi zingine za afrika pia na, na na even remote areas jumi nimefunza huko australia in remote areas um, na indigenous uh, aboriginal people kwa hiyo mimi uh, so sasa hivi naona kama maisha yangu bado bado haija haijakuwa kwa, kwa gol yangu yenye anataka kuachivu yote lakini naona ina, inaendelea kwa njia ya ya ya ku, ya ku ku advocate na ku, kusimama uh, alafu tu, tu, sisi kama wa ukimbizi inakuwa ina nzuri sana tuonekana kwa njia sio njia yenye sisi tuko helpless tuko victims lakini ni njia yenye sisi pia ni contributors kwa mm. society ya australia Uh, tunafanya vitu vizuri nye, nye, saidia watu wa australia na hii fursa yenye tumepewa pia ushauri mzuri kabisa na ujumbe mzuri na kwa wale ambao wamefika sasa katika miaka tano ambayo inapita na ambao wanaendelea ambaowanaendeleakuasilimaa kila siku watu wapya wanafika nchini kama wakimbizi wakianza maisha yo wa mapya nikipi mbchonaewashauri kile ambacho ungependa wakati ulifika ungependawaktiulifika ushauri ili kufanya maisha awe rahisi haraka zaidi advice wenye inaweza kupatia kitu yenye lilisaidia ni ku, kutafuta network wa watu juu unajua ukikuja ku, ku, nchi mpya ni ni vingumu sana kama hauna familia hauna mtu karibu na wewe maisha inakuwa ngumu sana ni, ni kutafuta uh, kutafuta watu wenye wenye wanaweza kusaidia huku australia wako na na wako system nzuri ya ku, kuna services ya wenye wanasaidia wa ukimbizi Uh, ihizo services. Uh, services ziko unaweza unaweza kuuliza uh, sponsors wako wanaweza kwakupatia kwa hiyo uh, support unajua kwa nchi zingine haupati hiyo opportunity kama uko refugee camp una, you auna know, lakini huku unaweza pewa hizo service na, na maisha ni ngumu kweli juu vitu vingine zinakuwa expensive una una, una. lakini mi, na kitu sema it is possible unaweza anza maisha mpya huko um, australia uh, unaweza unaweza unaweza pata opportunity ya kwenda kusoma ya kwenda kufanya kazi na hiyo support network iko iko muhimu sana uh, usi, usi, usifikirie huko peke yako hauko peke yako kuna watu hapo hapa nje wanaweza kawasaidia alafu kama ukipata opportunity opotunit ugive back to the to the community juu sisi wote unajua hiyo ni kitu inatupatia uh, raha Uh, ni kitu inanipatia raha sana nikuwe, nisaidia watu wengine juu mi nilisaidiwa kwa hiyo hiyo ni kitu yenye naweza kusema na unajua kwamba pia kuna kitabu kuhusu maisha yako kinaandikwa na wee pia mwenyewe umeamua kwamba nitaandika kwa, kwa maneno yangu binafsi hali hiyo imekujaje na unafikia pi na waandishi w wa kitabu uh, yeah, mikuna mi, kitabu ilikuwa imeandikwa juu yangu inaitwa long road to safety ilikuwa ni kitabu imeandikwa inatumiwa ina, ina shuleni Uh, kufunza students about tudenabo journ uh, lakini mi nilijua juu ni mtu mwingine aliandika hiyo kitabu sio sio sio sio vitu vyote vene nilikuwa nataka kushare lakini sasa hivi nimepata sasa hii experience ya maisha yangu uh, a na, na, nimefika hii mwaka miaka yangu nataka kuonsolidate ideas zangu zote na vitu vyenye nimefanya kwa hiyo nime, nimeanza kuandika kitabu yangu mi mwenyee ndio inayeandika na, na nimefurahi sana nime uh, kwapb alafu nangojea sasa hivi nione uh, jinsi gani wata watasema wata, wata nini juu ya kupblish alafu ye yeah, nitakuwa nitakuwa ninafurahi pia ni nishariki ni na nyinyi na, na wote pia kwa upande wa kazi ambayo na refugee anafanya australia kama balozi wao inahusu nini na ni yapi ambayo mnafanya katika wiki ya wakimbizi sasa sasa tunafanya um, activities nyingi sana tuna uh, mainly tunafanya advocacy tunaongea jinsi ya uh, journeys ya refugees na vitu vyenye watu wanaweza fanya kusaidia refugees kwa hii nchi kwa hiyo tuko na ambassadors wenye wako wako wana, wanafanya position wanafanya vitu vizuri sana kwa australia uh, wako divers groups kuna wengine wako engineers wengine wako different uh, roles kwa hiyo wanaleta wana different expertise na na advocacy ya kuongea jinsi for example tumefanya campaign na city of sydney na hiyo campaign uh, imewekwa all over the city in know you know you know you know you ina inaongea ina, ina, ina, ina, ina ina, ina jinsi ya stories yetu tumetoka wapi kutoka Sudan kutoka Syria kutoka Iran tunatoka mapahali mengi lakini tuko uko kwa Australia tunataka kuwa part of the solution ya Australian society uh, na na mimi in particular mimi wana advocate uh, kwa jinsi ya uh, refugee uh, access to education na watu wengine pia wana- wanaaot tunataka ku-, ku government wapatie opportunities um, more refugees wakuje uh, juu unajua saa zingine um, inakuwa ngumu uh, wengine wanakaa kwa refugee camp wapati jinsi ya kukuja huko australia ama wapati jinsi ya kuondoka uh, penye penye wako kwa hiyo tunaongea na kwa vitu vingi sana t yenye inafanya kwa hiyo ukipata fursa um, endea kwa website ya refugee council of australia utakuwa utakuwa na utapata fursa utapata activities nyingi yenye unaweza kuwa uh, kuspot uh, wa ukimbizi kuna wengi ambao wanakuja panasema kwamba wanapitia matatizo mengi shida nyingi hususan inapokuja swala la ubaguzi wa rangi ama racism kwa kiingereza wewe ushawepitia changamoto hizo na uliweza kuzimudu vipi uliweza kukabiliana na shida hizo namna gani nhii vile nilikujaaustrlia uh, nili, nilipata nilipata watu wazuri sana wenye, wenye nimepata nimepitilia kwa maisha yangu of course unajua kuna vitu kama hivi kama ni vitu venye even kwa nchi zetu tunapitilia tuna you know kama uko uko kabila hii bado una, unafanyiwa hivi uko na dini different una watu wanakutarget hizi ni vitu zenye zinaendelea everywhere lakini kitu yenye huwa nasema ndio uh, hizii iko uh, lakini sisi pia tu, tujaribu pia uh, tufanye tufanye kitu yenye tunaweza fanya pia kuchange hiyo narrative na ndio kwa maana sasa tunaondoka tuna tuna- tunakuja tuna, tuna kufanya hii creating of awareness kama ambassadors watu wanatuangalia wanaona wanasema ah, ah, watu sio sio sio jinsi yenye tuliona tulifikiria wako uh, ama najua kitu kitu kubwa sana yeye watoto wetu wenye wanasafa yenye mi hwanaona ni ni wamalizi shule alafu pia hawa, you know, hawapati hawa, hawa kazi alafu uh, life inakuwa ina ngumu sana kwa hiyo una- unaona kabisa hiyo uh, racism inakuwa pia visible juu kama uko disadvantage uh, una, una, unaiona kabisa juu hakuna mtu atakupatia hiyo oppotnit um, kwa hiyo sisi we, wi we, we have a part to play uh, kwa hii nchi ya australia tuko na part pia ya kuplay to, to contribute to tujaribu kusaidia watoto wetu pia hasa community tujaribu kusimama tujaribu kupata masolution ya kusaidia hii maneno ya racism maneno ya marginalization maneno hizi nyingi ushauri mzuri na sehemu nzuri ya kumalizia mazungumzo haya bia abang asante sana kuuza nasi na shukran kwa kuchangia historia ya maisha yako kama mkimbizi na sasa kama mwalimu na mtu ambaye anatoa mchango mkubwa katika jamii ya australia asante sana mengi zaidi kuhusu ele mesika kutoka kwa bunaekapata eotyetuokata taarifa kuhusu shirika laa kweyetoti yetu vilevile ambako utaweka anwaniya namna kuwasiliana nao pamoja na, na kushiriki katika miradi ambayo wa