Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahili jambo popote lipo. Na karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Huku na migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anaone ambao ni sbscu mkwaju Swahili. Kwa leo tazungumzia suala zima la kulipa kodi ama upangaji ama nyumba za kukodisha, changamoto zinazoendelea kukabiliwa, pamoja na uhaba wa nyumba, wakati watu wanazohitaji wakiwa ni wengi zaidi kuliko nyumba zilizopo. Sasa hivi kuna chini ya nyumba elfu hamsini za kukodisha kote nchini Australia. Miaka mbili iliyopita idadi ya nyumba hizo ilikuwa karibu mara mbili Wakati viwango vya vi nyumba za kukodi zikiwa chini kihistoria, kupata nyumba ya kukodi imekuwa vigumu zaidi. Katika makala haya ya mwongozo wa makazi, tutakusaidia kuelewa mchakato wa kuboresha uwezo wako wa kupata nyumba ya kukodi. Kutafuta nyumba ya kukodi katika soko hili gumu inastahili zingatiwa sawia na kufanya mahojiano muhimu ya kazi. Huo ndiwo mshauri Greg Beda mkurugenzi mtendaji wa moja ya tovuti kubwa nchini Australia nyumba za kodi Rent.com.au amesema anaelewa changamoto za kupata nyumba ya kukodi kama anavyofafanua hapa: Some agents and landlords prefer not to have young people, um, some. baadhi ya mawakala na wamiliki wa nyumba hupendelea kutowapa vijana nyumba zao, baadhi yao wanapendelea familia, ila wakati kuna watu wanaowasili kutoka ng'ambo, kuna vizuizi kadhaa vya ziada. Kuna taarifa wakala wa nyumba za kukodi anahitaji kwa ujumla, iwapo ni uthibitisho wa mapato, ajira na kadhalika, ila moja ya vitu muhimu ni historia ya kukodi. Kwa hiyo kama wewe ni mgeni nchini, bila shaka hautakuwa na taarifa hiyo. Hali hiyo inaongeza ugumu zaidi. Kwa kawaida nyumba za kukodisha huwa hazina chochote ndani na zinahitaji mkataba wa mwaka mmoja, ambao mara nyingi muda wayo unaweza ongezwa. Nyumba nyingi hutangazwa kwenye tovuti za nyumba za kukodishwa kama realestate.com.au na rent.com.au, pamoja na muda kutazama nyumba hiyo na bei ya kukodi nyumba hiyo kwa wiki. Ni muhimu kuzingatia kuwa wakati wa kutazama nyumba za kukodi huwa kati ya dakika kumi na kumi na tano na watu wengi hutazama nyumba hizo zaidi wikendi kuliko siku zingine za wiki. Kuna zaidi ya mawakala laki nane wa nyumba za kukodisha kote nchini Australia. Hata hivyo, mchakato wa kuwasilisha ombi la nyumba hauendani wana beda na maelezo zaidi. Hatuna sheria zinazofanana kote nchini, ila kwa kawaida utahitaji kitambulisho kama pasi, leseni ya kuendesha gari na kadhalika, uthibitisho wa kuajiriwa na mshahara, pengine akaunti ya benki yako ya Australia inaonyesha una hela zinazomudu gharama husika, barua kutoka kwa wamiliki wa nyumba ulizokodi zamani, na historia ya kukodi ni muhimu sana na udhamini wa tabia yako. Hivyo ni baadhi ya vitu vya kawaida vinavyohitajika. Wakala huchunguza hati zote za anayeomba nyumba, kwa hiyo ni wazo zuri kutayarisha hati zako. Kama hauna ushahidi wa historia ya kukodi, kuna chaguzi zingine ambazo wakala anaweza zingatia. Nick hutumia mikono katika kazi yake na yeye pia ni mmiliki wa biashara ndogo mjini Melbourne. Alimtumia wakala wake barua pepe akijitambulisha na kuelezea hali yake. Huyu hapa na maelezo zaidi. Baada ya kuwa mmiliki kwa zaidi ya miaka 20 kisha kuingia katika soko la kukodi, ilikuwa vigumu sana, kwa sababu sikuwa na vitu vingi ambavyo wakala wa nyumba alihitaji. Nilimthibitishia kuwa nilistahiki kwa kumpa rekodi zangu za fedha na kuonyesha kuwa ninahitaji nyumba ya kukodi baada ya muda mrefu, pamoja na kumthibitisha kuwa anastahili nipa nyumba hiyo. Nick anamiliki biashara yake binafsi, kwa hiyo aliweza onyesha marejesho yake ya kodi kama uthibitisho wa mshahara. Bwana Beda amesema kwamba kuwasiliana na wakala wako moja kwa moja katika hali hii inaweza kuwa muhimu kupata nyumba ya kukodi. Bwana Beda tena naweza na hamasisha watu kama wamepata sehemu wanayopenda ishi, wawasiliane na wakala wao wa nyumba za kukodi na wawatembelee katikati ya wiki. Wakati wa kuchunguza nyumba, hakuna wakati wa kujitambulisha na kujenga mahusiano. Kwa hiyo ukienda katikati ya wiki na ukichukua fursa hiyo na kuzungumza na wakala na kumweleza wanachotafuta na kujieleza vizuri, inaweza kusaidia. Ukiwasilisha ombi lako mtandaoni tovuti za nyumba za kukodi na mwakala watakupa vifaa vya kuwasilisha ombi lako mtandaoni ambavyo vinahifadhi taarifa yako kwa maombi ya usoni. Kwa sababu kuna ushindani mkubwa kwenye vifaa vya kuwasilisha maombi, unaweza hitaji tumia muda wa kupakia taarifa kwa mitandao kadhaa. Greg Beda amependekeza kuwa siri ya kupiga jeki fursa zako za kuwa na mafanikio unapoomba nyumba ni kuzungumza na wakala kabla ya kuwasilisha ombi. Huyo hapa na maelezo zaidi, ukizingatia one... kuwa kuna mazingira ya ushindani mkubwa sasa kitu cha kwanza unachohitaji fanya ni unapofika kutazama nyumba, unaweza uliza wakala ni njia gani anayopendelea kuwasilisha ombi la nyumba hiyo, kwa sababu wakala wa kawaida atapata maombi kutoka sehemu tofauti, kama aliyewasilisha ombi lake kwa barua pepe, mtu aliyepiga simu na aliyewasilisha ombi mtandaoni. Zungumza na wakala, na hivyo unaweza pata uhakika kuwa uko kwenye orodha ya wanaozingatiwa. Mmiliki wa biashara ndogo Nick alipata nyumba ya kodi bila kuitafuta mtandaoni. Baada ya mazingira yake kubadilika, Nick alizungumza moja kwa moja na wakala wake kuhusu mahitaji yake ya kuhamia ndani ya nyumba kubwa. Huyu hapa na maelezo zaidi. Uzuri ni kwamba mmiliki wa nyumba alikuwa so na nyumba nyingine iliyonifaa really zaidi na niliweza hamia katika nyumba hiyo hiyo. Ilikuwa hali chanya kwangu. Sikuifikiria wakati huo kama kitu ambacho kingewezekana, ila ni swali nililouliza na swali hilo lilikuwa zuri sana nyumba ambayo Nick anakodi kwa sasa haikutangazwa kwa sababu ilipatikana kwa sababu aliwasiliana na wakala wa nyumba. Greg Bader amekubali kuwa kuna chaguzi zingine zaidi ya kutafuta katika mitandao ya nyumba za kukodi. Ukianza tazama katika baadhi ya mitandao ya kijamii ya kawaida, kuna, kuna nyumba za kukodi there, huko. Pia kuwa makini sana kuhusu ulaghai na utapeli. Usikubali chochote kwenye simu na kuwatumia watu hela bila kuhakikisha kuna nyumba halisi. Hakikisha wao ndio wamiliki au wakala wa nyumba husika. Bwana Beda amependekeza pia kwamba unapochagua sehemu unakotaka ishi, ni muhimu kuwasiliana na jamii yako pamoja na kutumia mahusiano yako. Huyu hapa na maelezo zaidi. communities of people from same country of origin, same religion: iwapo ni jamii za watu kutoka nchi moja ya asili, dini moja, klabu moja michezo. So wasiliana na jamii hizo na watakuwa na mawasiliano. Tunachopata ni mawakala wengi wa nyumba katika vitongoji fulani huwahudumia wageni nchini, kwa hiyo vitu kama vizuizi vya lugha vinaweza potea. Bijan Rahimi ni kiongozi wa kitengo cha nyumba za kukodi katika kampuni ya Love & Co Real Estate, ambalo liko katika eneo la kaskazini Melbourne. Bwana Rahimi amesema kwamba anafanya kazi kwa karibu na jamii yake inayozungumza lugha ya Kifarsi kuziba mapengo ya vizuizi vya lugha na tamaduni na kuwasaidia watu kupata nyumba. Huyu hapa na maelezo zaidi. Watu wengi waliokuja katika vitongoji vya kaskazini walitoka ng'ambo. Nilianza kuzungumza na baadhi yao na kujaribu kuwasaidia na kupitia hilo, ilisababisha matangazo ya mtu kwa mtu. Nilianza kuweka matangazo kwenye Facebook na mtandao wa kijamii. Kuna jamii hizi ambazo zina asili ya Persia, kila kitu kimeandikwa katika lugha ya Kifarsi. Watu ambao ni wageni nchini wanachapisha taarifa kuhusu wanavyotafuta huduma za mawasiliano ya jamii kama Adult Multicultural Education Services au EMS pia humuunga Bwana Rahimi na wageni nchini wanaotafuta nyumba. Huyu hapa akifafanua zaidi: huwa napigiwa simu kila siku chache kutoka mtu mpya. Inasaidia unapojua asili yao na unaweza zungumza lugha yao, kwa sababu kuwaweka ndani ya nyumba na kuwaeleza jinsi vitu vilivyofanywa hapa na majukumu yao ni gani, na kuhakikisha wanahudumiwa. Inafanya mchakato wa kukodi kuwa rahisi. Kwa kweli, huwa natafuta watu kama hao, kwa sababu najua nitakapowaweka ndani ya nyumba sitakuwa na tatizo, alisema Bwana Rahimi. Rasilimali za kodi kama rent.com.au hutoa kila unachohitaji kuhusu kodi pamoja na ushauri wa kuwasilisha maombi ya kukodi na matarajio kama kulipa bond utakapopata nyumba ya kukodi. Tunatumiwa kwamba makala haya amekupa uelewa kuhusu jinsi ya kuweza kufanikisha mchakato wako wa kutafuta nyumba za kukodi hapa nchini Australia. Makama wewe unaohitaji hilo basi, unaweza ukachangia na yule ambaye ana uhitaji wa taarifa hii kupitia tovuti yetu wanaani, ambayo ni, ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala aliandaliwa na waandishi wetu Melissa Companoni na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.