unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kuanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wa zamani pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, huko na migode migerano katika studio za SBS na mtandaoni, ambao ni sbs.com.au mkwawa juu Swahili. Hivi sasa ni saa 12 dakika ni moja kwa masaa mashariki ya Australia, vilevile vile, ni saa 5 dakika moja kwa masaa ya Afrika mashariki kule Nairobi, Uganda na hata Tanzania, ilhali ni saa 4 dakika moja kwa masaa ya Afrika ya kati Kongo, Rwanda na Burundi zikijumuishwa katika hesabu hizo. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuanzie kwa muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari jioni hii ya leo, kutoka studio zetu za SBS, hatimaye hatimaye, serikali ya magharibi Australia pata kiongozi mpya ambaye ameahidi kuingia madarakani kwa nishati kubwa, pamoja na ari ya kuweza kutoa huduma kwa moyo wake wote, pamoja na timu yake mpya ya baraza la mawaziri atakaowatambulisha hapo kesho na watakaokula kiapo siku ya Alhamis katika hafla maalum. Vilevile vile katika masuala ya fedha na kiuchumi nchini, mikanda itakazwa baada ya benki ya hifadhi kuongeza kiwango cha riba tena, na hali ambayo imezua vuta ni kuvute kati ya upinzani na serikali. Na je, wewe kama mtu binafsi itakuhusu vipi, haswa iwapo una mkopo wa kulipa nyumba? Na vilevile vile kampuni ya za usafiri wa anga ama kampuni za ndege ukipenda zawekwa kwenye tahadhari, wakati anasema kwamba zinatumia ubabe wao kuweza kunyima fursa kampuni ndogo ndogo ambazo zingeweza kusaidia katika harakati ha za kuregeza usafiri na gharama za usafiri barani Afrika. Vuta ni kuvute zaendelea katika bunge la Kenya kupitia mswada wa fedha ambao serikali imesema kwamba wabunge watakaopiga kura ya alama kupinga mswada huo kupitishwa watapata cha mtema kuni. vilevile vile, Rwanda yaiomba Malawi kusaidia kuwakamata wahusika wa mauaji ya kimbari ambao walishiriki huko. Na katika michezo, Al Ahly yatinga mguu mmoja kuweza kunyakua kombe la klabu bingwa barani Afrika kwa vilabu baada ya kuacharaza Wydad Casablanca. Na Yanga, Yanga, Yanga Afrika yashinda mechi lakini yapoteza ubingwa wa shirikisho barani Afrika yote, katika dimba la michezo. Wasikiza idhaa Kiswahili ya SBS, na hii hapa ni taarifa kamili, habari ikisomwa na Migode Migerano. Serikali ya Leba ya magharibi ya Australia imekutana kupendekeza rasmi Roger Cook kama kiongozi mpya wa jimbo hilo. Bwana Cook amechukua nafasi ya Mak Magawa na lie staafu wiki jana, akisema kwamba alikuwa amechoka na hakutaka endelea katika wadhifa huo. Rita Safioti amependekezwa rasmi kuwa naibu kiongozi wa wa, wakati mbunge wa Balkata David Michael na mbunge wa Kimberly Davina Dana wataingia katika baraza la mawaziri. Alipozungumza kama kiongozi mpya wa wa Roger Cook alisema ana timu imara inayoungana na, ameapa kwa serikali yake itakuwa shati na nishati mpya na malengo kwa niaba ya watu wa wa. Huyo hapa na maelezo zaidi Anasema tutaendelea kuhakikisha kuwa watu wa WA wanaungwa na serikali imara ambayo inaendelea kukuza ajira, kulinda jamii zetu ambazo ziko katika mazingira magumu, na kuhakikisha kuwa WA inaendelea kukabiliana na changamoto kuhama kwa nishati na mabadiliko ya uchumi wetu ni wakati mzuri kwa historia ya jim, eh, jimbo letu na nimenyenyekea na kupata heshima kubwa kwa fursa ya kuhudumu kama kiongozi wa jimbo hili, alisema katika hotuba yake. Bwana Cook ameongezea kwamba atatangaza baraza lake la mawaziri kamili kesho Jumatano na sherehe kamili ya viapo itafanywa Alhamis jimboni ama jijini Perth. Katika taarifa za viwango vya riba ambapo Benki ya Hifadhi imeongeza imeongeza kiwango cha riba kwa robo robo asilimia, kimaanisha kwamba ni nne nukta moja, ambapo ni nyongeza nyingine katika mwezi ambapo imesem so kwamba mfumuko wa bei umepita kikomo na makilele ukipenda hali ambapo amesema kwamba imekuwa juu zaidi kwa asilimia saba. Gavana wa benki ya hifadhi Philip Lo amesema kwa kwamba kuongeza viwango vya riba vitatoa imani zaidi pamoja kuwa mfumuko wa bei utarejea, lakini na malengo pia yatakuwa ni wakati mwafaka wa kuweza kukabiliana nayo, na nyongeza na hiyo ni ya kumi na mbili tangu Mei mwaka jana. Na jim chama amekiri kwamba uchungu pamoja na hali ambapo nyongeza inaofanywa mara kwa mara itakuwa na madhara makubwa na ugumu kwa jamii na familia kawaida za wafanyakazi kazi huyapo, na maelezo zaidi, this will make life much harder for people with a mortgage. Uh, the Reserve Bank takes these decisions independently, and as you know, anasema hili litafanya maisha magumu zaidi kwa watu wenye mikopo no, ya nyumba. Benki ya hifadhi huchukua maamuzi haya kwa uhuru, na kama unavyojua, huwa anafanya niwezavyo kutowakosoa. Natarajia kutakuwa Waaustralia wengi ambao watapata ugumu kupitia uamuzi huu kuelewa na ugumu muundu, kumudu vilevile vile. Wakati huo kiongo, msemaji wa masuala ya upinzani katika hazina Engestel, amesema kwamba Waaustralia wanalipa gharama kubwa sana kwa usimamizi wa serikali hii kwa swala zima la uchumi. Na now for a typical Australian family, uh, with a mortgage, this will mean, anasema sasa familia ya kawaida ya Australia yenye mkopo wa nyumba hii itakuwa na maana ya malipo ya ziada ya dola 1850 kila mwezi. Tangu nyongeza hizi zimekuwa zikija, dola 2222 zimekuwa ni kila mwaka. Kuna piga kuna pigo kubwa sana kwa bajeti ya kawaida ya familia ya Australia, na kwa masikitiko tumesikia kutoka benki ya hifadhi kuwa huenda kuna machungu mengine ambayo yako huko mbele, alis, alionya bwana enga Stela. Hata hivyo Benki ya hifadhi maarufu RBA imedokeza kuwa huenda pakawa na kiwango kingine cha nyongeza hapo mbele, kisema so kwamba bado inaendelea kuwa imara, kuesha kwamba inarejesha mfumuko wa bei katika malengo yanayofaa na yale ambayo yanastahili katika taifa hili. Katika taarifa zingine, mchunguzi wa ushindani nchini Australia amesema kwamba uhaba wa ushindani katika sekta ya usafiri wa ndege unasababisha viwango vya juu vya nauli za ndege pamoja na huduma duni. Tume ya ushindani na watumiaji wa Australia, ACCC, imesema zaidi ya asilimia tisini ya abiria wa ndani ya usafiri kwa ndege wakitumia ndege za Virgin au kundi la Qantas. Jina Cas Gotleb kutoka Etipoc amesema kwamba sekta ya kibiashara ya usafiri wa ndege bado inahusu kampuni mbili, hali ambayo si nzuri kwa watumiaji. Ametoa wito kwa kampuni ndogo za ndege zipewe nafasi bora za kuondoka na kutua, na uingiliaji kati wa serikali kuanzisha mwamuzi huru wa migogoro wakabiliana na malalamishi ya wateja. Anasema for... hilo huwa inatoa uwajibikaji mkubwa zaidi kwa kampuni zote za ndege na uwezo mkubwa kwao kuwa na motisha ya kuboresha huduma zao binafsi, ambazo pia zitaweka ushindani kwa huduma zao, alisisitiza. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika taarifa ambazo tumeandalia. Tuanzie kule nchini Rwanda ambapo serikali ya Rwanda imeiomba Malawi kusaidia kuwakamata wahusika wa, wa mauaji ya kimbari. Wakati huo serikali ya Malawi ilisema Jumatatu kwamba Rwanda imeiomba kuwasaidia kuwakamata watoro 55 wanaosakwa kuhusiana na mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 wanaoaminika kujificha nchini humo. Waziri wa mambo ya ndani wa usalama wa Malawi Ken Zihale Ngoma alisema kwamba Kigali iliwasilisha ombi rasmi la kutaka kusaidiwa kuwasaka washukiwa wababe wa vita. Katika nukuu yake ni kwamba serikali ya Rwanda imeomba msaada kutoka serikali ya Malawi katika kuwatambua washukiwa hamsini na tano ambao kwa sasa wamefiki, wamejificha nchini Malawi. Watu hawa wanajulikana kama wababe wa vita, Ngoma aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari uliofanyika katika mji mkuu wa Lilongwe. Washukiwa wanaodaiwa kujificha nchini Malawi wanasakwa kuhusiana na vifo vya zaidi ya watu elfu mbili vilivyotokea katika baadhi ya makanisa, alisema Ngoma bila kutoa maelezo zaidi. Ombi la Rwanda limetolewa wiki kadhaa baada ya kukamatwa kwa Fulgens Kaishema huko Afrika Kusini, baada ya kuwa mafichoni kwa zaidi ya miongo miwili. Kaishema ni miongoni mwa watoro wanne waliokuwa wakitafutwa na wachunguzi wa Umoja wa Mataifa kutokana na kuhusika kwao katika mauaji ya halaiki. Kaishema ambaye alitumia majina mengi ya bandia na nyaraka za uongo anadhaniwa amekuwa akisafiri na paspoti ya Malawi. Chanzo cha habari hii ni shirika la habari la AFP. Kutoka huko, tuelekea moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo licha ya zaidi ya mashirika 74 kati ya 84 yaliyotakiwa ataki kutoa maoni mbele ya kamati ya bunge ya fedha na bajeti kuhusu mswada wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu na 24 kupinga baadhi ya mapendekezo ya kuongeza kodi za tozo zinazopendekezwa na mswada huo, serikali ya Rais William Ruto inashikilia kuwa lazima mswada huo upitishwe. Rais hajakuwa tu akiwa rai wa bunge kuupitisha mswada huo, ameonya kuwa atakuwa akingoja kwa hamu kuwaona wabunge watakaoukataa mswada huo usipitishwe, siku ya Alhamis. Katika nukuu ya kauli yake ni kwamba kila mjumbe ajulikane amepiga kura wapi. Mimi na ngoja mbunge anayepinga mswada huo unaolenga kuwapa vijana kazi, na wangoja kupiga kura dhidi ya mswada huo unaolenga kuleta ajira, mwisho wa nukuu. Rais Ruto alisema hapo mwishoni mwa wiki katika uh, hafla kilichoonekana ni kama hatua inayolenga kuwashinikiza wabunge kupitisha mswada huo licha ya pingamizi kutoka kwa wadau mbalimbali mbali. naibu wake Rigathi Gachagua naye hajasita na hajaficha haja maneno yake, wala kupepesa macho, na ametishia kuwa wabunge wanaopinga mswada huo wasiitishe fedha za kujenga barabara katika maeneo yao. Kutoka hapo, tuelekee moja kwa moja hadi kule Senegal, ambapo mwalimu uh, ambaye mwalimu wa madrasa huko Senegal anashukua kuwa baka watoto amekamatwa. Mwalimu huyo uh, anatuhumiwa kuwa baka wanafunzi saba na wa kike katika madarasa yake kwenye mji mtakatifu wa Touba uliopo katikati mwa Senegal afisa wa polisi wa mji huo amesema kano na taarifa hizo nchini Senegal. Hali ni si hali ambapo hakukaliki kupitia maandamano, baada ya Sonko, ambaye ni kiongozi wa upinzani, ambaye anadhaniwa kuwa ni mpinzani mkuu wa serikali katika uchaguzi ujao, amehukumiwa kifungo cha miaka mbili gerezani, hali ambayo imezua vurugu pamoja na maandamano makubwa katika taifa hilo la Afrika Magharibi wengi wakisema kwamba shinikizo dhidi yake wala kesi dhidi yake ilikuwa na misingi ya kisiasa ambayo inapingwa. Hata hivyo, serikali ya Senegal inasema kwamba hakuna chochote kama hicho, wala imekanusha madai hayo ikisema kwamba alifunguliwa mashtaka kwa mujibu wa sheria za taifa hilo. Hapo tuelekee moja kwa moja katika taarifa za michezo, tukianzia katika mchezo wa raga ambapo mchezaji wa New South Wales Tom Troboyevich kwa sasa ana uwezekano mkubwa wa kuweza kucheza katika State of Origin ya pili, mechi ya pili ya marudiano ambapo aliweza kuingia katika na kuweza kuweka shinikizo dhidi ya sheria za wachezaji ambao wanapoteza fahamu katika mechi. Anasema kwamba licha ya kuweza kuwa ligongwa wiki iliyopita na kupoteza fahamu kwa sekunde chache, hiyo hali haiwezi kumzuia ya kucheza, na bado uchunguzi unaendelea kufuatiliwa kupitia madaktari pamoja na watawala wa mchezo huo wa NRL. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika soka ambapo mwalimu wa taifa wa soka ruza Graham Arnold ameweza kupongeza uteuzi wa Ange Postecoglou kama mwalimu mpya wa Tottenham Hotspurs, hata kama bado haijathibitishwa, lakini Postecoglou ambaye amejitolea tuzo ama vikombe vitatu mfululizo msimu huu akiweza kuongoza timu ya Celtic na kuweza kuwapa nafasi katika historia, imeripotiwa kwamba huenda yeye ndiye atakuwa mwalimu mpya wa Tottenham Hotspurs katika ligi kuu ya Uingereza. Wakati huo, Arnold alikuwa na kusema kuhusu Mwaustralia mwenza ambaye pia ni mwalimu We've got some good, great young coaches in, anasema tuna walimu wengine wazuri katika A-League. Kevin As uh, Musket anafanya kazi nzuri, ni mmoja wao. Pia kuna wengine ambao wako ng'ambo wanaofanya kazi nzuri vilevile. Anje ni kiongozi ambaye anafungua njia kwa wengine, kwa hiyo tunataji mtu ambaye utaweza kufungua macho ya dunia kusema kwa kwamba kule Australia kuna walimu wazuri pia na si wabaya sana na Anja anafanya vilevile na anafanya vile anavyowezekana katika kikosi kingine cha taifa ambacho kimechaguliwa na, na Graham Arnold ni pamoja na vijana Alessandro Shirkati kutoka timu ya Melbourne City pamoja na Tom Glover ambao wote wawili wameingia katika timu ya taifa ya Socaros pamoja na vijana Denis general na yani Stenses ambaye wote wameingizwa katika kikosi cha taifa. Wakati huo vijana Granal pamoja na mkubwa wake Alucol wa katika timu ya vijana wa chini ya miaka ishirini ambao watacheza katika kombe kule Ufaransa watakaposhiriki. Katika taarifa zingine za michezo ni pamoja na kuhusu ushindi wa mabao mbili kwa moja dhidi ya alhali, dhidi ya Wydad Kasablanca pamoja na Yanga kupata ushindi wa goli moja kwa sufuri dhidi ya USM Alger kule Algeria, lakini bahati mbaya magoli ugenini yaliohukumu Yanga na kupoteza ushindi wala kombe la shirikisho. katika utabiri wa hewa lakini tuanze kwanza kwa fedha, ambapo dola moja Australia ina thamani ya senti 66 za Marekani. Dola moja Australia ikiwa na thamani ya faranga 1884 za Burundi, na dola moja Australia ina thamani ya faranga 1552 na senti 40 za Kongo, wakati dola moja Australia ina thamani ya faranga 755 za Rwanda, na dola moja Australia ina thamani ya shilingi 2098 za Uganda. Dola moja Australia ikiwa na thamani ya shilingi 92 na senti 73 za Kenya na dola moja tuna thamani ya shilingi 1580 na senti 83 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa jijini Adelaide, nyuzi joto pale ni 28, wakati Brisbane ni 19, Canberra 11.8, Darwin 20.2, Hobart zikiwa ni 9.9, wakati Perth ni 9.3, Melbourne 15.4 na Sydney nyuzi joto pale ni 16.2 kubakia nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.