unasikiliza ya kiswahili ya sbs jambo teno popote ulipona karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya bsuko na migode migerano tukakuleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni nambao niu mkoa juu swahili kwa sasa tuzungumze moja ya hoja ambayo imezua gumzo katika jamii na kimataifa na hoja hiyo ni mswada wa kuharamisha ushoga nchini uganda ambapo moja ya adhabu ni kifo al atakaopatwa na hatia hiyo ugana amepitisha sheria kali dhidi ya kundi la watu wanaojitambua kama lbt hatua ambayo imevutia ukosoaji mkali kutoka mataifa ya magharibi pamoja na wanaharakati barani afrika sheria hiyo inajumuisha adhabu ya kifo kwa kile ambacho sheria hiyo mpya inaita ushoga uliokithiri sheria hiyo pia imezua wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa, kwa vurugu ubaguzi na ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya jamii ambayo imetengwa zaidi ya lgbtiq nchini uganda na katika kanda zima sheria hiyo mpya imetoa hukumu ya kifo kwa ushoga uliokithiri na kwa wa magonjwa yanayosababisha kifo kama ukimwi kupitia kujamiana kwa watu wa jinsia sawia sheria hiyo pia inatoa hukumu ya kifungo gerezani cha miaka ishirini kwa kukuza ushoga ifuatayo ni sauti ya spika wa bunge ya uganda anita amon alipowasilisha mswada huo kupigiwa kura sasa naweka swali sasa vile tuna idadi ya kutosha nauliza swali kuhusu mswada wa 23 dhidi ya ushoga ambao umerejeshwa na umeheshimiwa rais usomwe kwa mara tatu na kupitishwa wanaunga mkono wa seme ndiyo na wanaopinga la mswada umepitishwa alisema spika amon assuman vasalirwa ni mwanasiasa nchini uganda yeye ndiye aliyependekeza mswada huo wa mwaka 223 dhidi ya ushoga huyu hapa akifafanua maana ya ushoga uliokithiri Force unapofanya matendo ya kishoga kwa nguvu au kulazimishwa au ushawishi usiofaa basi sheria hii inafafanua hatua hii sexuality. kama ushoga na adhabu yake ni nini adhabu kubwa death. ni kifo kwa hiyo so, unapotenda kosa la ushoga uliokithiri sheria inasema says, unastahili kufa alisema bwana vasaliwa kwa jamii ya lgbtiq nchini uganda ambayo imekabiliana na mashambulizi ya vurugu kwa sasa wanahofia zaidi maisha yao mwaname mmoja ambaye hawezi tambuliwa kwa sababu ya hofu ya kulipizwa kisasi aliwahi pigwa vibaya na majirani wake kadhaa kwa kuwa shoga tutampa jina la pete pete aliachwa na majeraha na kuvunjwa kuanzia kichwani hadi vidole vyake vya miguu amesema kwamba jamii ya lgbtiq plus, sasa italengwa kwa uwazi na nadhani huo ndio msumari wa mwisho katika jeneza kwa sababu tumelengwa kwa muda mrefu kabla hata ya sheria hizo kupitishwa ila kwa sasa ni kama gumzo la mji na sababu imetiwa saini hiyo ina maana watu wataenda gerezani na watu wengine watauawa masafo okwara ni mwanasheria katika tume ya haki za binadam ya mashoga nchini kenya anakubaliana na kauli ya piter huyo hapa na maelezo zaidi This bill has Uh, mswada huu umeruhusu vurugu dhidi ya uh, waganda wa jamii ya cool lgbtq imeruhusu ubaguzi na imeruhusu ukiukwaji mbaya wa haki za binadam dhidi ya waganda ambao ni lgbtiq, lgbtiq, lgbtiq, plus. lgbtiq plus. itawezesha vitisho uhalalishaji zaidi so wa ukiukwaji wa haki za binadamu kwa jamii ambayo imetengwa tayari cristin rumu ni mwanaharakati mkuu wa shirika la amnesty international alipozungumzia hoja hii alisema kwamba sherea hiyo dhidi ya jamii ya lgbtq itakuwa na athari kote barani afrika tumeona kuwa um, uh, jinsi nchi nyingi uh, zinavyowasilisha uh, miswada hii sheree hizi za hukindivyo jamii za walgbtiq zitakavyoathiriwasheree hizo pia zina athiri jinsi, so uh, jinsi wana uh, uh, na nci zigine zinavyofuata nyayo kwa hiyo uh, mswada huu uh, unapotiwa uh, uh, saini na rais museveni uh, una uh, madhara halisi kwa watu binafsi katika jamii lgbtq si tu nchini uganda ila katika kanda zima ni kama bwana rumu yuko sahihi kutoka ghana mwenyekiti wa advocates for christ adam sanemu amefurahia sheria hiyo na anatumai kuona hatua kama hiyo nchini mwake kama anavyoelezea hapa uh, tuna furaha uganda, uganda imefungua njia hatujjui vipengele uh, so vyote vya sheria yao learning, hiyo ni sehemu ya kujifunza tutakayotazama kwa sababu kuna wasiwasi wakati mwingine kuwa sheria hizi zinaweza kuwa kali sana au hauzichukui umbo unaowaruhusu watu binafsi katika nafasi hiyo kupata msaada kama wanauhitaji kwa hiyo wasiwasi huo si mpana sana ila tuna furaha kujua wameweza ipitisha wakati huo huo wanasheria za haki za binadamu na wanaharakati nchini uganda wamejumuika kufungua pingamizi dhidi ya sheria hiyo adrian juko ni mwanasheria na mkurugenzi mtendaji wa shirika la human rights awareness and promotion forum amesema kupitisha mswada huo pamoja na kusainiwa kwa sheria hiyo kumegubikwa na maswala ya kiutaratibu sheria hii ina dosari kadhaa ambazo tumemulika katika hoja yetu moja ya dosari kubwa katika sheria hii ilipitishwa bila uwasilishaji wa umma unaostahili kwa hiyo wanapotunga sheria umma lazima ujumuishwe haswa watu inayohusu ila Ina. tuliona na wakati wa vikao vya kamati na wakati mswada huu ulikuwa ukijadiliwa kuwa hakuna hata mtu mmoja kutoka jamii ya wa lgbtq this, alikuwa ndani ya kamati hiyo kuwasilisha maoni yao na hii ni sheria inayowaathiri moja kwa moja shemlomja ni mkaji wa mji wa kampala anaamini kuwa uganda ina matatizo mengine ambayo yanastahili shughulikiwa badala ya sheria dhidi ya mashoga This sheria hii ya mashoga si kitu tunachohitaji right sasa hivi aina ya haki ambazo hatuwezi zungumza kuhusu kama haki ambazo um, wakati haki, to haki to za msingi services, kama haki za binadamu haki um, uh, uh, za kupata elimu na haki za kupata huduma to, ya afya nazijopigania haki kama hizo na sasa tunapoteza haki hiyo nyingine ukosoaji wa kimataifa uliwasili mara moja baada ya sheria hiyo dhidi ya mashoga kupitishwa rais wa marekani joe biden alitoa taarifa iliyotishia vikwazo dhidi ya uganda ambako serikali ya marekani huwekeza takriban dola bilioni 15 kila mwaka jonathan owat ni mkaaji wa kampala anaoofu kuhusu vikwazo dhidi ya nchi yake ambavyo vinaweza wekezwa kwa sababu ya sheria hiyo dhidi ya mashoga hyu hapa na maelezo zaidi vikwazo huathiri uh, kila mtu unaona like kama vikwazo like vinaweza athiri nchi kama uh, urusi basi nani anaweza sema hatutaathirika uh, dunia ni kijiji kikubwa uh, kwa hiyo wakikutenga madhara yake yatakuathiri ila tena unafika wakati ambapo mtu mwingine anaweza shawishi unavyosimamia nchi yako kwa kiwango gani alihoji alex cofie donko ndiye mkiongozi wa shirika la lgbtq rights ghana amesikitika kuona watu wanaadhibiwa kwa jinsi walivyo huyu hapa na maoni yake ukiondoa jinsia yangu bado mimi ni mwafrika kwa hiyo nini kinanifanya nisiwe mwafrika kiasi kwamba lazima me. utunge sheria ya kunitia hatiani unanitia hatiani, hatiani, hatiani kwa nini na kwa kuwa nilivyo ni lini utawekwa hatiani kwa kuwa ulivyo na ni kwa nini nchi yoyote inaseliweka hatiani It's sehemu ya umma yake kwa sababu yjinsia yao nadhani ni unyama ni dhana za zamani za kikoloni na inazuia alikashif bwana donko penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya ss kwenye facebook