Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano katika studio za SBS na mtandaoni, anwani ambao ni unie sbscu mkwaju swahili. Vilevile unaweza ukapata makala pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom mkwaju SBS swahili ndio anwani unayohitaji kutuandikia kwa barua pepe iwapo unapenda, kama kuna pendekezo la makala. Kwa sasa, tuelekee moja kwa moja katika studio zetu za Nairobi, ambako mwandishi wetu Jason Nyakuna tusubiri nalojiri wiki hii barani Afrika. Ungana naye. Mkuu wa jeshi la Sudan hayuko tayari kukutana na jenerali adui ambaye amekuwa kwenye vita naje kwa wiki nane kulingana na taarifa ya afisa wa serikali ya siku ya Jumanne baada ya umoja wa kikanda kupendekeza kukutana ana kwa ana kati ya wawili hao katika mkutano wa kilele uliofanyika nchini Jibuti. Jumuiya ya maendeleo ya nchi za Afrika mashariki IGAD, ilitangaza kuwa itapanua idadi ya nchi zilizopewa jukumu la kusuluhisha mgogoro huo huku Kenya ikiwa mwenyekiti wa nchi hizo zikiwemo Ethiopia, Somalia na Sudani Kusini. Mkuu wa jeshi la Sudan Abdel Fatah al Burhan na naibu wake wa zamani Muhamed Hamdan Daglo anayejulikana kama Hemeti wamekuwa kwenye vita tangu Aprili 15 baada ya kutoelewana katika mzozo wa madaraka kufuatia mapinduzi ya mwaka 2021 ambayo yalivurua kipindi cha mpito cha ja Sudan kuelekea demokrasia. George Musamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama na kwanza nimemuuliza anavyoiona hali nchini Sudan. Sudan bado iko hali mbaya, manake juhudi zimefanywa. Uh, jamii ya kimataifa imejaribu kuingilia kati katika mapigano hayo na mpaka hivi sasa, kudalili ni kwamba majenerali wote wawili hawako tayari kuketi chini na kufungua mazungumzo ili kuweza kutatua tatizo la kiusalama katika taifa hilo. Na ikiwa hali itabaki ni hii hii, ni kumaanisha ya kwamba mambo yatazidi kwenda mrama na tutakuwa kuna tatizo kubwa sana la kiusalama kule Sudan, na hali kadhalika mataifa jirani na suluhisho la hivi vita basi ni kumwondoa mmoja bai kati ya hawa wawili na ni yupi ambaye ataondolewa na ata, itatumika mbinu gani kuweza kumwondoa? Maanake tukisema tu tuwe na mazungumzo, ilhali tatizo ambalo linazungumziwa pale halijatatuliwa, maanake hawa wawili, kila mmoja anavuta upande wake na kusema ya kwamba mimi ndiyo nafaa kuwa mtawala wa taifa hili, na mataifa kuingilia kati na kuwaweka katika meza ya mazungumzo bila kuwashurutisha, nafikiri sasa wakati umefika ambapo mababe hawa wawili wanafaa kuonyeshwa kwamba jamii ya ulimwengu inaweza tumia nguvu ili kuweza kutafuta suluhisho la hali ya usalama na utawala katika taifa hilo la, la, la Sudan. Wanamgambo wa kundi la ADF wenye uhusiano na kundi la Islamic State waliua wanafunzi 41 na kuteka nyara wengine sita katika shambulio kwenye shule kaskazini mwa Uganda, karibu na mpaka na jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, kulingana na taarifa iliyotolewa na jeshi la Uganda jana Jumamosi. Wanajeshi walipata miili ya waliokufa walipofika shuleni, kwa mujibu wa msemaji wa jeshi Felix Kulaije. Kulaije alisema kwenye Twitter jeshi lilikuwa lina msaka adui ili kuwakoa waliotekwa nyara na kuangamiza kundi hilo. Maafisa wa polisi na jeshi wanasema washambuliaji walikuwa watano na walitia moto bweni baada ya kupora chakula na vitu vingine. Polisi walisema washambuliaji kutoka kundi la ADF walikimbia kuelekea mbuga ya Virunga nchini Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Kituo cha televisheni cha kibinafsi NTV Uganda kilisema kwenye Twitter kwamba idadi ya waliofariki ilifikia 41, huku gazeti la serikali la NewVision likisema waliouawa ni 42. NewVision ilisema 39 kati ya waliofariki ni wanafunzi na kwamba baadhi ya waliouawa walikufa wakati ya washambuliaji Walipotega bomu wakati wakikimbia. Zaidi ya raia milioni moja wamekimbia makwao nchini DRC kutokana na uvamizi wa makundi ya watu wenye silaha mashariki mwa taifa hilo. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa la kuwashughulikia wahamiaji IOM, ni kwamba makundi wa ya waasi yamesababisha raia hao kukimbia. Jumla ya raia milioni 6.1 wakiwa wakimbizi nchini mwao, ambapo ni ongezeko la asilimia 17 tangu mwaka uliopita Maeneo ya Kivu Mashariki na Ituri yakiathirika zaidi. Shirika hilo limeongeza kuwa hali hiyo imechangia hali mbaya ya kibinadamu kuendelea kuzorota, raia wakiwa katika hatari ya kukosa chakula na huduma nyingine muhimu, huku raia milioni ishirini na sita, wakiwa wanahitaji msaada wa dharura. Haya yanajiri wakati huu mahakama ya kimataifa inayoshughulikia kesi za makosa ya uhalifu wa kivita ICC kusema kwamba itachunguza tuhuma za utekelezwaji wa vitendo vya uhalifu uliofanywa na makundi ya waasi mashariki mwa DRC. Kauli uliotolewa siku chache tangu utawala wa Kinshasa na mahakama hizo zitiliane saini mkataba wa kufanya kazi pamoja. Kinshasa inawatuhumu waasi wa M23 inayodai kusaidiwa na Rwanda kutekeleza uhalifu wa kivita mashariki mwa nchi hiyo, tuhuma ambazo hata hivyo Kigali inakanusha na Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya watu mia nne waliuawa nchini Sudani Kusini kati ya mwezi Januari na Machi mwaka huu, mapigano ya kikabila yakichangia pakubwa katika ghasia zinazolikumba taifa hilo. Mapigano yalizuka kati ya mkesha wa Krismasi mwaka uliopita baada ya watu wenye silaha kutoka jimbo la Jonglei kushambulia jamii katika eneo la Pibor na kisha baadaye vurugu zikaenea katika maeneo mengine ya nchi. Ujumbe wa kulinda amani nchini humo UNAMIS katika taarifa unasema kuanzia Januari hadi Machi mwaka huu ulirekodi matukio 920 ya ghasia dhidi ya raia, wakiwemo watoto 243, ambapo raia 405 waliwawa, 235 kujeruhiwa, huku wengine 266 wakitekwa nyara. Wachunguzi pia walirekodi mauaji 22 yakiholela kati ya Januari na Mei mwaka huu, mauaji yanayodaiwa kutekelezwa na maafisa wa usalama wa Sudani Kusini. Katika hatua nyingine, mzozo unaoendelea katika nchi jirani umewalazimu zaidi ya wakimbizi laki moja raia wa, wa Sudani kusini kurejea nchini mwao na kuzua hofu ya kuzuka makabiliano mapya ya kikabila, ambapo tayari watu 13 wanaripotiwa kuuawa katika kambi moja wiki iliyopita. Mwandishi wetu Jason Akudi na taarifa hizo kutoka studio zetu za Nairobi. Apo kitaarifa lojeri wiki hii kutoka bara la Afrika. Mengi zaidi kuhusu aliyotaja hapo kwenye taarifa yake unaweza ya naweza kuyapata kwenye tovuti yetu ni ambao ni SBS.com.au. Mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.