Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo potelipo na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS huko na migore migarano tukote makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni anani ambao ni SBS.com.au mkwa juu Swahili. Tukaelekea moja kwa moja katika muktasari wa bada ambao tumeandalia, lakini kabla hiyo tupate kionjo cha yale ambayo ko mbele, tukieletea moja ya mazungumzo ambayo tumefanya na moja wa wanachama jamii waliofungua shirika la kutoa misaada kwa wahamiaji na wakimbizi. Je, nini kilimpa moyo kuweza kufungua shirika hilo na changamoto zake ni gani? Ile ilinipatia nguvu ya kufungula hiyo organization, nile ndioona kama kunakuwa magap kunakuwa maservice zingine ile watu hawasaidie especially sisi wa african tunakuwa na maservice ingine hatuna, na tupate watu wale wanawezi kutusikia mzuri na watu wale wanawezi kutusaidia. Wanduku yetu Isa Kisemba hapo, mkurugenzi mtendaji wa shirika la JFSS Joining Family Support Services hapo akifunguka kuhusu sababu za kufungua shirika hilo na misaada ambayo anatoa, yote ambayo tutasikia baada ya taarifa za habari. Lakini kwa sasa tuingia moja kwa moja katika muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari jioni hii ya leo, serikali ya Victoria asimamisha kazi za mkandarasi mkubwa katika ujenzi wa metro tano na mvutano kati ya vyama vya wafanyakazi wa huduma ya afya na serikali ya New South Wales waongezeka kuhusu uhaba wa hatua kwa kuongeza mishahara iliyoahidiwa kabla ya uchaguzi. na watakaopiga kura ya la katika kura ya maoni ya kuwatambua Waaustralia wa, wa kwanza ndani ya katiba si wabaguzi wa rangi, asistiza waziri mkuu katika kampeni ya kura hiyo. Barani Afrika, Kenya kutia saini mkataba wa biashara na Urusi. Wanajihadi 35 wahukumiwa adhabu ya kifo nchini Libya, wakati umoja mataifa watoa tahadhari ya njaa kule Haiti na Sudan, na sheria ya ushoga Uganda ifutwe haraka, Biden asema. Yote hayo katika makala ambayo tunayoletea muda usio mrefu. Wasikiliza idhaa Kiswahili ya SBS wakiwa na migode migerano, na hii hapa ni taarifa kamili ya habari tukikuletea moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS Radio, tukianzia katika hili la miundombinu Jimboni Victoria ambapo kampuni ya kuwaajiri wafanyakazi imesimamishwa kushiriki katika miradi yote kubwa ya reli baada ya kukumbwa kwa kashfa ya utapeli Jimboni Victoria. Mosol International ambayo hutoa bidhaa kwa mradi wa ujenzi wa Metro tano yenye thamani ya mabilioni ya dola imepigwa marufuku na msimamizi wa mradi huo, Metro Trains, aliyomejiri wakati kampuni hiyo inachunguzwa kwa sababu ya shutuma za kudai hela nyingi za kuliko kawaida za huduma pamoja na shughuli zingine za ulaghai. Katika taarifa iliyotolewa, Metro Trains imesema kuwa wanatarajiwa ama wanatarajia viwango vya juu zaidi vya vigezo kutoka kwa wanaotoa huduma wote na kuwa hawatavumilia matendo ambayo hayaambatani na vigezo hivyo. Kiongozi wa jimbo la Victoria kwa upande wake, Daniel Andrews amesema kwamba serikali ya jimbo hilo huweka wazi matarajio yake kwa wakandarasi wakubwa na wadogo wanaofanya kazi katika miradi mikubwa na uh, uh, those... anasema, naamini tumeweka wazi matarajio yetu kwa wote ambao tuna kandarasi nao na kwa hiyo wote ambao wamewapa wakandarasi pia kuwa daima wataendelea kufuatiliwa kwa wanavyotoa ila kuna mengi ya kufuata. Kazi nyingi hufanywa kwa viwango vya juu, ambako swala linaibuka, basi ni sahihi lifuatiliwe. Katika taarifa zingine, wafanyakazi wanaohudumia wagonjwa katika wakati wa dharura jimboni New South Wales, wauguzi pamoja na wafanyakazi wengine wa huduma za afya wanaongeza hatua zao za kuomba nyongeza kwa mshahara wao baada ya serikali ya Leba kufeli kutimiza ahadi ya kuongeza mishahara hiyo, miezi mbili baada ya kuingia madarakani. Kufuta kikomo cha asilimia tatu kwa nyongeza mshahara wa sekta ya umma ilikuwa moja ahadi kubwa ya kampeni ya chama cha Leba katika uchaguzi wa nyuma, na vyama vya wafanyakazi vimesikitishwa kwa ukosefu wa maendeleo kwa suala hilo. Gerard Hayes ni kiongozi wa chama cha wafanyakazi wa huduma za afya, na amesema kwamba amesikitishwa sana kwa uhaba wa hatua kutoka kwa serikali wakati huu wa ongezeko ya gharama ya maisha. Hata hivyo, kiongozi wa New South Wales, Chris Minns, amesema kwamba yeye na waziri wa viwanda wa na biashara wamezungumza na Bwana Hayes na wanaamini kuwa kutakuwa mafanikio katika mazungumzo yanayoendelea and many with We anasema waziri pamoja nami na tumefanya mazungumzo mengi na Jared pamoja na viongozi wengi wa vyama vya vya wafanyakazi jimboni katika wiki chache zilizopita. Hatutaki maandamano. Sheria haitawasilishwa wiki hii bungeni, ila haihitajiki kama makubaliano yanafikiwa na pande zote, tunaweza ondoa kikomo hicho kupitia sheria tunaweza hakikisha tunawapa wafanyakazi muhimu jimboni nsthw wanachohitaji inapokuwa swala la mshahara na mazingira. Na tena tumefanya maendeleo na nina matumaini tunaweza kuwa na tangazo hivi karibuni. Na waziri mkuu Anthony Albanese amesema kuwa Waaustralia wanaopinga sauti ya Waborijino katika ama ya Waustralia wa kwanza bungeni si wabaguzi wa rangi. Kauli hiyo inafuata shutuma za kiongozi wa upinzani Peter Dutton dhidi ya waziri mkuu kuhusu matamshi ya matusi kuhusu mjadala wa The Voice. Bwana Dutton pia wiki jana alisema kuwa kupiga kura ya ndio kuna athari ya kufanya alichoita kurejesha nchi katika hali ya ubaguzi wa rangi, ila bwana Albanese amesema kwamba kuweka sauti ya waaustralia wa kwanza katika katiba ni fursa ya hatimaye kuwasikiza waaustralia wa hao wa kwanza akizungumza na shirika la habari la 5a Radio, bwana Albanizi amesema kwamba kusikiza jamii hiyo ni sifa nzuri ya uongozi. Uh, anasema kanuni ya chombo kuwa ndani ya katiba ndicho kitu ambacho waustralia wa, wa kwanza wenyewe walijumuika Uluru mnamo mwaka elfu mbili na kumi na na saba katika kongamano la kwanza la waustralia wa kwanza. Kulikuwa zaidi ya idadi wajumbe mia mbili waliochaguliwa na kuteuliwa na jamii zao, walikuja pamoja na kusema kwa sauti moja kuwa hatimaye wanataka tambuliwa ndani ya katiba. Sisi ndio uchumi pekee ulioendelea duniani ambao imekuwa na historia ya kikoloni ambayo haiwatambui watu wake wa kwanza, alisisitiza kiongozi wa taifa bwana Anthony Albanese na kiongozi wa jimbo la magharibi Australia McGowan amesema kwamba anatumai kwamba ataacha urithi mkubwa tena chanya wa maendeleo na mafanikio baada ya tangazo lake hapo jana la kujiuzulu kama kiongozi wa jimbo hilo. Tangazo hilo limejiri kama mshtuko kwa jimbo la, la magharibi Australia ambako bwana Magawen alitumia muda wa miaka sita katika wadhifa huo wa uongozi na alisaidia jimbo la wa kupitia janga la uviko 19 na kuweza kuhakikisha kwamba umaarufu wake pamoja na sifa zake zinakuwa juu sana wakati wa janga hilo lililoanza, pamoja na kushinda uchaguzi mnamo mwaka elfu mbili ishirini na moja. Kwa sasa bwana Magawa anasema kwamba ataondoka bungeni na pamoja na katika nyadhifa yake ya uongozi ifikapo mwisho wa wiki hii, na natakia laheri kila yule atakayerithi wadhifa wake katika siku chache zijazo. Kutoka patalike moja kwa moja katika taarifa za kimataifa, tukianzia katika taifa la Uganda ambalo limezua gumzo duniani kote hadi katika ikulu ya Marekani, ambapo rais wa Marekani Joe Biden Jumatatu ameshtumu sheria mpya ya Uganda inayopinga mapenzi jinsi ya jinsia moja na kusema kuwa inakiuka haki za binadamu na inahatarisha maendeleo ya uchumi wa nchi hiyo iliyoko mashariki mwa bara la Afrika. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari iliyotolewa siku ya Jumatatu, Rais Biden alilaani hatua hiyo ya kupitishwa kwa mswada huo wa sheria wenye utata unaoharamisha mapenzi ya jinsia moja ikiwa pamoja na adhabu ya hadi miaka kumi jela na faini ya hadi shilingi milioni kumi za Uganda. Anasema kwamba katika nukuu, ni kwamba ninaungana na watu duniani kote, wakiwemo watu wengi wa Uganda katika kuitaka sheria hiyo ifutwe mara moja. Mwisho wa nukuu, na kuongeza kuwa nukuu nyingine ni kwamba hakuna mtu anayestahili kuishi kwa kuhofia maisha yake wakati wote au kufanyiwa vitendo vya ukatili na ubaguzi. Ni makosa, mwisho wa nukuu hiyo. Rais Museveni aliupitisha mswada huo wenye adhabu kali dhidi ya watu wanaojihusisha na mapenzi jinsi ya jinsia moja kwa kuwa sheria ya ushoga ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu siku ya Jumatatu baada ya kufanyiwa marekebisho ambayo vipengele vingi vyenye msimamo mkali vilirekebishwa. Kutoka Uganda tuelekea moja kwa moja hadi nchini Kenya ambapo Kenya itatia saini mkataba wa biashara na Urusi unaolenga kuimarisha ushirikiano wa kibiashara. Ofisi ya Rais William Ruto ilisema siku ya Jumatatu baada ya kumkaribisha waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov mjini Nairobi. Urusi imeongeza juhudi zake za kukuza uhusiano wa kiuchumi na, na bara la Afrika ili kusaidia kukabiliana na uhusiano mbaya uliopo kati ya nchi hiyo na mataifa ya Magharibi uliochochewa na uvamizi wake nchini Ukraine, ambayo inapinga kufanya mkutano wa kile, kilele Afrika na Urusi huko St Petersburg mwezi Julai. Ofisi ya rais wa Kenya ilisema kwamba katika taarifa kwamba biashara baina ya nchi yake na Urusi bado iko chini licha ya uwezo uliopo, na mkataba huo utatoa msukumo unaohitajika wa kibiashara. Taarifa hiyo haikusema lini utaratibu wa utiaji saini mkataba huo utakamilika au kutoa maelezo juu ya yale yanayojumuishwa. Kwa sasa Urusi inauza zaidi nafaka na mbolea nchini Kenya. Kutoka Kenya tuelekea moja kwa moja katika taifa kwa, kwa mradhi, katika taarifa kutoka Umoja wa Mataifa, ambapo Umoja wa Mataifa umetahadharisha juu ya kitisho kikubwa cha njaa katika ukanda wa Sahel, Sudan na Haiti, kulingana na mashirika ya chakula na kilimo ulimwenguni FAO pamoja na mpango wa chakula WFP ukanda huo wa Sahel, Sudan na Haiti unaungana na mataifa mengine ambayo bado yanatishwa na balaa hilo ambayo ni Burkina Faso, Mali, Afghanistan, Nigeria, Sudan Kusini na Yemen. Ripoti ya mashirika hayo mawili imesema kuwa hali hiyo inachochewa na vizuizi vikali vilivyowekwa na wanamgambo wa jihadi vya watu wa kutembea na kusafirisha bidhaa nchini Burkina Faso na Mali, mzozo wa kiusalama nchini Haiti, mapigano yaliyozuka nchini Sudan. Ripoti hiyo aidha imeangazia hatari iliyopo ikiwa mzozo huo wa Sudan utazidi kusambaa, pamoja na hofu inayoibuliwa na uwezekano wa mvua za El Nino dhidi ya mataifa yaliyo hatarini zaidi. Moja kwa moja hadi kule Libya, ambapo mahakama nchini Libya siku ya Jumatatu iliwahukumu adhabu ya kifo wanajihadi 35 waliokutwa na hatia ya kupigana pamoja na kundi la Islamic State katika nchi hiyo iliyopo Afrika Kaskazini. Watuhumiwa waliungana na IS wakati wa machafuko baada ya, ya kuangushwa kwa utawala wa dikteta Muamar Gadafi. Ma, waandishi wa habari wa AFP waliokuwa katika mahakama hiyo walisema hili lilikuwa kundi la kwanza la wanajihadi 320 wanaodaiwa kuhusika na kundi la IS kufikishwa mashaka mahakamani na kuhukumiwa. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migerana tuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na tukiwaletea mengine mengi zaidi kuhusiana na yale ambayo anajiri, tukianzia katika ulimwengu wa michezo ambapo kwa sasa tukianzia katika mchezo wa pete ama vikapu ukipenda ambako timu ya Boston Celtics imebanduliwa katika michezo huo ambao walikuwa ni kufuzu kucheza fainali za NBA ambapo walikuwa kichapa dhidi ya Miami Heat. Walicharazwa tatu sufur katika mchezo huo, na walishindwa kuweza kugeuza matokeo hayo na kumaanisha kwamba sasa wameaga mchezo huo sawia na Lakers, sasa kumaanisha kwamba Miami Heat watamenyana na vijana kutoka Denver, Denver Nuggets katika mechi ambayo itakuwa ni ya kusisimua mno kuanzia Alhamisi Wiki hii katika raga hapa nchini Australia, mchezo State Origin imepatwa na majeraha Latrel Michel ambayo ametolewa katika mchezo huo dhidi ya Queensland, kuonyesha kwamba kutakuwa na pengo kubwa katika kambi ya New South Wales ambayo itamkosa Latrel Michel ambayo kunatarajiwa kuonyesha ubora wake katika mchezo huo. Mchezo huo utaanza, unaanza kesho kule Adelaide, ambapo itakuwa katika historia mechi ya kuweza kuchezwa na baadaye utarejea hadi kule Juni tarehe ishirini na moja chimboni Queensland, mji wa Brisbane ambao utakuwa ni mwenyeji wa mchezo huo katika taarifa za tenis uh, mchezaji ambaye, um, ni mkongwe pamoja na bora duniani kwa upande wa wanaume Novak Djokovic ameonyesha um, ubora wake kwa kuweza kumcharaza mpinzani wake katika mchezo wake wa ishirini na tatu grand slam ya ishirini na tatu mchezo wa wazi wa Ufaransa ambapo ameweza um, kuonyesha ubora wake, na baada ya kushinda mecheke alikuwa na haya kueleza waandishi wa habari: And I think na hisia za hofu nilizokuwa nazo, nikaweza na kurejea katika tie break pale ambapo nilionyesha ubora wangu na kuweza kupata ushindi pamoja na kuenda katika hatua inayofuata. Bwana Djokovic, sasa atakabiliana na, na mchezaji kutoka Hungary Marton Fucsovics, ambaye atakuwa likuwa ni watatu ama, katika raundi tatu ya mchezo huwa wazi wa Ufaransa. Katika soka mchezaji nyota wa Australia na Matilda za Alana Kennedy ametia saini mkataba wa nyongeza miaka miwili zaidi katika klabu ya Manchester City ya wanawake, ambapo inamaanisha kwamba mchezaji huyo mwenye miaka 28 ataendelea kutumikia timu hiyo hadi mwaka elfu mbili ishirini na tano, ambapo alijiunga na timu hiyo mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Alipozungumza na tovuti ya Manchester City, alikuwa na haya y kusema. Nasema nimefanya kazi nyingi sana na kwa bidii kuweza kujifunza jinsi unavyocheza hapa na kuweza kujenga mahusiano mazuri wakar, na wasichana so wenzangu, pamoja na timu ya ufundi. Na kwa sasa ni kitu ambacho nimejifunza kama mchezaji na ni mazingira ambako nilikuwa na taji ambayo naweza nikafanyia kazi vizuri. Kennedy ambaye amechezea timu ya taifa ya Australia wanawake mara mia na nane ataingia katika mechi ingine kuanzia mwaka elfu mbili ishiri na moja ambapo alianzia kutumikia Manchester City na ataendelea na kazi yake, natarajia kuwa moja vipengee muhimu sana vitakavyoshiriki na kuwakilisha Australia katika kombe la dunia litakaloanza Julai hadi Agosti hapa nchini Australia na kule New Zealand. Katika taarifa zingine za soka ni pamoja na kutangazwa kwa Mauricio Pochettino kama mwalimu mpya wa Chelsea, pamoja na matokeo ambayo hayakupendeza kwa mashabiki wa wananchi ama Young Africans katika fainali ya kwanza ya kombe la shirikisho barani Afrika, ambapo Yanga walipoteza mechi yake ya kwanza pale kwa uwanja wa Mkapa mbili moja dhidi ya USM Alger, lakini matarajio ni kwamba katika mechi ya pili ya marudiano huenda basi wakajipiga kifua na kuonyesha umeri wao na kuweza kubadilisha matokeo hayo kwa ajili ya kuweza kunyanyua kombe hilo kwa mara ya kwanza kutoka timu ya Afrika Mashariki ama kutoka Tanzania, katika ambayo itakuwa ni historia kubwa. Mnaona matokeo yake, bila shaka taaweza kuletea punde itakapopatikana. Tukikamilisha makala ambayo tumeandalia kwa sasa, tuzungumzie swala zima la fedha, ambapo dola moja ya Australia na thamani ya senti 66 za Marekani. Dola moja ya Australia wakati huo pia ina thamani ya faranga 1841 za Burundi, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1332 za na senti 55 za Kongo na dola moja ya Australia na thamani ya faranga 735 za Rwanda, wakati dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 2452 za Uganda, na dola moja ya ya Australia na thamani ya shilingi tisini na senti 40 za Kenya. Wakati dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 1543 na senti 44 dola mo aatamana za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa jijini Adelaide, nyuzi joto pale ni 15.3, Brisbane zikiwa ni 15.3, ni 15, wakati mjini Canberra ni 10.1 Darwin 29.3, wakati Hobart ni 13.3, tukielekea Perth ni 22.1, Melbourne 15.5, na mjini Sydney nijira pale ni 16.5. Kufika pone mosha tarifa habari ambayo tumeandalia, baki nasi kwa makala mengine manakujia kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.