unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamarek watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa aborijin na tore stede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya na karibu katika makala a idhay kiswahili ya sbs ukona migode migerana tukaleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anani ambao ni sbscu mkwa juu na mengi ambao tumeandalia hivi sasa ikiwa ni saa 4 dakika ni moja kwa masaa ya mashariki ya australia vilevile vile kwa sasa ni saa 9 dakika moj kwa masaa ya afrika mashariki na saa 8 kwa masaa ya afrika ya kati tunao mengi ya matumaandali lakintulekea moja kwa moja katika muktasari wa habari katika mktasari wa habari joni hii ya leo wamuzi wa kiongozi wa upinzani kumtimua seneta ndani ya chama chake wasifiwa na baadhi ya wa wanachama wenza wakati uunguaji mkono wa kura akura ya The Voice, kura maoni ya heoic washuka chini ya asilimia 50 kwa mara ya kwanza katika wiki katika taarifa za kimataifa putin hapinga mpango wa amani wa ukrain uliowasilishwa na viongozi wa afrika waliokutana naye wanafunzi 41 waa nchini uganda katika shambulio la adf na mashambulizi ya anga ya ua watu 17 nchini sudan baada ya mapigano mengine kuzuka tena katika katikulumunguw michezo mbichi na mbivu za ibuka katika viwanja vya michezo vya nrl na afl humo nchini pamoja na matokeo ya mechi za kimataifa za soka pamoja na mengine mengi zaidi mataletea katika ulimwengu wa michezo lakini kwa satulakia moja kwa moja katika taarifa kamili za habari tulizowandalia kaesikiza idhaya kiswahili ya sbs ikiwa na migode migerano na hapa ni taarifa kamili ya habari tulioandalia kutoka studio zetu za sbs tukianzia katika suala so zima la siasa za hapa nchini ambapo kiongozi wa chama cha nationals ndani ya senati bridgit mackenzi ameelezea hatua ambazo zimechukuliwa dhidi ya senator david van baada ya madai ya matendo yasiyofaa kuwa yalikuwa ni uamzi thabiti alijiuzulu kutoka chama cha libral siku moja kabla ya kamati ilikuwa ijadili madai kuwa alimgusa seneta uhuru lydia thorpe katika hali isiyofaa pamoja na seneta wa zamani wa chama cha libral amanda stocker katika barua kwa rais wa chama cha libral cha victoria greg mirabella sante van alisema kwamba hangeendelea kuwa mwanachama wa chama ambacho hakizingatii mfumo wetu wa haki sente makinzi pia alieleza kipindi cha insiders cha runinga abc kuwa kiongozi wa upinzani peter datan alifanya maamuzi sahihi kumwomba senato van aji uzulu huyu hapa ana maelezo zaidinasema baada ya madai ya pili yaliyozuliwa kiongozi wa chama cha libra alimwondoa senata huyo katika chama sasa nadhani kulikuwa furaha tele za kimia kimia katika ofisi za bunge kupitia maamuzi thabiti yaliyochukuliwa na kiongozi tunajua kuwa vyama vya leba greens na chama cha liberal vyote vimekabiliana na changamoto kama hizi hivi karibuni na kwa kiongozi kufanya maamuzi thabiti nadhani hani nguvu yake ya kutatua masuala haya senata van amekaa na madai hayo na ameongezea kuwa atashiriki katika uchunguzi wowote wa utakaohitajika dhidi ya swala hilo na waziri wa australia wa kwanza linda berney amesema kwamba the voice cop ni suluhu ya vitendo kwa masuala yanayoathiri wa zaidi waustralia wa kwanza kauli hiyo mijiri baada ya kuungwa mkono kwa kura ya maoni ya yavoice ilishuka hadi chini ya asilimia hamsini kwa mara ya kwanza wiki iliopita waziri bern alitupilia mbali wazo kuwa the voice ilikuwa ishara tu akisema anaamini kuwa waustralia wa wataunga wata mkono kura ya ndio anaeleza shirika la habari la sky kwamba tume ya ushauri ya thece itatoa suluhu ya vitendo kwa masuala tofauti yanayojumuisha makazi afya na ajira huyu hapa na maelezo zaidi amesema unajua unapofikiria hili tunasema nini hapa tunasema kuwa tunaanzisha tume ya ushauri ambayo itatoa ushauri wa vitendo kwa vitu kama afya elimu na makazi vitu ambavyo vinaathiri watu wa jamii ya australia wa kwanza bila uiano na kuna kitu baya kwa pendekezo hilo ni pendekezo la maana na linawahusu australia wengi kila siku senata ambaye pia ni waziri hapo linda bern akizungumzia hoja hiyo katika maandishi na vyombo vya habari na kutoka patulekee moja kwa moja katika swala so zima la ujenzi wa nyumba ambapo mkurugenzi mtendaji wa sekta ya nyumba za jamii amesema kwamba ni muhimu kufanya kazi na huduma za misaada kwa kisha watu wenye mahitaji ya ziada wanapewa msaada katika nyumba za jamii waziri mkuu o alban aliweka wazi uwekezaji wa, wa nyumba za jamii wenye thamani ya dola bilioni 2 m ambao ulikaribishwa na wanaharakati wa nyumba za jamii tangazo hilo limejiri wakati mahitaji ya makazi ya kijamii yameongezeka karibu mara tatu zaidi sawia na ongezeko la watu w t ndiye mkurugenzi mtendaji wa sekta ya community housing industry amesema ni muhimu kuendelea kushirikiana na huduma zingine za misaada ili watu waweze wawezepata utulivu wa makazi kwa muda mrefu There is help anasema ugavi ni msingi ila kwa baadhi ya watu kuna msaada wa ziada na huduma za, zia- za misaada ambayo itawasaidia u- kuhudumisha upangaji unapoupata kitu cha mwisho tunachohitaji ni kupata nyumba kisha mtu hawezi hudumishwa kwa sababu ya masuala ya afya au kwa sababu kimsingi hawajawahi kuwa na nyumba ya kupanga alisema nd ambaye ni mkurugezi mtendaji wa maswala ya nyumba za jamii na katika taarifa zinitulike moja kwa moja katika taarifa ambazo zimejiri baada ya mkutano wa viongozi wa mataifa ya bara la afrika pamoja na rais wa urusi vladimir putin kule ambapo wamesema kwamba raisdimi putin amepinga mpango wa amani ambao viongozi wa nchi za afrika walikuwa na matumaini utaweza kumaliza vita na ukraine walipokutana naye mjini st petersburg siku ya jumamosi na viongozi kutoka nchi saba za afrika walimwambia putin kwamba vita vinaodhuru dunia nzima ujumbe huo ulikutana na putin siku moja baada ya kukutana na rais wa ukraine vlodimir zelenski mjini kive putin alifungwa mkutano wa juma mosi na ujumbe wa viongozi kutoka komoro jamhuri ya kongo afrika kusini misri senegal afrika kusini vilevile vile. uganda na zambia katika kasri moja mjini st petersburg kwa kussitiza dhamira ya urusi kufanya kazi na nchi za afrika lakini kabla ya viongozi wote kumaliza hotuba zao putin aliingilia kati na kupinga mpango wao wa amani unaomtaka atambue mipaka ya ukraine inayotambulika kimataifa alirudia msimamo wake kwamba ukrain na washirika wake wa magharibi ndio walianzisha ugomvi huo muda mrefu kabla ya hata urusi kuivamia ukrain mnamo februari mwaka b2b putin pia anasema kwamba nchi za magharibi ndizo za kulaumiwa kwa kuongezeka sana bei za chakula duniani tangu mapema mwaka jana na kwamba afrika ndio imedhurika zaidi kutoka potolike moja kwa moja hadi katika taifa la uganda ambapo wanamgambo wa kundi la adf wenye husiano na kundi la islamic state waliua wanafunzi 41 na kuteka nyara wengine sit katika shambulio kwenye shule kaskazini mwa uganda karibu na mpaka na jamhuri ya kidemokrasia ya congo jeshi linesema jumamosi wanajeshi walipata milia waliokufa walipofika shuleni msemaji wa jeshi felix kuraige alisema katika taarifa rahige alisema mapema jumamosi kwenye twitt kwamba jeshi lilikuwa limemsaka adui ili kuakuwa waliotekwa nyara na kuangamiza kundi hilo mwisho wa nukuu maafisa wa polisi na jeshi wamesema kwamba washambuliaji walikuwa watano na walitia moto bweni baada ya kupora chakula na vitu vingine kutoka potoleke moja kwa moja hadi sudan ambako vita vinaendelea kukita kule na mashambulizi ya anga yaliwa raia 17 na kuharibu maeneo kadhaa ya mji mkuu wa sudan wa khartum siku ya jumamosi wakazi wamesema kwamba huku wapatanishi wakishinikiza pande zinazozuzana kufikia makubaliano mapya ya kusitisha mapigano mapigano kati ya jeshi la sudan na kikosi cha dharura cha rsf yameingia mwezi wa tatu bila upande wowote kupata ushindi vita hivyo vilioondoa kwenye makazi yao wa sudani milioni 22 na kuuwa mamia wengine na kusababisha janga la kibinadam katika jimbo la darfur umoja wa mataifa umesema jeshi lina nguvu za anga kwenye ngome katika zake katika mji wa khartum na miji pacha ya ondurman na baghri huku kikosi cha rsf kikijikita katika vitongoji vya makazi ya watu kutoka patoliki moja kwa moja katika masuala ya michezo tukianzia katika mchezo wa nrl ambapo mechi zilizochezwa mapema hii leo matokeo yalikuwa sawa hivi ambapo timu ya cantrby bulldogs imepata kichapo kutoka kwa shaksa alama zikoni 44 kwa kmi wakaticowboys waliwocharaa za penthes 27 kwa tatu na kwa upande wa waliwakaribisha s nyumbani na kuosewa heshima kupigwa kumi na 8an kwa kumi asita wakatimelbo iliwacharaza wi 2 kwa, uh, kwa, kwa mradhi 2 kwa sit katika mchezo wa afl mechiambazo zilikuwa hileo ni kati ya timu za north nrtmelbou dhidi ya bulldogs ambapo b waliwacharaza wenyejinrmelbour ma nta kwa theman4n wakati carlton ikiwacharaza l ma ishi kwa smj na jwsjan ikiwacharaza frmnt kwa 8 wakati richmond ikiwacharaza st kilda 9 kwa sabin katika mechi ambayo ilitokea hapo na tukitazama matokeo mengine katika mechi za kufuzu kwa kombe la afrika litakalokuwa kule Uh, it mechi ambazo zitachezwa mapema hileo zilizochezwa alfajiri l ilikuwa ni kati ya benin na senegal ambayo iliisha moja moja wakati botswana ikamcharaza libya moja sufuri euatrgen kamcharaza tunisia moja sufuri afrika kusini kacharaza moroco mbili moja na komoro kacharaza lesotu moja sufuri na zambia ikiwa charaza iyost magoli matatu kwa yai mechi ambazo itachezwa hiileo itakuwa ni kuanzia mida ya saa tano siku kwa masaa mashariki ya australia kati ya tanzania dhidi ya niger kwa mkapa pale wakati rwanda itakaribisha mozambiqu ghana kwa kari, wenyeji atakua wageni wa madagascar na uganda itakaribisha algeria katika dimba lao hapo na jamhuri ya kongo itacheza dhidi ya mali kesho mida ya saa 8 za usiku ambayo usiku wa leo wakati gabon watakuwa wenyeji wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo mida ya saa kumi za asubuhi ya leo katika mechi yao na burundi ni wenyeji wa namibia siku ya jumanne mida ya saa tano za usiku kwa masaa ya mashariki ya australia tukiingia sokoni kabla tueleke katika masuala ya kwa taarifa za hali ya hewa dola moja ya australia na thamani ya senti 68 za marekani dola wkatidolamoaa tralia ina thamani ya faranga 1937 za burundi na dola oama ya faranga 112a sen amafaana za ya ya dola rwanda na rwandan za uganda wakati dola moja australia na thamani ya shilingi 96 na senti19 za kenya na dola moja ya austrelia na thamani ya shilingi el1642 na senti tatu za tanzania na katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa hali iliko hivi jijini Adelaide, ambapo nywzi joto pale ni 1b8 wakatiba 17b mb zikuwa ni 4 k1 231 wakati brt ni 8 pe ni 12 b nzi joto pale ni 118 wakati jijini sydney nui joto kule nako ni kubi. 1 kufika no mshatafabaambao tumaandalia bakaasi kwa makala mengine ambaonakujia kutoka studio zetu za sbs radio penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye faceo