Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo po ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS ukiwa na migode Migirano. Tualetea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anani ambao ni sbs.com.au mkoa juu swahili. Hapo mengi mbao tumeandalia, lakini kwa sasa tuingia moja kwa moja katika muktasari wa habari, ambapo tutaletea mengi zaidi kuhusu yaliyojiri wiki hii pamoja na katika taarifa zingine za habari. Katika mktasari wa habari, waziri mkuu Anthony Albanese ahamasisha Australia ichukue fursa ya kuwa nguvu kubwa ya utoaji wa nishati ya kijani katika kanda na kuweza kuboresha uhusiano wa kibiashara na mataifa jirani. Mswada wa nyumba waendelea kuwa mwiba katika bunge na Seneti, ambapo chama cha Greens kimesema kwamba hakitaunga mkono pendekezo mamageuzi ambayo amefanyiwa na serikali ya shirikisho iwapo matakwa yake mawili muhimu hayatofanyiwa kazi. Barani Afrika, kule ambapo mambo yako hivi, Rais Ruto uh, wa Kenya ameahidi kuandaa mkutano na majenerali wa Sudan wanaohasimiana na watu 41 wawawa katika shambulizi da, da, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na taifa la Eritrea limejiunga tena na jumuiya ya Afrika Mashariki. Na katika michezo, mechi na mbivu za bainika katika viwanja vya vi michezo, hususan vijana wa Australia Olyroos walipoingia dimbani dhidi ya Mexico, na Yanga bingwa kwa mara nyingine baada ya kuchukua kombe la Azam. Wasikia idhaa kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS Radio. Waziri Mkuu Anthony Albanese amesema kwamba Australia inastahili chukua fursa ya kuwa kiongozi wa nishati mbadala. Bwana Albanese alizungumza katika kongamano la taifa la kamati ya uchumi na maendeleo ya Australia almaarufu SEDA mjini Canberra. Hotuba yake ililenga fursa ya Australia kuibuka kama nguvu kubwa duniani inapokuja suala la suluhu la nishati ya kibichi na kwa mgogoro wa mazingira. Waziri mkuu amesema kwamba mpito wa nishati ni fursa kwa ukuaji muhimu wa uchumi ambao Australia hawastahili kosa. Huyu hapa na maelezo zaidi. Renewable energy helps the environment, it means lower bills for households and lower input costs for business Defining... Anasema nishati mbadala inasaidia mazingira, ina maana bili ndogo kwa nyumba na gharama za chini kwa biashara. Inatoa pia fursa muhimu kwa ukuaji wa uchumi, fursa kwa Australia kuwa nguvu kubwa ya nishati mbadala, kutoa dhamana kwa usalama wetu wa nishati, kutokuza uhuru wetu wa kiuchumi, na itatupa fursa ya kutoa nishati ya kijani kwa uchumi za kanda yetu na kuimarisha ushiriki wetu wa kibiashara, alisisitiza Bwana Albanese. Tukilekea moja kwa moja katika taarifa zingine hapa nchini, ambapo chama cha The Greens kimekataa makubaliano ya chama cha Leba kwa mfuko wa nyumba wenye thamani ya dola bilioni kumi, wakati muda tata unakaribia kwa sera muhimu ya uchaguzi ya serikali ya shirikisho. Wakati chama cha mseto kimekataa kupigia sera hiyo kura, serikali ya Albanizi inategemea msaada wa wabunge huru na vyama vidogo. Katika barua kwa maseneta wa vyama vidogo, waziri wa nyumba Julie Collins amesema kwamba serikali itafanya mageuzi kadhaa kwa mswada huo yatakayojumuisha kuondoa kikomo cha dola milioni mia tano kwa kiwango cha mapato yatakayogawanywa kwa nyumba. Hata hivyo, chama cha The Greens kimekataa toleo la serikali kwa sababu hali kushughulikia matakwa mawili muhimu ya chama hicho ya kuongeza uwekezaji kwa nyumba za jamii na za bei nafuu pamoja na kutekeleza kusitishwa kwa ongezeko ya kodi kote nchini. Msemaji wa masuala ya nyumba katika chama cha The Greens, Max Chandler Mather, amesema chama chake kimefanya kiwezavyo kushauriana kuhusu mswada huo ambao anaamini utaweka janga la nyumba katika hali mbaya zaidi. Huyu hapa na maelezo zaidi. Anasema chama cha Greens, Greens kimeanza kwa mapendekezo la kufanya matumizi ya dola bilioni tano kwa mwaka kwa nyumba za umma na za bei nafuu na kuweka dola bilioni moja nukta sita mezani kuratibu kusitishwa kuongezeka kwa kodi kitaifa. Kisha tulipunguza toleo hilo mara mbili kutoa dola bilioni mbili nukta tano kwa mwaka na kwa yote hayo yatafanyiwa katika maswala mazima ya nyumba za umma na nyumba za, uwezekano, za upatikanaji kwa bei nafuu, pamoja na dola bilioni moja kwa mwaka kwa kukamisha makusitisha ongezeko ya kodi. Tumeinama ya kutosha na tumefanya kiatavyo kuweza kufikia makubaliano kwa mswada huu wa nyumba, lakini hatuoni chote kiendelea wakati mgogoro huu unaendelea kuwa mbaya zaidi na leba unakata kutingika kwa hoja hii. Katika taarifa zingine ni pamoja na mashtaka ma kadhaa ambayo amefunguliwa kwa dereva wa gari aliyesababisha ajali kubwa zaidi ambayo imesemekana kwamba ni moja ajali mbaya zaidi katika historia ya Australia, basi ambapo watu kumi ambao walikuwa ni wageni katika harusi waliuawa na madazeni kadhaa kujeruhiwa. Bread button kwa sasa amefunguliwa mashtaka kumi ya kuendesha gari kiholela pamoja na kusababisha kifo katika kanda la Hunter, jimboni New South Wales, baada ya basi ilipogonga ilipofanya ajali katika mazingira ambayo yalikuwa si mazuri mapema Jumapili. Watu tisa kati ya abiria thelathini na tano waliokuwa katika basi hilo walifariki papo hapo na mwingine wa kumi alifariki muda mfupi baada ya kufikishwa hospitalini. Mtu mwenye miaka hamsini na nane naye ambaye ndio dereva huyo alifunguliwa mashtaka na kupewa dhamana mapema hii leo na hakimu ambaye anasema kwamba anahitaji, amepewa dhamana hiyo kwa sababu anahitaji kuendelea kusaidia jamii yake yenye watoto wawili wachanga. Mwanasheria wake Chris O'Brien alieleza waandishi wa habari yafuatayo katika mazungumzo ambayo alifanya punde baada ya kesi kusikizwa mwandishi wa habari alimuuliza, je, umezungumza na mteja wako? mwanasheria wa Brian akasema ndio, nimezungumza naye na yuko na furaha kurejea nyumbani. Nikamuuliza ana akoje, anasikiaje? nakasema kwamba yuko sawa leo, lakini chini ya mazingira haya anafanya awezavyo, ama anajimudu awezavyo. Katika taarifa zingine kijimbo ni kwamba ripoti mpya kuhusu wagonjwa wenye wanapata matibabu ya afya ya akili wanasema kwamba haki zao za kibinadamu zilikiukwa chini ya sheria ama mfumo wa afya wa Victoria, na ambao pia wanaodaiwa wanahitaji kupewa ukombo wa msamaha na kupewa fidia kutoka kwa serikali ya jimbo. Baadhi ya wagonjwa wenye wanapata matibabu ya afya ya akili wametoa shutuma kwamba wame wamefanyiwa matendo ambayo ni kinyama na matendo mengine ambayo yanaongeza hali yao kuwa mbaya zaidi, pamoja na matibabu ya lazima ambayo yanafanywa katika hali ya kutengwa na kufungwa, pamoja na matibabu mengine ambayo bila shaka yamepoteza hali katika wengine, wakipoteza tafahamu wakati wa matibabu yao. Kutoka katika taarifa hizo, tuelekea moja kwa moja katika taarifa za kimataifa, tukianzia katika ukanda wa Afrika Mashariki ambapo Uh, Rais William Ruto wa Kenya amesema kwamba yuko tayari kuandaa mkutano na majenerali wa Sudani wanaohasimiana. Mapigano yameendelea ya katika nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa Afrika tangu katikati ya mwezi Aprili, wakati mkuu wa jeshi la Sudan Abdel Fattah al-Burhan na naibu wake wa zamani Mohamed Hamdan Dagalo ambaye anaongoza kikosi cha wanamgambo wa Rapid Support Services waliposhambuliana hata hivyo rais wa Kenya Ruto ameapa Jumatatu kuandaa mkutano wa ana kwa ana kati ya majenerali wanaohasimiana nchini Sudan ili kumaliza mzozo unaolikumba taifa hilo baada ya makubaliano kadhaa ya kusitisha mapigano kushindwa kufanyika. Ofisi ya rais wa Kenya imesema, mapigano yameendelea katika nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa Afrika tangu katikati ya mwezi Aprili wakati mkuu wa jeshi hilo uh, alikuwa akishambulia na, na mwenzake na makubaliano kadhaa ya kusitisha mapigano hayo yalikuwa yamefikiwa na kuvunjika, huku wapatanishi wa, wa Marekani na Saudi Arabia wakionya Jumamosi kwamba huenda wakavunja juhudi za upatanishi ikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano ya saa 24 hayataheshimiwa. Kutoka hapo tulekee moja kwa moja hadi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo wanamgambo wenye silaha wa kundi la, la Kodeco wameshambulia kambi ya wakimbizi katika jimbo la Ituri na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 40 mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa hizo zimetolewa leo na Richard Deda afisa tawala wa huko Bahema Bajere eneo la Jugu. Mwakilishi wa mashirika ya kiraia Desire Maledra amesema kwamba wanamgambo hao walianza kufyatua risasi na watu wengi waliteketea kwa moto katika nyumba zao huku wengine wakiuawa kwa mapanga. Mkoa wa Ituri umekuwa ukikabiliwa na vitendo vya ghasia na mauaji. Kodeko au ushirika kwa ajili ya maendeleo ya Kongo ni kundi linalodai kulinda jamii ya Lendu dhidi ya jamii ya Wahema na pia dhidi ya jeshi la Congo. Kutoka huko tuelekea moja kwa moja hadi Eritrea, ambapo Eritrea ilianza tena shughuli zake katika IGAD na kuchukua kiti chake katika mkutano ulioandaliwa na Jumuia ya Mataifa saba nchini Jibuti siku ya Jumatatu. Meskel alisema kwenye mtandao wa Twitter, Eritrea imejiunga tena na Jamhuri ya Afrika Mashariki IGAD karibu miaka kumi na sita baada ya taifa hilo lililojitenga kisiasa kujiondoa kutoka kwa chombo hicho. Waziri wa habari wa Eritrea Yemane Meskel alisema Jumatatu, alisema pia kwamba nchi hiyo iko tayari kufanya kazi kuelekea amani, utulivu na ushirikiano wa kikanda. Nchi hiyo pia ya kimla ilisitisha wanachama wake wa IGAD mwaka elfu mbili na saba kufuatia msururu wa kutoelewana, ikiwa ni pamoja na uamuzi wa umoja huo kuitaka Kenya kusimamia utatuzi wa mzozo wa mpaka kati ya Eritrea na Ethiopia. Hata hivyo, Eritrea ilijitenga na Ethiopia mwaka 1993 na, na, na kupigana vita vya mpakani vya miaka miwili na jirani wake ambavyo vilitia sumu mahusiano, pamoja na makubaliano ya amani mwaka 2018. Mwaka kufuatia ushirikiano wa Addis Ababa, wanajeshi wa Eritrea waliunga mkono vikosi vya Ethiopia wakati wa vita vya serikali kuu dhidi ya Tigray People's Liberation Front TPLF na umekuwa wakishtumu na Marekani na makundi ya haki za binadamu kwa baadhi ya vitendo vya ukatili mbaya zaidi vya vita. Waendelea <muchos> kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia kwa sasa tutazotazama kile ambacho kimejiri a uh, katika mechi ambazo zimekuwa zikichezwa kule ki Ufaransa pamoja na mengine mengi zaidi ambayo yamejiri kwa sasa. Lakini tukianzia hapa nyumbani katika mchezo wa State of Origin ambao huwa unajumuisha unakutanisha timu za vijana kutoka New South Wales na Queensland kwa upande wa wanaume na wanawake, na Queensland nasema kwamba wamefanya ma mageuzi. New South Wales wamefanya mageuzi matano katika kikosi ambacho kitamenyana wiki ijayo tarehe 21 Juni, katika mechi ya pili ya State of Origin jijini Brisbane, Queensland. Mchezaji wa Parramatta halfback, Mitchell Moses ataingia katika nafasi ya Nathan Cleary ambaye amejeruhiwa, wakati mchezaji wa sasini Damien Cook na anarejea katika kikosi hicho baada ya kuchukua nafasi ya Api Kosirao ambaye amepata jeraha vilevile, na nyota wa Wests Tigers Stefano Oitekamanu naye pia anachukua nafasi ya Tevita Pangai ambaye atakuwa katika dana jeraha, wakati mchezaji wa North Queensland Reece Robson amechukua nafasi ya Nicho Hines katika mchezo huo. Latra micho naye pia anarejea katika kikosi hicho baada ya kuwa katika nje kwa sababu ya jeraha, na Stephen Christian atachukua katika nafasi ya kiungo katika mchezo huo, katika ligi ya Maurice Revello ambayo inaendelea kwa sasa kule Ufaransa. Kwa sasa Australia, vijana wa Australia ambao na chini ya miaka ishirini na tatu wameongoza ligi yao wakiwa na alama saba, wakifuatwa kwa karibu na Mexico wenye alama sita. Hii ni baada ya Australia kuwa chara za Mexico mbili sufuri katika mechi yao. Katar ambao walikuwa ni timu nyingine katika kundi hilo wamekuwa mwisho wakiwa na alama mbili. Katika kundi B Australia wanaongoza kwa alama saba, wakati kundi A Ufaransa inaongoza kwa alama sita vilevile, kundi cha Panama wako katika nafasi ya kwanza. Timu za Afrika ni mbili katika kundi hilo, ambapo kuna Morocco ambayo ina alama tatu, wakati Ivory Coast ama kipenda ni wa mwisho wakiwa na alama mbili tu baada ya mechi mbili kuchezwa. Matarajio mengine ikiwa ni kwamba huenda wakafuzu katika mechi hizo za kuendelea mbele. Tukielekea katika taarifa zingine ya michezo, AC Milan imetoa heshima kwa mmiliki wao zamani asiyesahulika Silvio Berlusconi kufuatia kifo chake akiwa na umri wa miaka 86 siku ya Jumatatu. Berlusconi alinunua klabu ya mji wake mwaka 1986 na kugeuza timu hiyo yenye matatizo kuwa moja ya klabu zilizofanikiwa kat zaidi katika soka. Chini ya uongozi wake, Milan ilishinda vikombe vitano vya Europa pamoja na mataji manane ya ligi ya Italia. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na saba aliuza klabu hiyo kwa wawekezaji wa China kwa yuro milioni mia saba na arobaini. Tukitazama hali ilivyo katika masoko tuanzie katika dola ya Australia ambayo ina thamani na senti sitini na saba za Marekani. Wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga za Burundi elfu moja mia tisa na kumi na sita, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga elfu moja mia tano tisini na saba na senti sita za Kongo na dola moja Australia na thamani ya faranga 770 za Rwanda, na dola moja Australia wakati opia na thamani ya shilingi 2521 za Uganda, wakati dola moja Australia na thamani ya shilingi 94 na senti 49 za Kenya, na dola moja Australia na thamani ya shilingi 1611 za Tanzania. Tukitazama hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tukianzia mjini Adelaide ambapo nyuzi joto pale ni 13.1, tukielekea Brisbane ambapo ni 18.4, Canberra ni 8.7, Darwin 31.5, Hobart 10.6, wakati Perth ni 17.6, Melbourne 12, na Sydney nyuzi joto pale ni 16.4. Kufikia ponemocho taarifa habari ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Bakia nasi kwa makala mengine, maana kujia kutoka studio zetu za SBS Radio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.