unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamare watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tuna wakubali wa na aborijin natorestede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jamba po tulipona karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migeran tualetia makala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni anani ambayo ni sbscoau mkoa juu swahili hapo mengi motumeandalia lakini kwa sasa tuingi moja kwa moja katika muktasari wa habari ambapo tunaletea mengi zaidi kuhusu yaliojiri wiki hii pamoja na katika taarifa zingine za habari katika tikamktasari wa habari waziri mkuu anton albanizi ahamasisha australia ichukue fursa ya kua nguvu kubwa ya utoaji wa nishati ya kijani katika kanda na kuweza kuboresha uhusiano wa kibiashara na mataifa jirani mswada wa nyumba waendelea kuwa mwiba katika bunge na seneti ambapo chama cha Greens, kimesema kwamba hakitaunga mkono pendekezo na mageuzi ambayo imefanyiwa na serikali ya shirikisho iwapo matakwa yake mawili muhimu hayatofanyiwa kazi barani afrika kule ambapo mambo yako hivi rais ruto uh, wa kenya ameahidi kuandaa mkutano na majenerali wa sudan wanaohasimiana na watu41 wawawa katika shambulizi katika jamhuri ya kidemokaiaya kongo na taifa la eritrea limejiunga tena na jumuiya ya afrika mashariki na katika michezo lichina mbivu za bainika katika viwanja vya vi michezo hususan australia waustralia olrse walipoingia dimbani dhidi ya mekxico na yanga bingwa kwa mara nyingine baada ya kuchukua kombe la azam waskiadha kiswahili ya sbs ukiwana migode migerano na hi yapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio waziri mkuu antony albanizi amesema kwamba australia inastahili chukua fursa ya kuwa kiongozi wa nishati mbadala bwana albanizi alizungumza katika kongamano la taifa la kamati ya uchumi na maendeleo ya australia almaarufu seda mjini cambra hotuba yake ililenga fursa ya australia kuibuka kama nguvu kubwa duniani inapokuja suala la suluhu la nishati ya kibichi na kwa mgogoro wa mazingira waziri mkuu amesema kwamba mpito wa nishati ni fursa kwa ukuaji muhimu wa uchumi ambao australia hawastahili kosa huyu hapa na maelezo zaidi renewable energy helps the environment it means lower bills for households and lower lowepu costs for business Also a defining... anasema nishati mbadala inasaidia mazingira ina maana bili ndogo kwa nyumba na gharama za chini kwa biashara inatoa pia fursa muhimu kwa ukuaji wa uchumi fursa kwa australia kuwa nguvu kubwa ya nishati mbadala kutoa dhamana kwa usalama wetu wa nishati kutokuza uhuru wetu wa kiuchumi na itatupa fursa ya kutoa nishati ya kijani kwa uchumi za kanda yetu na kuimarisha ushiriki wetu wa kibiashara alisisitiza bwana albansi tukilekea moja kwa moja katika taarifa zingine hapa nchini ambapo chama cha the greens kimekataa makubaliano ya chama cha laba kwa mfuko wa nyumba wenye thamani ya dola bilioni kumi wakati muda tata unakaribia kwa sera muhimu ya uchaguzi ya serikali ya shirikisho wakati chama cha mseto kimekataa kupigia sera hiyo kura serikali ya albanizi inategemea msaada wa wabunge huru na vyama vidogo katika barua kwa maseneta wa vyama vidogo waziri wa nyumba collins amesema kwamba serikali itafanya mageuzi kadhaa kwa mswada huo yatakayojumuisha kuondoa kikomo cha dola milioni mia tano kwa kiwango cha mapato yatakayogawanywa kwa nyumba hata hivyo chama cha the h kimekataa toleo la serikali kwa sababu hali kushughulikia matakwa mawili muhimu ya chama hicho ya kuongeza uwekezaji kwa nyumba za jamii na za bei nafuu pamoja na kutekeleza kusitishwa kwa ongezeko ya kodi kote nchini msemaji wa masuala ya nyumba katika chama cha the green's max xchnmth amesema chama chake kimefanya kiwezavyo kushauriana kuhusu mswada huo ambao anaamini utaweka janga la nyumba katika hali mbaya zaidi huyu hapa na maelezo zaidi anasema chama cha greens, greens kimeanza kwa mapendekezo la kufanya mat- matumizi ya dola bilioni tano kwa mwaka kwa nyumba za umma na za bei nafuu na kuweka dola bilioni mojs mezani kuratibu kusitishwa kuongezekwo ya kodi kitaifa kisha tulipunguza toleo hilo mara mbili kutoa dola bilioni bl5 kwa mwaka na kwa yote hayo atafanyiwa katika maswala mazima ya nyumba za umma na nyumba za, uwezikan, za upatikanaji kwa bei nafuu pamoja na dola bilioni moja kwa mwaka kwa kukamisha makusitisha ongezeko ya kodi Tume inama ya kutosha na tumefaya ayo kuweza kufikia makubaliano kwa mswada huu wa nyumba lakini kiendelea wakati mgogoro mgogorohu naendelea kuwa mbaya zaidi na leba unakataa kutingika kwa hoja hii katika taarifa zingine pamoja na mashtaka ma, kadhaa ambayo amefunguliwa kwa dereva wa gari aliyesababisha ajali kubwa zaidi ambayo imesemekana kwamba ni moja ajali mbaya zaidi katika historia ya australia basi ambapo watu kumi o walikuwa ni wageni katika harusi waliuawa na madazeni kadhaa kujeruhiwa kwa sasa amefungulia mashtaka kumi ya kuendesha gari kiholela pamoja na kusababisha kifo katika kanda la hunter hunte jimbon baada ya basi ilipogonga ilipofanya ajali katika mazingira ambayo yalikuwa si mazuri mapema jumapili watu tis kati ya abiria thahao waliokuwa katika basi hilo walifariki papo hapo na mwingine wa kumi alifariki mda mfupi baada ya kufikishwa hospitalini mtu mwenye na e de- ndio dereva huyo alifunguliwa mashtaka na kupewa dhamana mapema hii leo na hakimu ambaye kwamba kwa dhamana hiyo kwa sababu kuendelea kusaidia jamii yake yenye watoto wawili wake alieleza wa habari katika mazungumzo alifanya waanaashwake alielea disha bari atayo mwandishi wabar alimuliza je umezungumza na mteja wako mwanasheria akasema ndio imeuuma naye na yuko ana, akoje, mba, yuko na furaha sawa leo lakini chini ya mazingira haya anafanya awezavyo awezavyo ama awe katika taarifa koaa kwamba ripoti mpya kuhusu wagonjwa wenye wanapata matibabu ya afya yakili nkusoma kwamba haki zao za kibinadam zilikiukwa chini ya sheria ama mfumo wa afya wa victoria na ambao pia wanaodaiwa wanahitaji kupewa ukombo wa msamaha na kupewa fidia kutoka kwa serikali ya jimbo baadhi ya wagonjwa wenye wanapata matibabu ya afya yakili wametoa shutma kwamba wame wamefanyiwa matendo ambayo ni kinyama na matendo mengine ambayo yanaongeza hali yao kuwa mbaya zaidi pamoja na matibabu ya lazima ambayo yanafanywa katika hali ya kutengwa na kufungwa pamoja na matibabu mengine ambayo bila shaka yamapoteza hali katika kta wakati wa matibabu yao kutoka katika taarifa hizotulekea moja kwamoja katika taarifa za kimataifa tukianzia katika ukanda wa afrika mashariki ambapo Uh, rais william ruto wa kenya amesema kwamba yuko tayari kuandaa mkutano na majenerali wa sudani wanaohasimiana mapigano yameendelea ya katika nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa afrika tangu katikati ya mwezi aprili wakati mkuu wa jeshi la sudan abdel fatah al burhan na naibu wake wa zamani mohamed hamdan dagalo ambaye anaongoza kikosi cha wanamgambo wa services waliposhambuliana hata hivyo rais wa kenya ruto ameapa jumatatu kuandaa mkutano wa ana kwa ana kati ya majenerali wanaoasimiana nchini sudan ili kumaliza mzozo unaolikumba taifa hilo baada ya makubaliano kadhaa ya kusitisha mapigano kushindwa kufanyika ofisi ya rais wa kenya imesema mapigano yameendelea katika nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa afrika tangu katikati ya mwezi aprili wakati mkuu wa jeshi hilo uh, alikuwa akishambulia na, na mwenzake makubaliano kadhaa ya kusitisha mapigano hayo yalikuwa amefikiwa na kuvunjika huku wapatanishi wa, wa marekani na saudi arabia wakionya jumamosi kwamba huenda wakavunja juhudi za upatanishi ikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano ya saa hayataheshimiwa kutoka hapo tulekee moja kwa moja hadi katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo wanamgambo wenye silaha wa kundi la koreco wameshambulia kambi ya wakimbizi katika jimbo la ituri na kusababisha vifo vya watu zaidi 4 mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo taarifa hizo zimetolewa ileo na richard deda afisa tawala wa huko bahema bajere eneo la jugu mwakilishi wa mashirika ya kiraia desire maledra amesema kwamba wanamgambo hao walianza kufiatua risasi na watu wengi waliteketea kwa moto katika nyumba zao huku wengine wakiwawa kwa mapanga mkoa wa ituri umekuwa ukikabiliwa na vitendo vya hasia na mauaji kodeko au ushirika kwa ajili ya maendeleo ya kongo ni kundi linalodai kulinda jamii ya lendu dhidi ya jamii ya wahema na pia dhidi ya jeshi la kongo kutoka huko tulekia like moja kwa moja hadi eritra ambapo eritra ilianza tena shughuli z- zake katika igad na kuchukua kiti chake katika mkutano ulioandoliwa na jumuia ya mataifa saba nchini jibuti siku ya jumatatu alisema kwenye mtandao wa twitter eritra imejiunga tena na jamhuri ya afrika mashariki EGAD, karibu miaka ksit baada ya taifa hilo lililojitenga kisiasa kujiondoa kutoka kwa chombo hicho waziri wa habari wa eritra yemane meskel alisema jumatatu alisema pia kwamba nchi hiyo iko tayari kufanya kazi kuelekea amani utulivu na ushirikiano wa kikanda nchi hiyo pia ya kiimla ilisitisha wanachama wake wa egad mwaka 7 kufuatia msururu wa kutoelewana ikiwa ni pamoja na uamzi wa mmoja huo kuitaka kenya kusimamia utatuzi wa mzozo wa mpaka kati ya eritrea na ethiopia hatavoeritrea ilijitenga na ethiopia ma199 na, na kupigana vita vya mpakani vya miaka miwili na jirani wake ambavyo vilitia sumu mahusiano pamoja na makubaliano ya amani mwaka 21 kufuatia ushirikiano wa adisababa wanajeshi wa eritrea waliunga mkono vikosi vya ethiopia wakati wa vita vya serikali kuu dhidi ya Tigre peoples Liberate, liberation front tplf na wamekuwa wakishtumu na marekani na makundi ya haki za binadamu kwa baadhi ya vitendo vya ukatili mbaya zaidi vya vita <muchas> waendelea kuisikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia kwa sasa tutatazama kile ambacho kimejiri katika mechi ambazo zimekuwa zikichezwa kul ufaransa pamoja na mengine mengi zaidi ambayo lakini kwasainitukanzia Lakin, hapa nyumbani katika mchezo wa state of origin ambao matano katika kikosi ambacho kitamenyana wiki ijayo moja juni katika mechi ya pili ya setovorgin jijini brisbane na queensland mchezaji wa paramata hafback michel moses ataingia katika nafasi ya nathan cleary ambaye amejeruhiwa wakati mchezaji wa sasini demon cook na anarejea katika kikosi hicho baada ya kuchukua nafasi ya api cosirau ambaye amepata jeraha vile vile na nyota wa westige stefano oite kamanu naye pia anachukua nafasi ya tevita panga ambaye atakuwa katika ana jeraha wakati mchezaji wa north queensland rs robson amechukua nafasi ya nicho hins katika mchezo huo icho naye pia anarejea katika kikosi hicho baada ya kuwa katika nje kwa sababu ya jeraha na stephen criston atachukua katika nafasi ya kiungo katika mchezo huo katika ligi ya maurice revelo ambayo inaendelea kwa sasa kule ufaransa kwa sasa australia vijana wa utrlia ambao chini ya miaka wameongoza ligi yao wakiwa na alama sbwakif kwa karibu na x enye alama s hii ni baada ya ustrlia kuwacharaza mexio 2 katika mechi yao atar ambao wlikuwa ni timu nyingine katika, kundilo, mwisho, mbili. katika kundi hilo wamekua wmwisho wakiwana alama mbilkatika kundiaongolamasb wakati kundi ufaransa uh, inaongoza kwa alama sita vilevile vile kundi cha panama wako katika nafasi ya kwanza timu za afrika ni mbili katika kundi hilo ambapo kuna moroco ambayo ina alama tatu, wakati tatu wakatiipenda ni wa mwisho wakiwa na alama mbili tu baada ya mechi mbili kuchezwa matarajio mengine ikiwa ni kwamba huenda wakafuzu katika mechi hizo za kuendelea mbele ukielekea katika taarifa zi za michezo milan imetoa heshima kwa miliki wao zamani asiyesahulika slbesc kufuatia kifo chake akiwa na umri wa miaka86 siku ya jumatatu jumatatubs alinunua klabu ya mji wake 6 na kugeuza timu hiyo yenye matatizo kuwa moja ya klabu zilizofanikiwa kat- zaidi katika soka chini ya uongozi wake milan ilishinda vikombe vitano vya europa pamoja na mataji manane ya ligi ya italia mnamo 217 aliuza klabu hiyo kwa wawezekezaji wa china kwa uro milioni 740 namtukitazama hali livo katika masoko tuanzie katika dola ya australia ambayo ina thamani na senti 67b za marekani wakati dola moja ya australia ina thamani ya faranga za burundi elum9 na 16 wakati dola moja ya australia ina thamani ya faranga 597 na set6 za kongo Nadula moja Australia na na dola adoaoana thamaniya faranga zaana9zukitazama haliliokatia utabiriwa hali ya hewa tukianzia mjini ambapo ni ambapoi ukiambpo i8 kembra ni 807 dawin 315 hobart 106 wakati peth ni 176 melbourn 12 na sydney ni pale ni 16.4 kufikia ponemesha tarifa habari ya kutoka studio zetu za sbs abakia nasi kwa makala mengine maana maanakujia kutoka studio zetu za sbs radio endashiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook