Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, Mkwaju, idha Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili, karibu nchana katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS uko na migode migerano kwa sasa, tulekea moja kwa moja hadi katika makao makuu ya taifa Canberra, ambako kulikuwa na sakata sakata lisilo la kufurahisha kabisa, ambapo moja alizua mashtaka, mwingine akiakanusha vikali na hatua zikichukuliwa dhidi yaliyeshutumiwa. Je, kipi kilijiri katika bunge la taifa wiki hii? Yote haya tutaweza kujadili kwa kuanzia hivi sasa hadi baada ya makala haya, tukielekea moja kwa moja katika bunge la taifa, ambapo shutma za unyanyasaji wa kijinsia za seneta Lydia Thorpe za mwaka elfu mbili ishirini na moja dhidi ya seneta mwenza David Van zimezua dhoruba bungeni. Hata hivyo Senator Van amekana madai hayo dhidi yake. Wakati huo kiongozi wa upinzani Peter Dutton sasa amemfukuza senata Van kutoka chama cha Liberal baada ya shutuma za ziada kutolewa dhidi ya seneta huyo wakati wa mjadala ndani ya seneti kuhusu madai ya ubakaji ya mfanyakazi wa zamani wa chama cha Liberal Brittany Higgins. Senata Thorpe alitumia fursa ya bunge kutoa madai hayo bungeni. Ifuatayo ni sehemu ya kauli ya senata Thorpe akijua pia na ambaye alikuwa ni kiongozi wa seneti ya marais, naibu rais wa seneti ambaye alikuwa ndio spika wa seneti wakati huo. Hii hapa sauti ya senata Thorpe, amesema na hisi sina starehe wakati mnyanyasaji anazungumza kuhusu vurugu. Hapo spika akamweleza senata Thorpe kauli hiyo haifai na inachafua sifa ya seneta mwingine na kuomba uondoe kauli hiyo. Senator Thorpe hapo aligadhabishwa na kupaza sauti akisema kwamba siwezi kwa sababu mtu huyu alininyanyasa ki, a kijinsia na ilibidi waziri mkuu amwondoe kutoka ofisi yake, na sasa leo anazungumza kuhusu hili. ni aibu kwa chama kizima, alishtumu Senator Lydia Thorpe. Senta wa chama cha Libral David Van kwa upande wake amekana madai hayo, akisema kwamba si kweli, na I that amesema, nakana kabisa kauli hiyo outright. ni kauli ya kuchukiza Disject ni uongo na ninaukana, nitaondoa neno uongo, si kweli. Senta huyo huru baadaye aliondoa kauli yake. Ali, ili, ali, na pia alirejea tena bungeni ambako alisema kuwa Sinta Van alikuwa amezuia njia yake ya kupita na alikuwa ametaka wajamiane pamoja na kumguza katika hali isiyostahili mara ya kwanza alipoingia bungeni. Huyu hapa tena Sintathop: One man followed me and cornered me in a stairwell. Anasema mwanaume mmoja alinifuata na kuzuia njia yangu katika ngazi, na yote haya alishuhudiwa na mfanya kazi pamoja na wabunge wengine. Hakuna aliyeshuhudia kilichofanyika katika ngazi kwa sababu hakuna ama hapakuwa kamera kwenye ngazi. Najua kuna wengine ambao wamepitia uzoefu kama huo na ambao hawajajitokeza kwa maslahi ya kazi zao na hofu kuwa watamulikwa katika vyombo vya habari jinsi nilivyofanywa hii leo. Senta Thorpe aliongezea kuwa waziri mkuu wa wakati huo Scott Morrison alijua kuhusu madai hayo na alimhamisha Senta Van kutoka ofisi yake, ilikuwa karibu ya ofisi yake Senta Thorpe. Ila kauli kutoka Bwana Morrison ilisema kuwa hakumbuki Senta Thorpe akiwahi kuzua madai hayo naye binafsi au kuwa Senta Thorpe alihusika kwa Senta Van kuhama ofisi yake. Hata hivyo Seneta Thorpe amesema hata ripoti shutuma hizo kwa polisi, ila aliomba serikali iongeze mara moja idadi ya walinzi na kamera bungeni. Aliongezea kuwa hata uh, hakuweka wazi shutuma zake kwa umma wakati wa tukio hilo kwa sababu ilikuwa ni wakati ambapo Brittany Higgins alikuwa amezua shutuma za ubakaji dhidi yake na Seneta Thorpe hakutaka hakutaka ondoa mwanga kutoka shutuma za Bi Higgins ila amesema alimweleza mshiriki wake wa zamani katika chama cha Greens ambaye pia ni kamishna wa ubaguzi wa jinsia Kate Jenkins. Kiongozi wa upinzani Peter Dutton amemfukuza Senator Van kutoka chama cha Liberal baada ya kufikishiwa madai ya ziada dhidi ya seneta huyo. Huyu hapa na maelezo zaidi, uh, since the Amesema tangu madai ya stathiopi yalipotolewa jana, nimepewa madai ya ziada kuhusu Santavan usiku wa kuamkia na leo asubuhi. Kwa hiyo nilikutana na Santavan leo asubuhi, na muda mfupi uliopita nilimwarifu Santavan kuhusu uamuzi wa wangu kuwa hasta iliendelea kuwa ndani ya chama cha Liberal. Hyapo alikuwa akisema kiongozi wa upinzani Peter Dutton. Bwana Daton aliongezea kuwa uamuzi wake si hukumu kwa hatia au kutokuwa na hatia kwa mtu yeyote, na ametuma suala hilo kwa huduma ya msaada wa kazi ya bunge kwa uamuzi wao. Satava kwa upande wake alisimama ndani ya seneti kujitetea na alisema uchunguzi kwa madai hayo unastahili fanyika, na Let me say this in the Senator Thorpe's allegations are concocted... Nasema, napenda sema hili. Nothing kwa maneno yaliyo wazi kabisa, madai ya Senator Thorpe yametungwa no, not... kuanzia mwanzo hadi mwisho. Hakuna alichodai dhidi yangu ambacho ni kweli, hakuna kilichotokea kati yetu, na hakuna mwingiliano ambao unakaribia fanana na alichoeleza leo. Ni aibu kutoa madai ya uongo ndani ya seneti leo, na hali hiyo inaletea seneti sifa mbaya. Maelezo yake ya uongo kwa haki yake ya kutowasilisha lalamishi kwa polisi ni ushahidi wa fahamu yake ya hatia ya kuwa alichosema ni uongo, alisisitiza senata huyo van, akijitetea. kama wewe au mtu unayejua angependa zungumza kuhusu unyanyasaji wa kijinsia familia au unyanyasaji wa nyumbani, unazipiga simu kwa namba hizi moja, nane, sufuri, sufuri, saba, tatu, saba saba, tatu, mbili. Tena moja, nane, sufuri, sufuri, saba, tatu, saba, saba, tatu, mbili, au unaweza tembelea tovuti hii www.1800respect.org.au. Katika hali ya dharura, piga simu kwa namba hii sufuri, sufuri, sufuri. Kwa maelezo zaidi kuhusu makala haya na mengine mengi zaidi ambayo tumewaandalia, tembeleni tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkwa juu Swahili. Makala alaendaliwa na, na waandishi wetu Sofia Tarik na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.